Author Topic: ต้นตำรับ แนวข้อสอบนักบิน เราคือคนแรกจัดทำโดยนักบิน เพื่อนักบิน อัพเดทตลอด (ของแท้ต้อง Pilot Guide  (Read 520378 times)

0 Members and 7 Guests are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ

Offline aodiligence

• ประชาชน

• ราชาเทวะ
Update ข้อมูลอีกแล้วนะครับ แนวทางการสัมภาษณ์รอบกัปตัน และแนวข้อสอบบางกอกแอร์สนใจเมล์แจ้งเลยครับ pilot_guidebook@hotmail.com

ต้นตำรับแนวข้อสอบนักบินของแท้โดยนักบินเพื่อนักบิน

• ราชาเทวะ
สนใจสั่งได้เลยครับ เตรียมตัวให้พร้อมก่อนการสอบนะครับ
จัดทำโดยนักบิน เพื่อนักบิน ต้นตำหรับแนวข้อสอบนักบินเจ้าแรกครับ

• ราชาเทวะ
สนใจemail สอบถามได้เลยครับของแท้ต้อง pilot_guide เท่านั้น email : pilot_guidebook@hotmail.com โดยนักบินเพื่อนักบินโดยเฉพาะ

Offline oapsk

• ประชาชน
รีวิว 3 บรรทัดพอ
1. ที่บอกอัพเดตแนวข้อสอบปี 2016 อันนี้ผมหาไม่เจอครับ เก็บไฟล์ไว้ไหนช่วยบอกด้วยครับ (ที่ตัดสินใจซื้อเพราะอันนี้ อันอื่นไม่สนเท่าไหร่)
2. ไฟล์เวิร์ดบางไฟล์ เปิดมาแล้วเป็นภาษาต่างด้าว อ่านไม่รู้เรื่องครับ (แนะนำแปลงเป็น PDF ไปเลยดีกว่าครับ)
3. จัดไฟล์ให้เป็นหมวดหมู่หน่อยก็ดีครับ ไม่ใช่เอาอะไรมายำๆรวมกันมั่วไปหมด (อันนี้เฉยๆ ไม่ซีเรียส)

ปล. ไม่ต้องตอบกลับครับ เพราะไม่สนใจแล้ว จะออกแนวไหนก็มาเหอะ เอาเวลาไปตั้งใจอ่านหนังสือดีฟ่าาา

E25

• ราชาเทวะ
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ จะได้นำไปปรับปรุงเรื่องการ จัดหมวดหมู่ให้ครับ ซึ่งทุกไฟล์ล้วนมีประโยชน์จึงได้คัดสรรค์มาให้แล้ว ไม่วาจะวันใดวันหนึ่งหนังสือเหล่านี้จะมีประโยชน์สำหรับชีวิตนักบินของน้องๆ อย่างแน่นอน (ไม่ใช่แต่เพียงการสอบเข้าไปเป็นนักบินเท่านั้น)

ส่วนเรื่องการอัพเดทนั้น แนวข้อสอบของทุกสายการบิน หรือข้อสอบเก่า ไม่ได้มีหลุดออกมาได้ทุกปี เมื่อพี่ได้แนวข้อสอบอันใดมา อาจจะเป็นของ 2015 พี่ก็จะนำมาอัพเดท ในปี 2016 จึงใช้คำว่า update 2016 ทั้งนี้ทั้งนั้นข้อสอบในแต่ละปีจะไม่หนีกันมากนัก ขอเพียงน้องๆลองทำโจย์เก่าๆของทุกสายการบินในแผ่น ฝึกให้คล่องก็เพียงพอทีจะผ่านในรอบแรกได้ครับ

ดังนั้นการสอบไม่ใช่เพียงเพื่อให้ผ่านรอบแรกเท่านั้น เราควรจะพัฒนาตนเองในหลายๆด้านตามที่อาชีพนักบินต้องการ "อาชีพนี้เลือกเรา ไม่ใช่เราเลือกอาชีพครับ" ขอให้น้องๆทุกท่านโชคดีครับ

• ราชาเทวะ

รีวิว App หนึ่งในแผ่น DVD แนวข้อสอบนักบินที่พวกพี่ๆ รวบรวมให้ครับ หนึ่งในนั้นคือโปรแกรมจำลองการทำข้อสอบ Toeic

น้องๆหลายคนชอบถามว่าสอบโทอิกอย่างไรก็ไม่ถึงเกณฑ์ที่จะไปสอบนักบิน หรือลูกเรือ(โดยปรกติเป็นเกณฑ์พื้นฐานคนที่จะสมัครสอบได้ต้องมีคะแนน 650 ขึ้นไป) บางคนสอบหลายทีก็ไม่ถึง ดังนั้น Application นี้จำลองการทำข้อสอบ เสมือนจริง จับเวลาจริง มีเฉลย และrandom ข้อสอบในทุกพาร์ท ทำให้เราสามารถทำได้เรื่อยๆจากคอมที่บ้าน เมื่อคะแนนถึงเป็นที่น่าพอใจ เราก็ไปสอบจริง เสียค่าสอบ 1000 บาท (ไม่ต้องเสียค่าลองสอบไปเรื่อยๆ จนกว่าจะไ้ดคะแนนทีพอใจ บางคนเสียหลายหมื่นบาท) อันนี้เราเพียงแต่ลองทำเรื่อยๆครับจนมั่นใจค่อยไปสอบ ประหยัดเงินไปได้เยอะเลย

Offline MuMie

• ประชาชน
สนใจเฉพาะ cd ข้อสอบค่ะ ไม่รับ cd เสวนา
รบกวนขอรายละเอียดด้วยค่า
rujiwipha@gmail.com
ขอบคุณค่า

ปล.เห็นมีคนมารีวิวว่าบางไฟล์เปิดไม่ได้ เป็นภาษาต่างด้าวไม่ทราบว่ามีการแก้ไขรึยังคะ

• ราชาเทวะ
ส่งเมล์แล้วนะครับ ไฟล์ที่เปิดแล้วเป็นภาษาต่างดาวนั้นขึ้นอยู่ กับ word version ของน้องๆด้วยถ้าล่าสุดสามารถเปิดได้หมดครับ

• ราชาเทวะ
ข่าวล่าสุด มีการคาดเดากันว่า ไทยจะหลุดธงแดงในปี 2018 ดังนั้นน้องๆที่ตัดสินใจแล้วว่าจะเรียนทุนส่วนตัว จริงๆ หลังจากอายุเกิน ช่วงต้นปีหน้าก็นับว่าเป้นจังหวะเวลาที่ดีครับ จบมาต้นปี 2018 ก็น่าจะมีโอกาสได้งานมากขึ้น น้องๆที่ยังอายุไม่เกิน ไม่ต้องรีบครับ สอบทุนสายการบินให้ได้ก่อนนะ

• ราชาเทวะ
บอกแล้วว่าพวกพี่ๆเป็นทีมงานนักบิน ดังนั้นข่าววงใน ก็ตามที่บอกตลอดครับ นกแอร์ รับสมัครSp แล้วนะครับ สนใจเตรียมตัวกันได้เลย

Dvd แนวข้อสอบนัก ต้นตำรับจัดทำโดยนักบินเพื่อนักบิน

• ราชาเทวะ
พวกพี่ๆเปิดเพจแล้วนะครับ ยังงัยไปกดไลค์กันได้ ครับ
https://www.facebook.com/Pilot-Guide-Book-129824077507553/

จะรวบรวมข่าวสารที่สำคัญเกี่ยวกับการสอบ ต่างๆไปไว้ทีนั่นครับ