Author Topic: เตรียมตัวถึงไหนแล้วบ้างครับ SP2010/2011  (Read 14956 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
สวัสดีครับ ผมพึ่งไปซื้อหนังสือ คิดเลขเร็วครับ  O30 กับ หนังสือ TOEIC ครับ มาฝึกฝนแกรมม่า
พอดีวันนี้โทรไปหาที่ติวที่นึงตรงข้ามมหาลัยเกษตร อยู่ตรง TOP หน่ะครับ เขาบอกว่าให้ไปลงชื่อก่อนว่าจะเรียน Group test กับ Aptitude ครับ
เพื่อนๆพี่ๆ น้องๆ เตรียมกันถึงไหนบ้างแล้วครับ หรือมีใครลงเรียนที่ไหนบ้างครับ

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
เรื่องคิดเลขเร็ว ว่างๆ ก็โทรไปคุยกับท่าน sparrow ตำนานเร็วที่สุดของ 180 iq ดูก็ได้ครับ  E37 E37

Offline sparrow

• ATT01/08
  • นักรบ
เตรียมตัวแต่เนิ่นๆแบบนี้ก็ดีครับ ที่เรียนก็ลองหาข้อมูลดูเยอะๆ
ไม่จำเป็นว่าที่แพงต้องดีเสมอไป เรียนเพื่อให้รู้แนวข้อสอบเพื่อการเตรียมตัวก็พอ
สมัยผมก็มีไปเรียนมาที่นึงกับเพื่อนในรุ่นหลายคน แนวการสอนก็เป็นแบบกลางๆหมด
ไม่รู้ว่าจะเอาเบอร์มา post ได้หรือเปล่าเผื่อเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจ
เดี๋ยวรอเป๋งมาบอกอีกทีดีกว่า 

Offline Athrun

ผมขอถามเรื่องการคิดเลขกับการบินหน่อยได้ไหมครับ  O10

คือเท่าที่ผมติดตามข้อมูลการบินจากเว็บนี้มานาน  O28

เห็นพี่ๆมักจะบอกกันว่าต้องคิดเลขคูณเลขอยู่ตลอดเวลาขณะทำการบิน  O11

ถ้าจำไม่ผิดโดยเฉพาะการคูณหลัก 30  O26

ผมจึงสงสัยว่าทำไมขณะทำการบิน  O02

นักบินถึงต้องคอยคูณเลขอยู่ในใจตลอดเวลาล่ะครับ  O35

หน้าที่นี้ปล่อยให้ระบบคอมพิวเตอร์บนเครื่องทำแทนนักบินไม่ได้หรอครับ  O37

หรือคอมพิวเตอร์ยังคิดได้ช้ากว่านักบินอีกเหรอครับ  O08

SXY SXY SXY SXY

Offline Dan

• ATT01/08
เตรียมตัวแต่เนิ่นๆแบบนี้ก็ดีครับ ที่เรียนก็ลองหาข้อมูลดูเยอะๆ
ไม่จำเป็นว่าที่แพงต้องดีเสมอไป เรียนเพื่อให้รู้แนวข้อสอบเพื่อการเตรียมตัวก็พอ
สมัยผมก็มีไปเรียนมาที่นึงกับเพื่อนในรุ่นหลายคน แนวการสอนก็เป็นแบบกลางๆหมด
ไม่รู้ว่าจะเอาเบอร์มา post ได้หรือเปล่าเผื่อเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจ

ไม่แน่ใจว่าเค้ายังสอนอยู่อ่ะป่าว อ่ะดิ

Offline Gee

• ประชาชน
ถ้าไปลงเรียนควรเรียน Group test ควรลงเรียน Aptitude ควบไปด้วยเลยไหมครับ?
 O37

Offline giggs

• ทหารเลว
  • *
อยากเรียนเหมือนกัน เสริมความมั่นใจและได้รู้แนวด้วยยย  ถ้าจะรวมกลุ่มบอกผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

โพสต์ไปได้เลยเพื่อนฝูง ฟันธง O19

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ตอบเรื่องคูณแม่ 3 : คือว่าเครื่องบินเราเนี่ย เค้าก็ออกแบบมาตามมาตรฐานน่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นตอนไต่ ครูส หรือร่อน โดยตอนร่อนนี่แหล่ะที่ยาก และใช้งานหัวสมองเราเยอะที่สุด
เครื่องทุกเครื่องก็จะต้องมีแนวทางคล้ายๆกันว่าจะต้องร่อนได้ด้วยมุมเท่าไหร่ ปกติ ก็จะเป็น 5% Gradient คือ เครื่องเราไปข้างหน้า (แกนนอน, แกน x) ได้ 1 Nautical Mile (NM) ก็ต้องร่อนลงไป (แกน Y) ได้ 0.05 NM (5% ของ 1NM น่ะ)

1 NM = 1.8 KM ( Nautical Mile เป็นหน่วยทางเรือ ซึ่งApply มาใช้กับการเดินอากาศ ไม่เท่ากับ Mile ที่ฝรั่งเค้าใช้กันนะครับ อันนั้น = 1.6 KM เท่านั้น)
1 KM = 1000 M
1M = 3.28 ft

สรุป 1NM ในแกน x เราควรลงมาได้ 0.05 x 1.8 x 1000 x 3.28 = 295.2 ft ประมาณ (~) 300 ft แล้วกัน

น้องๆ: ก็ยังงงอยู่ดีคับ E53

ก็แน่นอนครับ มันต้องงงอยู่แล้ว พี่พิมพ์ไปพี่ยังงงไปด้วยเลย

ต่อดีกว่า เดี๋ยวไม่จบ

เพราะฉะนั้น ถ้าเราบินอยู่สูง 30,000 ft เราจะต้องการระยะในการลดระดับลงสู่สนามบินที่ MSL (Mean Sea Level) = 30,000 / 300 = 100 NM นั่นเอง

ผ่าง ๆ ๆ ๆ ๆ จบ  E30 E30 E30

น้องๆ: ก็งงอีกแหล่ะพี่ ทำไมสูตรนี้เอาไปหาร แต่บอกให้ฝึกคูณแม่ 3

คืออย่างนี้ครับ ถ้าเราหารเก่ง จะเอาความสูงมาหารเอาก็ได้เช่นกัน แต่การเอาความสูงมาคูณ 3 มันง่ายกว่ากันเยอะเลย เช่น จากตัวอย่าง เราสูง 30,000 ft เอามาแต่ 2 ตัวหน้า -> 30 x 3 = 90 แล้วค่อยปรับแต่งตัวเลขอีกเล็กน้อย เช่น B 737 เนี่ย ปีกเล็ก ซอกแซก เหมือนรถสปอร์ต อัตราการร่อนไม่ดีมาก พอไม่ได้เร่งเครื่องยนต์ เครื่องเราก็จะร่วงลงอย่างรวดเร็ว ดังนั้น เครื่อง B 737 จะมีอัตราการร่อนที่มากกว่า 5 % อยู่เล็กน้อยครับ จากเดิมที่ควรจะใช้ระยะทาง 100 NM เพื่อลงสนาม เราก็ใช้แค่ 95 NM เท่านั้นเอง เราก็เลยเอา "ความสูง x 3 + ด้วย 5"

เคยได้ยินว่าเครื่องแอร์บัส 330-300 ปีกยาวมาก ร่อนดีสุดๆ ก็จะใช้สูตร "ความสูง x 3 + ด้วย 20" แทนคับ

ผ่าง ๆ ๆ ๆ ๆ จบ อะเกน O29

น้องๆ: มันจะไปคิดทันได้ไงครับในอากาศ -> เราก็เลยต้องฝึกคูณ และ + กันไงล่ะครับ แต่ถ้าใครถนัดหาร ก็ลองดูนะครับ แต่... ครูการบินท่านก็ใช้การคูณมาตั้งแต่ไหนแต่ไร เราจะไปเอาทฤษฎีมาบอกว่าต้องเป็นหารจึงจะถูกต้อง แบบนี้ เราอาจจะเจอกับคำว่า "ถูกต้อง แต่ไม่ถูกใจ" ได้นะครับ O28

Offline Athrun

ขอบคุณมากครับพี่เป๋ง DuraSail ที่ช่วยตอบคำถามของผม  O07

ละเอียดจริงๆ สุดยอดมากครับพี่  O36

SXY SXY SXY SXY

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
เวลาบินจริงการคำนวณทั้งหมดนี้เป็นการคิดในใจทั้งนั้นเลยเหรอครับ พี่Durasail หรือสามารถใช้เครื่องคิดเลขคำนวณได้ ถ้าคิดในใจผมว่าคงจะปวดหัวและก็เครียดน่าดูเลยนะครับกับสถานการณ์ตรงนั้น

มันเป็นสูตรตายตัวครับ ถ้าคนเล่นไฟลท์ซิม บินแรกๆอาจจะงง แต่บินไปสักพักเริ่มคล่องก็ได้อ่ะครับ อิอิ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
คิดในใจคับ จริงๆเครื่องก็คำนวณสูงต่ำอยู่แล้ว แต่เราต้องคิดเพื่อเป็นระบบ Back up อีกทีน่ะครับ

คนที่ไม่เคยเล่นไฟล์ซิมไม่ต้องตกใจนะครับ คือตัวไฟลท์ซิมเนี่ย จะเล่น หรือไม่เล่นก็สอบนักบินได้นะครับ รุ่นพี่ประมาณ 2 ใน 3 ไม่เคยเล่นมาก่อนครับ และระหว่างเรียนก็ไม่ได้เล่นเช่นกัน O26

Offline Anonymous

• ทหารเลว
  • *
อยากเก่งเหมือนพี่ durasail อธิบายซะละเอียดเลย ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้มากๆเลยครับพี่ E30 E30

Offline Gee

• ประชาชน
พี่ Durasell สุด ๆ เลย
อธิบายเพียบ แน่น ๆ ครับ
ผมไม่เคยเล่น ไฟล์ทซิม ไม่เคยลอง simulator ใด ๆ มาก่อน อยากให้พี่ ๆ แนะนำหน่อยครับเพื่อเตรียมตัวในการสอบ มีแนวทางอย่างไรครับ?
ส่วนตัวผมเองตอนนี้ก็ได้แต่เตรียมเรื่องการทำคะแนน TOEIC กับ พวกวิชาที่ต้องสอบหลัก ๆ ที่เห็นเรียก ๆ กันว่า Group test รวมทั้งคอยเชคเรื่อง สุขภาพ ออกกำลังกายสม่ำเสมอ
มีอะไรที่ควรรีบสั่งสมเป็นการด่วนไหมครับพี่ ๆ ครับ?

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
รบกวนถามเรื่องที่ติวแถวเกษตรหน่อยครับที่บอกตรงแถวๆTOP
ชื่ออะไรหรอครับ มีเบอร์มั๊ยอ่ะครับ
ขอบคุณครับ

คือเขากำลังรอนักเรียนให้เต็มครับ ตอนนนี้มีไม่มากนัก อิอิ

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
ขอบคุณมากครับพี่ แต่ผมยังเรียนปี4อยู่เลยครับ กะจะเตรียมตัวซะหน่อย ไว้จบสบพ.เมื่อไหร่เจอกันนะข้อสอบ TT