Author Topic: ความเป้นไปได้ในการสอบspของพวกที่เรียนบินมาแล้วคับ  (Read 21752 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kubkui

• ประชาชน
อยากทราบใน 2 ประเด็นคับ ผมถกกะเพื่อนมาแต่ก็ไม่แน่ใจเท่าไร รบกวนผู้รู้ไขให้หน่อยนะคับ
1. กำลังเรียนบินอยู่แต่ยังไม่จบ ไปสมัคร sp ถ้าติดเค้าจะตัดสินมั้ยคับ
2. กำลังเรียนบินอยู่แต่ยังไม่จบ ไปสมัคร sp ผ่านรอบกัปตันไทย แล้วรู้ว่าเค้าไม่ให้พวกที่เรียนมาแล้วสอบ เลยทำการสละสิทธิ์รอบโปร จะโดนแบนสามปีเลยมั้ย
ส่วนเรื่องเรียนจบแล้วไปสอบspไม่ถามนะคับ เพราะเคยถามแล้วได้คำตอบที่ชัดเจนมาแว้ว ขอบคุณคับ - สอบนักบิน 304-

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
มาตอบให้เจ้าเก่า
ข้อ2ไม่โดนแบน แต่พอเลยปีนึงคุณก็คงจะจบ sp แล้ว ดังนั้นก็เลยไป qp ได้
ข้อ1ถ้าเค้ารู้ก็ตกถ้าเค้าไม่รู้ก็แค่เสียเงินค่าเรียน sp ฟรี

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
แนะนำว่าอย่าครับ ปีที่แล้วมีคนนึงแบบนี้แหละ เรียน PPL อยู่แล้วเกิดดันมาสอบ SP ได้ ตอนหลังคณะกรรมการ เค้ากลับมองว่า ไม่แฟร์กับผู้สมัคร SP ท่านอื่น เลยปรับตก มองว่าเหมือน พี่ที่ผ่านคนนั้นโกงคนอื่นอีกตั้งหาก แย่เลย

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
แนะนำว่าอย่าครับ ปีที่แล้วมีคนนึงแบบนี้แหละ เรียน PPL อยู่แล้วเกิดดันมาสอบ SP ได้ ตอนหลังคณะกรรมการ เค้ากลับมองว่า ไม่แฟร์กับผู้สมัคร SP ท่านอื่น เลยปรับตก มองว่าเหมือน พี่ที่ผ่านคนนั้นโกงคนอื่นอีกตั้งหาก แย่เลย

เรื่องจริงเหรอครับเนี่ย เรียน PPL ก็ไม่ได้เหรอครับ  O35

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

เรื่องจริงเหรอครับเนี่ย เรียน PPL ก็ไม่ได้เหรอครับ  O35

เพิ่งรู้เหมือนกันนะคับเนี่ย อย่างงี้คนที่ไปเรียนเองแล้ว ยังไงก็ไม่ควรมาสอบ SP อีกเหรอคับ โห โหดไปป่ะเนี่ย

ข้อ 2 นี่ไม่โดนแบนเหรอวะ Vincent ต้องโทรไปบอกก่อนเหรอ หรือหยุดไปเฉยๆ ก็ไม่โดน

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
จริงหรอครับ เรียนPPLไปแล้วไปสอบSPไม่ได้
ผมกะจะเลือกทางนั้นพอดี
ขอความกระจ่างด้วยครับพี่ๆ

ขอบคุณครับ

• ทหารเลว
  • *
จริงหรอครับ เรียนPPLไปแล้วไปสอบSPไม่ได้
ผมกะจะเลือกทางนั้นพอดี
ขอความกระจ่างด้วยครับพี่ๆ

ขอบคุณครับ

ไม่ได้แน่นอนครับ 1000% เลยละ ยกเว้นเค้าจับไม่ได้ ก็รอดไป แต่ผมว่าอย่างการบินไทยเค้าเช็คไม่ยากหรอกครับ ยกเว้นคุณไปเรียนบิน PPL ที่เมืองนอกอ่ะนะ เค้าอาจจะเช็คไม่ได้ เพราะว่ามันตามหายาก เพราะขนาดลูกเรือ ใช้ โทอิกปลอม หรือเรื่องเกณฑ์ทหาร เค้าก็ให้ออกเลยนะครับ ตอนเทรนแล้วเค้าไปตามออกจากห้องเรียนเดี่ยวนั้นเลย

ผมมีอีกทางเสนอให้ ไม่ต้องลงทุนไปเรียนหรอก PPL อ่ะ หาหนังสือ Jeppensen PPL ซักเล่ม มาxerox แล้วอ่านก็ไม่เลวครับ ความรู้ก็มี ไม่เสี่ยงโดน กลายเป็นเค้ามองเราดีอีกตังหากถ้าเค้าถามเรา ตอนสัมภาษณ์ บอกว่าออยากเป็นนักบินมากจนไปยืมหนังสือเพื่อนมาอ่าน ได้คะแนนความพยยามเห็นๆ

ปล.ถ้าผมให้ยืมหนังสือ Jeppensent ตอนผมเรียนบินเนี่ย ให้คนที่สนใจไป xerox เนี่ยผมจจะโดนเรื่อง ลิชสิทธิ์มั๊ยเนี่ย

ปล.2 จริงๆแล้วผมว่าไม่ต้องถึง jep หรอก แค่หาหนังสือทั่วๆไปอ่าน ก็เพียงพอแล้วสำหรับ SP เค้าคงถามแค่เครื่องบิน บินได้เพราะอะไร เค้าคงไม่ถามลึกไปกว่านี้หรอกครับ

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
humm, interesting!!!!

in my opinion, i dont think it wasn't any kind of cheating !! Why?

CX - many of their cadets holding CPL and frozen ATPL

If i am a HR department i dont care, if they are holding PPL, coz i want skill and knowledge people at the ended result !( i won't fail them)

• ทหารเลว
  • *

in my opinion, i dont think it wasn't any kind of cheating !! Why?

CX - many of their cadets holding CPL and frozen ATPL

If i am a HR department i dont care, if they are holding PPL, coz i want skill and knowledge people at the ended result !( i won't fail them)

เพราะผู้ใหญ่ในการบินไทยเค้าไม่ได้มองแบบนั้นครับ เค้ามองว่าคุณเอาเปรียบคู่แข่งคนอื่นๆ โดยการไปเรียนบินแบบ PPL มาก่อน ดังนั้นความรู้ด้านการบินคนที่เรียนมาแล้ว กับคนที่ไม่มี ไม่เท่ากัน เค้าคิดแบบนี้ครับ ส่วนตัวผมเองนั้น ผมว่าน่าจะมองว่าเค้าขวนขวาย อยากเป้นมากกว่า แต่อย่างว่า มันก้มองได้หลายแบบ แต่หวยมาออกที่บบนี้เท่านั้นเองแหละครับ โชคดีครับทุกท่าน

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ

เพราะผู้ใหญ่ในการบินไทยเค้าไม่ได้มองแบบนั้นครับ เค้ามองว่าคุณเอาเปรียบคู่แข่งคนอื่นๆ โดยการไปเรียนบินแบบ PPL มาก่อน ดังนั้นความรู้ด้านการบินคนที่เรียนมาแล้ว กับคนที่ไม่มี ไม่เท่ากัน เค้าคิดแบบนี้ครับ ส่วนตัวผมเองนั้น ผมว่าน่าจะมองว่าเค้าขวนขวาย อยากเป้นมากกว่า แต่อย่างว่า มันก้มองได้หลายแบบ แต่หวยมาออกที่บบนี้เท่านั้นเองแหละครับ โชคดีครับทุกท่าน

สำหรับผมผมว่ามันเป็นการเอาเปรียบคนอื่นนะครับ ถ้าคุณมีความรู้ด้านการบินแล้ว สำหรับคนที่มี CPL สิ่งที่คุณควรทำคือสอบ QP แต่ถ้าไม่มีก็ SP แต่สำหรับคนที่ถือ PPL คุณไม่สามารถสอบ QP ได้ จริงไหมครับ ดังนั้น PPLก็ควรที่จะสอบ SPได้นะครับ เลยยังงงอยู่ว่า ทำไมPPLสอบSPไม่ได้นะครับ O15

• นักรบ
  • **
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ กระจ่างเลยครับ
เกือบไปแล้วครับ เกือบไปสมัครแบบฉิวเฉียดจริงๆ ถ้าไม่ได้เข้ามาเจอเวปนี้นี่ความฝันเป็นSPผมคงกระเด็นไปเลย

ปล.พี่ครับรบกวนขอยืมหนังสือjapensenPPL ของพี่ไปซีร๊อกหลังไมค์หน่อยได้มั๊ยครับพี่

Offline sparrow

• ATT01/08
  • นักรบ
อ่าน jepp แล้วมันจะมีโอกาสสอบเพิ่มขั้นยังไงหรอครับ
ตอนผมสอบแทบจะไม่เห็นมีเลยถ้ามีก็ 0.1%
ทำไมไม่ไปดูส่วนที่จำเป็นจะดีกว่ามั้ยครับ
แต่ถ้าอยากอ่านอยู่แล้วไว้ประดับความรู้ก็ ok ครับ
แต่ถ้าอ่านเพื่อเอาไปสอบ sp ผมว่าไปอ่านอย่างอื่นดีกว่า

• นักรบ
  • **
อ่าน jepp แล้วมันจะมีโอกาสสอบเพิ่มขั้นยังไงหรอครับ
ตอนผมสอบแทบจะไม่เห็นมีเลยถ้ามีก็ 0.1%
ทำไมไม่ไปดูส่วนที่จำเป็นจะดีกว่ามั้ยครับ
แต่ถ้าอยากอ่านอยู่แล้วไว้ประดับความรู้ก็ ok ครับ
แต่ถ้าอ่านเพื่อเอาไปสอบ sp ผมว่าไปอ่านอย่างอื่นดีกว่า
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับผม
ผมควรไปซื้อหนังสืออะไร ที่ไหนมาเตรียมตัวไว้ก่อนดีครับ

Offline sparrow

• ATT01/08
  • นักรบ
ผมแนะนำพวกหนังสือฝึกสมองกับการมองภาพก็ดีนะครับ
เช่นพวกฝึกลำดับอนุกรม
2,4,8,16,.....
0,2,6,12,20,...
อะไรประมาณนี้ บางคนก็ทำได้คล่องอยู่แล้ว
ส่วนคนไม่คล่องก็ช่ววยฝึกได้
อีกอย่างคือการมองภาพมันจะมีหลายแบบเช่นมอง 3 มิติ
ถ้าได้ลองทำจะช่วยให้เราคล่องขึ้นเยอะ
ผมว่าลองหาจากเพื่อนที่ไปติวตามที่ต่างแล้วลองมาฝึกก็ได้ครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ผมแนะนำพวกหนังสือฝึกสมองกับการมองภาพก็ดีนะครับ
เช่นพวกฝึกลำดับอนุกรม
2,4,8,16,.....
0,2,6,12,20,...
อะไรประมาณนี้ บางคนก็ทำได้คล่องอยู่แล้ว
ส่วนคนไม่คล่องก็ช่ววยฝึกได้
อีกอย่างคือการมองภาพมันจะมีหลายแบบเช่นมอง 3 มิติ
ถ้าได้ลองทำจะช่วยให้เราคล่องขึ้นเยอะ
ผมว่าลองหาจากเพื่อนที่ไปติวตามที่ต่างแล้วลองมาฝึกก็ได้ครับ

เห็นด้วยๆ E30

เดี๋ยวนี้หนังสือพวก Aptitude หรือวัด iq มีวางขายหลายเล่มนะ วันก่อนเห็นที่ b2s อ่ะคับ

• ทหารเลว
  • *

ถูกต้องครับ อ่านไว้ประดับความรู้ ผมถึงบอกว่าไปหาหนังสือเช่นพวก ทำเครื่องบิน บินได้ อากาศพลศาสตร์ง่ายก็พอแล้ว

• Moderator
  • ราชาเทวะ

ถูกต้องครับ อ่านไว้ประดับความรู้ ผมถึงบอกว่าไปหาหนังสือเช่นพวก ทำเครื่องบิน บินได้ อากาศพลศาสตร์ง่ายก็พอแล้ว

เห็นควรด้วย

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ปล.หนังสือเจฟปกแข็งเป็นสีเขียนแค่ชื่อตัวเล็กๆยังไม่ผ่านการใช้งานเพราะมี2เล่ม ขายต่อราคาถูกกว่าซีรอค หลังไมค์มา

Offline meenoi

• ATT01/08
ปล.หนังสือเจฟปกแข็งเป็นสีเขียนแค่ชื่อตัวเล็กๆยังไม่ผ่านการใช้งานเพราะมี2เล่ม ขายต่อราคาถูกกว่าซีรอค หลังไมค์มา

ขอ confirm ว่ายังไม่ผ่านการใช้งาน 100%  E47

Offline Dan

• ATT01/08
อืมม หมุนได้หมด ไม่เว้นแม้หนังสือเรียน
สมชื่อ ViNcEnT

Offline grid

Offline yellow

• ประชาชน
ขออนุญาตแชร์นะครับ FAA PHAK http://www.faa.gov/library/manuals/aviation/pilot_handbook/

โหลดฟรีครับ บอกได้เลยว่าเนื้อหาเยอะกว่า JEP ppl ครับ

รูปภาพประกอบแต่ละบท พอๆกันกับ jep แต่เนื้อหาเยอะกว่าพอสมควร ตามที่พี่ๆว่า เราก็ไปดูใน glossary แล้วก็อ่านเฉพาะเรื่องที่เราอยากจะรู้หรือว่าคิดว่าเป็น nice to know ครับ

Offline karn

• ทหารเลว
  • *
ขออนุญาตแชร์นะครับ FAA PHAK http://www.faa.gov/library/manuals/aviation/pilot_handbook/

โหลดฟรีครับ บอกได้เลยว่าเนื้อหาเยอะกว่า JEP ppl ครับ

รูปภาพประกอบแต่ละบท พอๆกันกับ jep แต่เนื้อหาเยอะกว่าพอสมควร ตามที่พี่ๆว่า เราก็ไปดูใน glossary แล้วก็อ่านเฉพาะเรื่องที่เราอยากจะรู้หรือว่าคิดว่าเป็น nice to know ครับ

ขอบคุณครับ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
มีสิ่งดีๆมาฝากกันอีกแล้ว   ขอบคุณมากครับ

Offline grid

http://www.tgat.co.th/tgat/?page=product&productid=1036

ลิงค์ข้างบนเลยครับพี่น้อง และมีหนังสืออีกเยอะแยะเลยครับ แต่ราคาก็ไม่เบา
แถมที่นี่ เขาก็เปิดสอน ground school ด้วยนะครับ แต่ไม่รู้ได้ license หรือเปล่า แอบไปเรียนกันก็ได้นะครับ หากใจรัก สามหมื่นได้ครับ

• ทหารเลว
  • *
*ไม่เกี่ยวกับกระทู้
พึ่งเคยเห็นหน้าตาพี่ ViNcEnT  วันนี้แหละครับ จาก FB พี่นุ่ม เก่งสมชื่อจริงๆครับพี่