Author Topic: สอบรอบแรก QP  (Read 35713 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
รบกวนถามข้อมูลการสอบของ qp ว่ารอบแรก(group test)สอบเหมือนกับ sp รึเปล่าครับ ส่วนเรื่องของการ convert license ใช้เวลานานแค่ไหนแล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แต่ละปีมีคนสอบ qp ประมาณกี่คนแล้วได้กี่คน
ขอบคุณครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ขุดๆๆ ใครรู้ ตอบด่วน

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
    สอบ qp รอบแรกถ้าจะให้จะๆ นี่เลยครับถามกรรมการคุมสอบ แต่คงจะยากเพราะเราไม่รู้ว่าใครบ้าง แต่คิดว่าเดี๋ยวคงมีคนมาตอบให้นะครับ
     การ convert licence ใช้เวลานานแค่ไหน ขึ้นอยู่กับเวลาของผู้สอบว่าจะผ่านหมดทุกวิชาที่สอบหรือไม่เพราะถ้าไม่ผ่านก้อต้องรอสอบแก้ตัวสำหรับวิชาการ ส่วนภาคอากาศก้อเช่นเดียวกันขึ้นอยู่กับว่าไปสอบที่ไหนถ้าที่นั่นมีเครื่องบินที่เคยบิน คุ้นเคยกับวงจรเข้าออก พท.การฝึกและท่าบินที่จะทำการตรวจสอบก้อเร็วแต่ถ้าไม่คุ้นเคยก้อต้องเสียเวลาครับ สำหรับค่าใช้จ่ายขึ้นอยู่กับแต่ละที่ๆขอใช้เครื่อง ถ้าไกลยังไม่รวมค่าน้ำมันรถ ค่าที่พัก อาหาร
     การสอบแต่ละปีคิดว่าจำนวนคงขึ้นอยู่กับความต้องการมาทดแทน ปีไหนขาดมากก้อรับมาก

• นักรบ
  • **
คิดว่าถึงแสนมั้ยครับ

Offline golf307

• FLY away
เกือบแสนครับผมหมดไป 75000 แพงชิบ รวมค่าบิน แฟม เพราะเครื่องที่ผม บินมา คนละตัวกับที่ BAC มี

คุนสามารถ ของสอบนอกรอบได้ ไม่ต้องรอ แต่ต้องจายค่าสอบเพิม รุ้สึกว่า วิชาละ 1000 สีวิชา

ไช้เวลาประมา 2-3 เดือน

ผมว่าคุนถามมาหลายเดื่อนแล้ว จะเริมบินเมื่อไรคับ

• นักรบ
  • **
จะไปเรียนต้นเดือนหน้าแล้วครับที่ AFTC

• FLY away
ดีใจด้วยคับ E30

ค่าเรียนยังไงเท่าไรคับ

รวม multi-engines, instrument rating ด้วยปล่าวคับ

ทำมาด้วยนะครับการบินไทยต้องการด้วย O08

จะได้ convert พร้อม CPL ไปเลย E46

• นักรบ
  • **
ค่า CPL, $4,9000
ค่า MEIR, $1,900
ยังไม่รวมค่ากินอยู่แต่บวกลบแล้วก็พอๆกันกับที่นี่ O11

• นักรบ
  • **
 E06 ใส่ตัวเลขผิด
CPL-49,000
MEIR-19,000

• FLY away
ผมทำก้อประมานนั้นครับ ถ้าเทียบเป็นราคาปัจุบัน

ถึงจะราคาเท่าๆกับ แต่บินที่ออส ก้อได้ประสบการต่างออกไป เพราะจุดมุ่งหมายไม่เหมือนกันครับ

90 %เรียนจบมาเพื่อบิน เครื่องเล็กรับส่งผู้โดยสาร ก่อน มีประสาบการ ก้อกลับมาเรียนครู สอนไปซักพักถึงจะเข้า airline แต่ก้อมีบางส่วนที่ได้เข้า airlineเลยแต่ก้อบินเครื่อง 50-70ที่นัง ใบพัดก่อนอยู่ดี เพราะฉะนั้น VFR NAV กับ IR(NDB) เข้มค้นมากๆ เพราะประเทศเขาใหญ่จิงๆ บินยากเป็นพิเศษ แถมเป็น class G airspace ไม่มี area controler or outside control area นั้นเอง

ส่วนบ้านเราจะเน้นเข้า airline ซะ 90%

• นักรบ
  • **
คุณ golf307 จบจาก BAC รึเปล่าครับ เวลาสอบ qp ต้องสอบแข่งกับนักบินกองทัพอากาศด้วยใช่มั้้ยครับ

• FLY away
convert ที่ BAC ครับ E46

สอบแข่งกับ ท.อ.แน่นอน มันถึงมีร่วม200+คน นะครับปีนี้ E39

O11 ปีนี้ผมลงสอบ ยังไงก้อต้องฝากเนือฝากตัว กับ พี่ๆที่คุมสอบด้วย ครับ  O07

Offline hellopor

• ATT03/08
  • ทหารเลว
ตอบช้าหน่อยนะครับ ผมไปสอบมาปีล่าสุดครับ
+ข้อสอบก็จำไม่ค่อยได้มากนะครับ เพราะว่าตั้งสองปีแล้วเลยลืมไปบ้าง
คร่าวๆรอบแรกข้อสอบแบ่งเป็นสามส่วนน่ะครับ
ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น
-ภาษาอังกฤษ
-ความรู้ทางด้านการบินที่ควรทราบรวมถึงที่อาจไม่ทราบเช่น ถ้าบิน IASเท่านี้ ความสูงFLเท่านี้ OATเท่านี้ ได้ MACHเท่าไหร่ ซึ่งผมก็ประมาณไป(มั่วแหล่ะ)
ผมไม่แน่ใจว่าDr.Jackแห่ง THAIPA.net น่าจะทราบนะครับ ลองPMถามดูในเว็บนั้น อย่าลืมกระจายใส่เว็บนี้นะครับ
เห็นพี่เค้าเลยบอกว่าอ่านเล่ม ACE pilot interview เล่มเขียวๆ น่าจะหาโหลดไฟล์PDFได้จากเว็บไทยป้านะครับ
สองส่วนแรกผมว่าออกแนวSpeedTestนะครับ ทำให้เยอะที่สุดมีลุ้นสุด
-สุดท้ายก็ข้อสอบวัดทักษะครับ คล้ายๆของโปรแหล่ะครับ
อันนี้เน้นให้ทูกเยอะที่สุดและมากที่สุดในเวลาที่ให้ครับ คล้ายๆแบบฝึกหัดตามสำนักติวต่างๆที่มีกันน่ะครับ รวมถึงของเวชศาสตร์การบินด้วย

แต่ทั้งหมดนี้ข้อสอบต้องทำตามคำสั่งอย่างเคร่งครัดนะครับ สั่งให้เปิดทำได้ค่อยทำ หมดเวลาคือหยุดวางปากกา
เพราะมีคนฝืดฝนต่อเพื่อนผมเช็คมาแล้วว่าไม่ผ่านครับ

ปีผม2008สมัครร้อยกว่าคนครับ รวมทั้งจบใหม่ บินสายการบินมาแล้วและพี่ๆกองทัพอากาศ
อย่าคิดว่าสอบแข่งกับใครนะครับ เราแข่งกับตัวเราเอง เรียกความสามารถเราออกมาให้หมด
ปีนี้น่าจะมีคนสมัครเยอะนะครับ เพราะรอกันมานานรวมทั้งเพื่อนๆผมที่ไม่ยอมมาสอบสองปีก่อน

+เรื่องสอบconvert licence ผมไม่ทราบรายละเอียดนะครับ แต่ว่าจะถามเพื่อนหรือให้เพื่อนเขามาตอบให้ เค้าไปเรียนที่ออสมาพร้อมป.ตรี

+ปีผม130-150คนได้ครับ จำเลขไม่ได้จริงๆขออภัย แต่เหมือนว่าเคยsaveประกาศไว้แต่ต้องหาว่าอยู่ไหนครับ ถ้าอยากทราบจริงๆจะหาให้ ส่วนสอบได้ปีผมโชคดี ติดกันมา24นายครับ(ชายล้วน)(9นายทหาร15นายธรรมดา)(กำแพงแสน8 AP7 BAC7 AUS2)

+++เพิ่มเติม++เหมือนถ้าผมจำไม่ผิด การบินไทยประกาศรับแค่ว่าต้องมีCPLนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดไม่จำเป็นต้องมี MR IRนะครับ ลองดูกันดีๆ เพราะพี่บางคนมาก็ไม่มีครับ ก็ต้องมาทำเพิ่มเอง เข้าใจว่าเอาชั่วโมงซิมตอนเรียนเบื้องต้นขอยื่นสอบได้ครับ
เพราะซิมบินIFRอยู่แล้วแถมมีสองเครื่องยนต์ด้วย แต่ถึงเวลาต้องบินได้และเข้าใจนะครับ

จะพยามมาช่วยตอบนะครับ เท่าที่ทำได้
มีสติรู้ตัว ปัญญารู้คิด สุจริตจริงใจ เวลาสอบนะครับ

• นักรบ
  • **
1.รบกวนขอคำแนะนำในการเตรียมตัวสอบด้วยครับว่าควรจะเตรียวตัวอย่างไร
2.พอจะทราบเหตุผลของคนที่สอบแล้วไม่ผ่านรึเปล่าครับ
3.ผมอยากทรายตัวเลขของคนที่สอบปี 08 เพื่อเก็บไว้เป็นข้อมูล
4.พอจะจำคำถามเวลาสอบสัมพาษได้บ้างมั้ยครับว่าพี่นักบินเขาถามอะไรบ้าง
5.ส่วนข้อสอบ aptitude test เอาแบบฝึกหัดมาทำบ่อยๆเพียงพอมั้ยครัย
รบกวนช่วยตอบด้วยครับ  O35

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *
เกือบแสนครับผมหมดไป 75000 แพงชิบ รวมค่าบิน แฟม เพราะเครื่องที่ผม บินมา คนละตัวกับที่ BAC มี

คุนสามารถ ของสอบนอกรอบได้ ไม่ต้องรอ แต่ต้องจายค่าสอบเพิม รุ้สึกว่า วิชาละ 1000 สีวิชา

ไช้เวลาประมา 2-3 เดือน

ผมว่าคุนถามมาหลายเดื่อนแล้ว จะเริมบินเมื่อไรคับ

75000 นี่รวมทุกอย่างแล้วใช้ไหมครับ ทุก licence ตอนแรกนึกว่าหลายแสน เกือบถอดใจกลับไปเรียนที่ไทยแล้ว

• นักรบ
  • **
จำเป็นรึเปล่าครับว่าเวลามา convert license ที่ไทยต้องเป็นเครื่องรุ่นเดียวกันกับที่เรียน แล้วถ้าเกิดโรงเรียนการบินที่ไทยไม่มีรุ่นที่เรียนมาต้องเีรียนใหม่รึเปล่าครับ

Offline ball1551

• ประชาชน
 SXY พี่ๆๆครับอยากทราบว่าเดือนๆนึง นักบินการบินไทยได้เงินประมาณเท่าไหร่หรอครับ รวมทุกอย่างอะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
SXY พี่ๆๆครับอยากทราบว่าเดือนๆนึง นักบินการบินไทยได้เงินประมาณเท่าไหร่หรอครับ รวมทุกอย่างอะครับ

ตั้งกระทู้ใหม่ไปเลยคร้าบ เอ เรื่องนี้เคยมีคนถามยังหว่า มะแน่ใจ O35

convert เครื่องคนละตัวได้ แต่ก็คงต้องเรียนก่อนมั๊งคับ

คำถามรอบโปรที่ผมเจอ และจำได้
-ถ้าสอบไม่ได้จะทำอะไร
-ทำไมถึงอยากเป็นนักบิน

• FLY away
 E11

จำเป็นรึเปล่าครับว่าเวลามา convert license ที่ไทยต้องเป็นเครื่องรุ่นเดียวกันกับที่เรียน แล้วถ้าเกิดโรงเรียนการบินที่ไทยไม่มีรุ่นที่เรียนมาต้องเีรียนใหม่รึเปล่าครับ

75000ค่าสอบบินครับ กับบินfamiliarise(บินทำความคุ้นเคย)  แต่ค่าสอบ ข้อเขียน ไม่เกียวกันนะครับ

สาเหตุที่ผมต้องบินแฟม(familiarise) เพราะเครื่องที่ผมบินมานั้น คนละตัวกับที่ BAC มี
จึงทำไห้ต้องบินแฟน ส่วนตัวแล้วต้องมาบินเครื่องที่ไม่เคยบินไห้ได้ในเวลาอันสั่นก้อปวดหัวพอดู แถมไอ้ Senaga II มี turbo อีกตั้งหาก

จิงๆแล้วราคาหน้าจะขึ้นอยู่กับตัวนักบินเองมากกว่า ถ้าเคยบินมาก่อน หรือ จับทางเครื่องได้เร็ว ก้อหน้าจะถูกกว่านี้

เอาเป็นว่าที่ BAC ประมาน 65000-95000 ละกัน หรืออาจจะมากกว่านี้ แล้วแต่คุนเองว่าจะสอบผ่านหรือป่าว
ด้วยบินเครื่อง Piper senega II, C172
โดยผมทำรวมCPL,Multi-engines,IR ไปพร้อมกันเลย

• นักรบ
  • **
ที่บ่อฝ้ายราคาจะต่างไปจากนี้รึเปล่าครับ

• นักรบ
  • **
+ปีผม130-150คนได้ครับ จำเลขไม่ได้จริงๆขออภัย แต่เหมือนว่าเคยsaveประกาศไว้แต่ต้องหาว่าอยู่ไหนครับ ถ้าอยากทราบจริงๆจะหาให้ ส่วนสอบได้ปีผมโชคดี ติดกันมา24นายครับ(ชายล้วน)(9นายทหาร15นายธรรมดา)(กำแพงแสน8 AP7 BAC7 AUS2)

ทำไมคนจบจากออสเตรเลียได้น้อยจัง

• FLY away

ทำไมคนจบจากออสเตรเลียได้น้อยจัง

AUS2 นี้หมายความถึง ออสเตรเลีย หรอครับ

ไอ้้ที่ได้ 2 คนจากคนที่จบจากออสทั้งหมดกี่คนคับ ข้อมูลไม่แน่นเลย แล้วได้มาจากปีไหน 2008หรอคับ

..............เท่าที่ผมรู้มีคนจบจากออสด้วยหรอ ถ้ามีคงน้อยมากๆ

• นักรบ
  • **
คงต้องถามคุณ hellopor แล้วละครับเพราะเขาเป็นคนไปสอบปี 2008

• ATT03/08
  • ทหารเลว
1.รบกวนขอคำแนะนำในการเตรียมตัวสอบด้วยครับว่าควรจะเตรียวตัวอย่างไร
2.พอจะทราบเหตุผลของคนที่สอบแล้วไม่ผ่านรึเปล่าครับ
3.ผมอยากทรายตัวเลขของคนที่สอบปี 08 เพื่อเก็บไว้เป็นข้อมูล
4.พอจะจำคำถามเวลาสอบสัมพาษได้บ้างมั้ยครับว่าพี่นักบินเขาถามอะไรบ้าง
5.ส่วนข้อสอบ aptitude test เอาแบบฝึกหัดมาทำบ่อยๆเพียงพอมั้ยครัย
รบกวนช่วยตอบด้วยครับ  O35

+รอบแรกผมก็ไม่ได้เตรียมตัวอะไรมากครับ แต่ว่าเป็นรอบที่ผมกลัวมากที่สุดแล้ว เพราะเราสามารถตกโดยนึกเหตุผลไม่ออก
ก่อนสอบผมยังไปบินอยู่เลยครับ เครื่องเสียกลับมาลงด้วย
แค่พักผ่อนให้เพียงพอ มีความรู้ทางด้านการบินติดหัวบ้าง ที่บอกน่ะครับเช่นจากACE หรือ หนังสือJepp

+รอบแรกปีผมผ่านเกือบหมดครับ เหตุที่ไม่ผ่านเพราะไม่ทำตามคำสั่งอย่างเคร่งครัดครับ(รู้สึกว่าจะเน้นเรื่องนี้มากครับ)

+เอกสารหายังไม่เจอนะครับ เพราะว่าลงวินโดว์สใหม่หลายรอบ ไม่รู้ไว้ไหนครับ

+กัปตันเป็นคนมาสัมภาษณ์ครับ ก็ทั่วๆไปครับแล้วแต่ท่านไหนจะถามอะไร เพราะมีหลายท่านมากและสลับๆกันมา
มาตรฐานเลยคือแนะนำตัวครับ แล้วก็ให้วาดรูปไปถามคำถามอื่นๆพร้อมคิดเลขไปด้วย ผมวาดGo-aroundที่DMK

+สำหรับรอบแรกฝึกทำข้อสอบไว้ก็ดีนะครับ แต่เป็นหนึ่งส่วนในสามครับ ผมว่าปีนี้น่าจะเน้นภาษาอังกฤษหนักนะครับ(อันนี้เกร็งเองนะครับ)
สงสัยจะต้องเน้นทุกๆจุดซะแล้ว   ของผมเน้นทำบุญครับ ให้ใจสบายเผื่อผลบุญจะช่วย แล้วก็ถ้าว่างก็มาไหว้พระพรหม พระภูมิเจ้าที่ด้วยก็ดีนะครับ ขอท่านทำงาน ผมก็ขอ....

[/quote]

AUS2 นี้หมายความถึง ออสเตรเลีย หรอครับ

ไอ้้ที่ได้ 2 คนจากคนที่จบจากออสทั้งหมดกี่คนคับ ข้อมูลไม่แน่นเลย แล้วได้มาจากปีไหน 2008หรอคับ

..............เท่าที่ผมรู้มีคนจบจากออสด้วยหรอ ถ้ามีคงน้อยมากๆ
[/quote]
ตอนผมสอบก็เห็นมีอีกสองสามคนที่จบจากออสเตรเลียครับ เท่าที่เจอและคุยกัน
มีทั้งไปเรียนเองและเรียนหลักสูตรป.ตรีพร้อมCPL
QP ปี2008

Offline devil_x911

• ATT03/08
  • ประชาชน
E06 ใส่ตัวเลขผิด
CPL-49,000
MEIR-19,000

Hey, I did my flight training in Perth and now with TG. I'm friend with hellopor, and golf 307.

First of all, to save you some money, you don't have to do MEIR, you can just do Single IR.
When you convert to Thai License, it won't make any different. However, MEIR will make you a good pilot. It is very difficult, many people fail several times, so you could loose a bit of time.
One of my friend who got his license from AFTC got Single IR too, but the AFTC wanted him to do MEIR, cause they could make more money.

Karn

• FLY away
Hey, I did my flight training in Perth and now with TG. I'm friend with hellopor, and golf 307.

First of all, to save you some money, you don't have to do MEIR, you can just do Single IR.
When you convert to Thai License, it won't make any different. However, MEIR will make you a good pilot. It is very difficult, many people fail several times, so you could loose a bit of time.
One of my friend who got his license from AFTC got Single IR too, but the AFTC wanted him to do MEIR, cause they could make more money.

Karn

E47 HeY, Welcome  E30

ก้อยอย่างที่เขาบอกละคับ ตามนั้น

แต่ multi- IR ยากจิงๆ โดนด่าจนหูชา แล้วก้อยังบินไม่ดี เซรงวะ

• ATT03/08
  • ทหารเลว

Karn

E47 HeY, Welcome  E30

ก้อยอย่างที่เขาบอกละคับ ตามนั้น

แต่ multi- IR ยากจิงๆ โดนด่าจนหูชา แล้วก้อยังบินไม่ดี เซรงวะ

Thanks devil_x911
อย่างที่เคยบอกน่ะครับว่า ME IR อาจจะไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ เพราะคอร์สที่จะต้องเรียนหลังเข้าบริษัทกรมรับรอง ME IRให้แล้ว แค่เสียเงินไปสอบข้อเขียน กับบินเช็ค มี่คนเคยทำมาแล้ว
ถ้ามีไว้ก็อุ่นใจอีกแบบมั้งครับ

• นักรบ
  • **
คุณ devil_x911 มีการเตรียมความพร้อมในการเตรียมตัวสอบยังไงบ้างครับแล้วเรียน PPL, CPL ยากมั้ย
คุณ devil_x911 ปีเดียวกันกับคุณ hellopor หรือครับแล้วเจอคำถามแบบไหนบ้างตอนสัมพาษ
Professor ถามคำถามอะไรบ้าง ถ้าจำได้ช่วยตอบด้วยครับ
 E37

• นักรบ
  • **
ลืมถามไปว่า qp ต้องสอบ ฟิสิก เคมี เลข ชีวะ รำเปล่าครับ หรือแค่สอบความรู้ด้านการบิน  O19

Offline devil_x911

• ATT03/08
  • ประชาชน
ลืมถามไปว่า qp ต้องสอบ ฟิสิก เคมี เลข ชีวะ รำเปล่าครับ หรือแค่สอบความรู้ด้านการบิน  O19

No Chemistry No Biology. Mostly Physics and Maths. Have a look at Dr.Jack's forum in THAIPA.