Author Topic: ที่ติวสอบนักบินมีที่ไหนบ้างครับ  (Read 60636 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Topaz

• ATT02/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
  Insert Quote
Quote from: pilotboy on Today at 16:02:50
ครับคุณ Paichayon แล้วผมจะรอการติวที่สุดยอดนะครับ

แอบมีความหวัง เพราะผมค่อนข้างโง่คณิต + ฟิสิกส์ มากๆ

จะรออย่างใจจดจ่อนะครับ (แต่จะขยันเตรียมตัวให้มากก่อนการติว)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เห็นคนพูดแบบนี้กี่คนก็ผ่านทุกคน

ทำไม่ได้อ่ะ ทำไม่ได้ อิอิ แต่ผลออกมาผ่านเฉย

สู้ๆครับ ขอให้คนในนี้ผ่านหมดนะครับ หุหุ

ผมเปิดกลุ่มใน facebook เล่นๆ แหะ

จิงๆแล้วตอนผมสอบผมเห็นคนที่ไปติวมาทำได้เยอะมากเกือบหมด O20 แล้วผมคิดว่าเค้าทำถูกด้วยนะเพราะดูแล้วตอบเหมือนผมเลย O11
แต่ทำได้เยอะกว่าผม ประมาณว่าเค้าทำไป17 ผมทำไป12-13เอง O23 แต่ในที่สุดเค้าก้อไม่ผ่านไปรอบต่อไปอะครับ E53

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
เลข ออกบทไหนบ้างครับ ฟิสิกส์ ออกบทไหนบ้างครับ คือว่าตอนนี้ผมเอาหนังสือเตรียมสอบ ent มาอ่านครับ  O19 คือมีตั้งแต่ ม.4 เลย อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ  O07 พวกเรื่องเซท จำนวนจริง สมการ อะไรทำนองนี้ออกมั้ยครับ อยากได้แนวทางในการอ่านหนะครับ ขอบคุณครับ 

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
  Insert Quote
Quote from: pilotboy on Today at 16:02:50
ครับคุณ Paichayon แล้วผมจะรอการติวที่สุดยอดนะครับ

แอบมีความหวัง เพราะผมค่อนข้างโง่คณิต + ฟิสิกส์ มากๆ

จะรออย่างใจจดจ่อนะครับ (แต่จะขยันเตรียมตัวให้มากก่อนการติว)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เห็นคนพูดแบบนี้กี่คนก็ผ่านทุกคน

ทำไม่ได้อ่ะ ทำไม่ได้ อิอิ แต่ผลออกมาผ่านเฉย

สู้ๆครับ ขอให้คนในนี้ผ่านหมดนะครับ หุหุ

ผมเปิดกลุ่มใน facebook เล่นๆ แหะ

จิงๆแล้วตอนผมสอบผมเห็นคนที่ไปติวมาทำได้เยอะมากเกือบหมด O20 แล้วผมคิดว่าเค้าทำถูกด้วยนะเพราะดูแล้วตอบเหมือนผมเลย O11
แต่ทำได้เยอะกว่าผม ประมาณว่าเค้าทำไป17 ผมทำไป12-13เอง O23 แต่ในที่สุดเค้าก้อไม่ผ่านไปรอบต่อไปอะครับ E53

ถึงคุณ grid สาธุครับขอให้ผมผ่านทีเถอะ หวั่นใจมากๆ เลยกับสองวิชานั้น ไม่ได้เสแสร้งแกล้งโง่นะครับ เพราะตอนที่ไปติวที่ PCAT เนี่ย อาจารย์บอกว่า Group Test ที่มีวิชาคณิต ฟิสิกส์ เคมีชีวะ และความรู้ทั่วไป คนที่จะผ่านจะต้องได้ 60% ขึ้นไป ซึ่งสองวิชาแรกผมไม่รู้เรื่องเลยเพราะเรียนสายศิลป์มา ส่วนเคมีชีวะผมก็ปล่อยเพราะอาจารย์บอกว่าออกไม่เยอะ จะมีหวังก็แต่ความรู้ทั่วไปนี่แหละ คำถามก็คือ แล้วมันจะถึง 60 % ไหม? อีกอย่างที่ไปติวก็ตั้งแต่ปีที่แล้ว ตอนนี้ก็คืนอาจารย์ไปหมดแล้ว กลับไปอ่านชีทก็ยังงง จดเอง ลืมเอง เห้อ

ส่วนคุณ Topaz ที่คุณบอกว่าคุณทำได้ 12 -13 ข้อนี่ สรุปคุณผ่านไหมครับ? ถ้าผ่านแล้วทำไม พวกที่ทำได้มากกว่าคุณถึงไม่ผ่านอะ? งงนะเนี่ย สรุปแล้วมันไม่มีกฎเกณฑ์ที่ตายตัว ไม่มีระดับคะแนนที่ชัดเจน และไม่สามารถบอกได้เลยใช่ไหมว่า คุณจะผ่านหรือไม่ผ่าน อาจจะต้องแล้วแต่ดวง + Born to be?

ยังไงก็ขอเตรียมตัวให้ดีที่สุดแล้วกัน

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
Topaz ผ่านแล้วคับ ดูที่ใต้ชื่อ จะมีรุ่นอยู่คับ ATTxx/yy คือ เทรนรุ่นที่ xx ของปี yy คับ

ครือทำถูกหมด ก็อาจไม่ผ่านได้คับ ไม่รู้เค้าดูที่อะไร

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
แล้ว คุณพี่ Durasail ผ่านหรือเปล่าครับ ไม่เห็นมีรุ่น ATTxx/yy อยู่ใต้ชื่อเลยครับ  E53

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
ทำคุณ Topaz หน่อยครับว่า ที่ทำได้ 12-13 ข้อ จากทั้งหมด 100 ข้อเหรอครับ ในส่วนของ Group Test ใช่ป่าวครับ
ถ้าจาก 100 ข้อจริง จะได้มีความหวังขึ้นมาอีกนิดครับ O08 แล้วข้อที่ทำไม่ได้นี่คือมั่วที่ใกล้ที่สุดใช่ป่าวครับ

Offline Dan

• ATT01/08
ผมเข้าใจว่าที่ Topaz บอกคงเป็นในส่วนของ APTITUDE นะครับ
เข้ามาบอกให้ clear นิดนึง เดี๋ยวจะสับสนกันไปใหญ่

Basic Knowledge Test

Applicants will be given three sets of tests:

1)English Knowledge Test that involves testing applicants’ ability to listening and reading comprehension, structure and written expression.
2)Tests of subject areas essential in pilot work namely Mathematics, Logics, Natural Science, Technical, Perceptual and Spatial. Each subject area comprises 35-50 questions.
3)Basic Aptitude Test such as Speed of Perception, Spatial Orientation, Memory, Logical Thinking Test.

ส่วนที่ 1 ผมไม่พูดละกัน มันตรงไปตรงมาอยู่แล้ว คล้ายๆสอบ TOEIC ทำให้ได้มากที่สุด
ส่วนที่ 2 อันนี้เนี่ย ทำให้ได้มากที่สุด เค้าเลือกกลุ่มที่ได้มากครับ
ส่วนที่ 3 บางทีเค้าจะมีคำสั่งเพิ่มเติม คือ ห้ามข้าม ห้ามมั่ว อะไรแบบเนี้ย กรุณาปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด
เพราะบางทีนอกจากนับจำนวนข้อที่ถูกแล้ว เค้ายังเอาไปคิดเป็น % ด้วย คือ สมมุติ ทำไป 20 ถูก 10 ก็ได้แค่ 50%
อันนี้แหละที่จะเห็นกันได้ว่า บางทีทำไมคนทำได้เยอะข้อถึงไม่ผ่าน

ท้ายที่สุดแล้ว อย่าเอาที่ผม post นี้ เป็นบรรทัดฐานสอบในปีนี้นะครับ ผมแค่จะอธิบายว่าทำไมทำได้น้อยถึงผ่าน
คำแนะนำของผมคือ เชื่อฟังคำสั่งของกรรมการคุมสอบอย่างเคร่งครัด เพราะแต่ละปีก็ไม่ได้เหมือนกัน
บางปีก็ห้ามข้าม ห้ามมั่ว บางปีก็ไม่ได้สั่ง ดังนั้นตั้งใจฟังเวลาเค้าอธิบายดีๆ อย่ามัวแอบดูข้อสอบ ไม่มีประโยชน์ครับ

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
แล้วความรู้ คณิต ฟิสิกส์ ชีว เคมี อยู่ในส่วนที่ 2 เหรอครับคุณ Dan

Offline Athrun

รู้สึกว่าในการสอบ SP ตอนปี 2008

ในส่วนที่ 2 ก็จะเริ่มคิดแบบ % error แล้วเหมือนกันนะครับ

นี่อาจเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมตอนนั้นบางคนทำได้ประมาณ 30 ข้อแต่ไม่ผิดเลย

ก็สามารถผ่านรอบข้อเขียนได้เช่นกันครับ

SXY SXY SXY SXY

Offline Dan

• ATT01/08
แล้วความรู้ คณิต ฟิสิกส์ ชีว เคมี อยู่ในส่วนที่ 2 เหรอครับคุณ Dan
ถูกต้องคับ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคยสอบปี 2008 อ่ะครับ ตอนนั้นผมไปแบบมืดแปดด้าน รู้แค่ว่าจะสอบอะไรก็จากเวปไซท์ที่เค้าประกาศนั่นแหละครับ ผมจึงไม่รู้จะทำอะไร จึงเตรียมตัวไปแต่ภาษาอังกฤษ เพราะคิดว่าอย่างน้อยฟิสิส์ กับคณิตต้องทำได้บ้าง(ผมเรียนสายวิทย์มาอ่ะครับ) ปรากฎว่า อึกครับ เข้าไปส่วนใหญ่ข้อสอบเป็นความรู้ด้านการบิน+ข้อมูบริษัทเกือบครึ่งอ่ะครับ(ปี2008 นะครับ) ส่วนข้อสอบคณิต กับ ฟิสิกส์ก็ง่ายบ้างยากบ้าง ก็ถือว่าได้ลองบรรยากาศกับแนวข้อสอบไปอ่ะครับ 
แต่ผมสงสัยนิดนึงอ่ะครับ ถ้าเกิดว่าเค้าเอาเกณฑ์ความแม่นยำในการทำข้อสอบมาคิดด้วย อย่างนี้ถ้าคนหนึ่งทำข้อสอบเพียงหนึ่งข้อแล้วถูก ถือว่าAccuracy 100% หรือเปล่าครับ
หรือว่าเค้าเอาปริมาณข้อที่ถูกมาถ่วงน้ำหนักด้วยปริมาณข้อที่ทำด้วยอ่ะครับ

Offline Athrun

ผมเชื่อว่า TG ต้องมีเกณฑ์ accuracy ขั้นต่ำแน่นอนครับ  O28

ตัวอย่างเช่น ต่อให้ถูก 100% ก็ต้องได้คะแนนอย่างน้อย 30 ข้อ (สมมุติ)  O02

ซึ่งหมายถึงหากคิดจะทำเพียง 30 ข้อ ก็ต้องถูกทุกข้อ   O29

และที่สำคัญทาง TG น่าจะกำหนดไว้ในใจแล้วว่า ต้องมี accuracy อย่างน้อยกี่ % O31

อาทิเช่น 75% เป็นอย่างต่ำ (สมมุติ) O18

นั่นหมายถึงถ้าทำไป 50 ข้อ ต่อให้ถูก 30 ข้อ (ซึ่งก็ผ่านเกณฑ์) แต่ได้ค่า accuracy เพียง 60%  O11

ดังนั้นสุดท้ายก็ถือว่าไม่ผ่านอยู่ครับ  O30

ปล. ทั้งหมดเป็นเพียงสมมุติฐานส่วนตัวของผมนะครับ  E47

จริงเท็จเป็นอย่างไร อันนี้ต้องถามจากพี่ๆวงในอย่างพี่ Dan ครับ (ทราบไม๊ครับพี่) E53

SXY SXY SXY SXY

Offline Dan

• ATT01/08
ถูกต้องแล้วครับ ต้องดูทั้ง 2 ด้านประกอบกันไป

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ถูกต้องแล้วครับ ต้องดูทั้ง 2 ด้านประกอบกันไป

แอบกระซิบว่าพี่ Dan เคยเป็น กรรมการในกองล่ะ จุ๊ๆ อย่าไปบอกใครเชียว

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
55++ ก็มารู้ตอนที่พี่บอกเนี่ยแหละครับ  อิอิ

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
ที่ผมบอกไปเป็นapptitudeข้อเขียนรอบโปรอะคับส่วนใหญ่ชุดนึงมีไม่กี่ข้อ แต่มีเป็นสิบชุด แล้วก้อกำหนดเวลาให้ทำอะคับอย่าง20ข้ออาจให้ทำ5นาทีอะไรงี้อะคับ
แล้วผมไม่แน่ใจนะคับว่าพี่คนข้างๆอาจทำพลาดไปสักชุดสองชุดหรือป่าวเลยไม่ผ่านอะคับ
นี่เป็นสิ่งที่ผมงงมานาน E53 เห็นพี่เค้าติวมาเยอะ(ตอนสอบว่างๆก็นั่งคุยกันอะคับ)
ส่วนผมรอบนั้นผ่านคับ
« Last Edit: 11 May 2010, 12:21:47 +07 by Topaz »

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
ที่แน่ๆๆ  อย่างน้อยหลายๆคนที่อยู่ในบอรด์นี้คงได้ไปคุมสอบด้วยนะคร๊าบบบบ.... ครูเค้าขอไว้นานแล้วนาาาาา   E37

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ที่แน่ๆๆ  อย่างน้อยหลายๆคนที่อยู่ในบอรด์นี้คงได้ไปคุมสอบด้วยนะคร๊าบบบบ.... ครูเค้าขอไว้นานแล้วนาาาาา   E37

ยังต้องไปคุมอีกเหรอเนี่ย เอ เหมือนคุมไปเมื่อนานมาแล้ว

Offline Bond

• ประชาชน
อยากจะได้ข้อสอบเก่าของSP การบินไทยมาหัดทำดูอะคับ
ใครพอจะมีบ้างครับผม กรุณาด้วยครับ
arty_bond@hotmail.com เมลผมครับ

Offline ftr_toulouse

• ATT01/08
  • นักรบ
พี่ DUrasail ....  คับ  เว็บพี่  เริ่ม ขยับ อีกแล้ว  ดีใจด้วยนะคับ...      สำหรับ น้องๆๆ  ที่กำลัง จะสอบ  เอาใจช่วยทุกคนน๊า...   O18