Author Topic: ที่ติวสอบนักบินมีที่ไหนบ้างครับ  (Read 60670 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
อยากติวรอบแรกอ่ะครับ Group test
ผมจบสายศิลป์ คำนวนมา แถมจบ ม 4 แล้วไปต่างประเทศเลย ต่างประเทศก็อ่อนด้านพวกนี้กว่าเมืองไทย
เลยอยากทราบว่า ที่ติวพวกวิชาเฉพาะเหล่านี้มีที่ไหนเปิดสอนบ้างครับ
หรือ มีใคร พอรู้จักคนที่สอนวิชา เลข ฟิสิกส์ วิทย์ทั่วไป บ้างครับ จะนัดติวกันเป็นกลุ่มๆ เฉพาะคนในนี้เท่านั้นอ่ะครับ จำนวนไม่มาก

อยากได้คนสอนเก่งๆ สอนเข้าใจ ปูพื้นฐาน แล้วก็เพิ่มทักษะด้วยครับ

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
ผมเองก็จบสายศิลป์ภาษามานะครับ

เอาประสบการณ์ส่วนตัว ผมเคยไปติวที่ PCAT ครับ ก็ถือว่าดี เพราะว่าเราสามารถเลือกเรียนรายวิชาที่เราสนใจได้ ไม่ต้องเรียนทั้ง GROUP ราคาก็จะลดหลั่นตามจำนวนวิชาที่เรียน (ถ้าเรียนทั้ง GROUP ก็ หมื่นสี่ถ้วน)

ส่วนการสอนก็โอเคนะครับ (สำหรับผมนะ) แต่เรื่องแบบนี้ต้องฝึกทำโจทย์บ่อยๆ ถ้าทิ้งช่วงไปมันก็จะลืม อย่างเช่นตอนนี้ที่ผมประสบอยู่

ถ้าไม่อยากเสียเงิน ผมแนะนำเว็บติวฟรีให้แล้วกัน มีโหลดเอกสารฟรี และมีวิดีโอสอนติวด้วย ที่
www.tewlek.com พี่หน่องผู้น่ารักเป็นเจ้าของเว็บ (ติวเฉพาะเลข)

ส่วนวิชาอื่นๆ ลองหาในกูเกิ้ลดูแล้วกันนะครับ โชคดีนะครับ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ขอบคุณสำหรับลิงค์ดีๆครับ

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
http://www.kadnad.com/351367/แนวข้อสอบ-นักบิน-การบินไทย-ปี-2553-2554-สำหรับ-QP-และ-SP   อันนี้ก็น่าสนนะครับ

Offline Dan

• ATT01/08
อืม พึ่งประกาศเปิดสอบ มี DVD ขายแล้วรึ

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
ถามหน่อยครับว่า Group Test ที่เป็นพวกเลข ฟิสิกส์ เคมี ชีว ข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษรึป่าวครับ
ถ้าเป็นภาษาอังกฤษ แต่อ่านเนื้อหาที่เป็นภาษาไทย จะมีปัญหาเรื่องเข้าใจโจทย์ป่าวครับ โทอิกผม 550 เองอะครับ E53

• ทหารเลว
  • *
ข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษครับผม ตามที่ผมได้ไปติวที่ PCAT มา ชีทที่เรียนกับแบบฝึกหัดก็เป็นภาษาอังกฤษนะครับ แต่ภาษาที่ใช้ไม่ยากเท่าไหร่อะครับ ผมว่าคะแนนระดับ 550 ก็เพียงพอที่จะอ่านรู้เรื่องนะครับ

อย่างไรก็ดี คุณก็ต้องลองทำแบบฝึกหัดที่เป็นภาษาอังกฤษดูบ้าง เวลาสอบจริงจะได้ไม่ใจสั่น สมาธิแตกซ่านนะครับ

ลองหาแบบฝึกหัดออนไลน์ใน Google ดูนะครับ ลองใช้คำสำคัญ Keyword หาๆ ดูอะครับ อย่างเว็บ Tewlek ที่ผมเอาลิงค์มาฝาก ก็จาก Google เหมือนกัน

ผมมีหนังสือ Algebra for Dummies II เป็น PDF ไฟล์อะครับ ผมอยากจะขอความช่วยเหลือเพื่อนๆ ในห้องนี้ที่อัพโหลดไฟล์ในเว็บ Host เป็น เช่น Media Fire เป็นต้น ผมขอให้เพื่อนที่สามารถทำได้ ช่วยทิ้งอีเมล์ไว้ให้ด้วย แล้วผมจะส่งไฟล์ไปให้ทางอีเมล์ของคุณ แล้วรบกวนคุณช่วยดำเนินการอัพโหลดไฟล์ขึ้น Host ดังกล่าว เพื่อให้เพื่อนๆ คนอื่นๆ มาโหลดได้ตลอดเวลา

ขอบคุณครับ

• ทหารเลว
  • *
อยากทราบเนื้อหาเลข ม.ปลาย นี่ออกข้อสอบประมาณเตรียมเอ็นรึป่าวครับ
เพราะจะได้เตรียมตัวถูกครับ ว่าจะอ่านแบบไหน เพราะผมจบ สายวิทย์มาอะครับไปดูหน้าหา คณิตกับฟิสิกส์ ม.ต้นจะเป็นเนื้อหาพื้นฐานเพื่อใช้ใน ม.ปลาย
เช่นตรีโกณ ม.ต้นเน้นแค่รู้ค่า sin cos tan ของมุม30 45 60 ก็สามารถทำโจทย์ได้เกือบหมดแล้ว ซึ่งต่างกับโจทย์ ตรีโกณ.ปลาย เยอะเลยครับ
ก็เลยอยากถามพี่ๆที่มีประสบการณ์ว่าควรเน้นแบบไหนครับ

jason

• Guest
ทำแล้วด้วย

http://www.mediafire.com/?rnymzyucmhj

ไม่รู้เล่มเดียวกันเปล่า

O30

แก้เรียบร้อย
« Last Edit: 01 May 2010, 11:28:57 +07 by jason »

• ทหารเลว
  • *
ผมโหลดดูรูปไม่ได้ครับคุณ Jason เลยไม่ทราบว่าเป็นเล่มเดียวกันหรือเปล่า

ของผมจะเป็นเล่มสีเหลือง คาดสีดำตรงชื่อเรื่อง แล้วเป็นสีเขียวส่วนท้าย ผู้เขียนชื่อ Mary Jane Stering

ส่วนคุณข้างบนที่ถามเรื่องเนื้อหา อันนี้ผมก็ไม่รู้นะ แต่เท่าที่ถามๆ ครู กับเพื่อนๆ เค้าบอกว่าประมาณความรู้ ม. ต้น ก็พอแล้ว เพราะข้อสอบมีหลายข้อ แต่ให้เวลาทำนิดเดียว เค้าจะวัดการจัดเวลา และการรู้จักการเรียงลำดับความสำคัญว่าควรทำอะไรก่อนอะไรหลัง คือ จะมีข้อง่ายปนข้อยาก ครูบอกว่าให้ทำข้อง่ายๆ ก่อน ข้อยากไม่ต้องทำ เค้าเอาคะแนน 60 เปอร์เซ้นต์ ดังนั้นข้อไหนยาก โจทก์ยาว ข้ามไปเลย ประมาณนี้อะ ผมก็ไม่เคยสอบก็เลยไม่รู้แน่ชัด ถามครูครูก็บอกว่าข้อสอบมันเปลี่ยนทุกปี เอาแน่นอนไม่ได้ ไม่รู้จะออกวิชาไหนเยอะน้อย ไม่รู้จะออกยากหรือง่าย แต่ครูย้ำว่า เค้าต้องการหานักบิน ไม่ใช่นักวิชาการหรืออาจารย์สอนมหาลัย "ดังนั้นมึงก็ไม่ต้องอัจฉริยะมาก" เค้าต้องการคนธรรมดาที่มีความรับผิดชอบและรอบคอบ รู้จักแก้ไขสถานการณ์

ดังนั้นผมว่าเตรียมพอประมาณว่าทำโจทก์ง่ายๆ ไม่ซ้ำซ้อนมากก็น่าจะพอแล้วหละ

ถ้าพี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนรู้รายละเอียดการสอบก็ช่วยให้ความกระจ่างด้วย ขอบคุณครับ

Offline Athrun

^
^
^
60 ข้อถึงจะผ่าน... E53

ไม่น่าจะใช่นะครับ...

เท่าที่ผมเคยติดตามข้อมูลจากเว็บบอร์ดของ TG Pilot Recuitment สมัยการสอบปี 2008 (ปัจจุบันบอร์ดถูกล้างไปหมดแล้ว)

เห็นหลายท่านพิมพ์ไว้ว่า...(ผมเซฟหน้า webpage เก็บไว้น่ะครับ)

" Gen Knowledge ทำได้ไป 29 ข้อเองครับ แต่ก็มั่นใจว่าถูกหมด
App test ก็มีเรื่องอนุกรมที่ขาดไปประมาณ 4 ข้อ
Eng ก็ทำทัน น่าจะได้เกิน 90%

ผ่านครับ "

" gen ทำได้ 40 กว่าๆข้อ มีมั่วบ้างเล็กน้อย
appt part แรกทำได้หมด part อื่นๆทำได้ 10 กว่าข้อ ยกเว้น ความจำระยะสั้นที่ทำได้ครบ
eng ทำได้ครบ listen mewfh 38 ข้อ reading ทำให้ครบแต่อาจจะมีผิดบ้างนิดหน่อย

สรุป ผ่านแบบงงๆครับ "

" ส่วนแรก general ทำไป 44 ข้อ คำนวณน่าถูกเกือบหมด ส่วนความรู้กบท.+ การบิน มีมั่วบ้าง แต่มั่วเฉพาะ 50-50 จริงๆ

ส่วนที่สอง aptitude เฉลี่ยแล้ว ทุกพาร์ท 50-60% พาร์ทแรกทำไปทุกข้อ พาร์ทสุดท้ายทุกข้อ

ส่วนที่สาม English ทำได้ครับ ประมาณยาก

มือถือไม่นำเข้าครับ ไม่ทดในกระดาษ ปฏิบัติตามกฏอย่างเคร่งครัด แต่งตัวสุภาพเรียบร้อย

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ 

สุดท้าย ผ่าน ครับ... "

(ขออนุญาตสงวนชื่อผู้โพสต์ไว้ล่ะกันครับ)

และปี 2008 เป็นปีแรกคิดค่า accuracy (ผิดติดลบ) ด้วยน่ะครับ

หรือว่าปี 2010 เค้าจะเปลี่ยนแปลงกฎเกณฑ์แล้วหนอ?  O35

SXY SXY SXY SXY

• ทหารเลว
  • *
group test มีทั้งหมดกี่ข้อนะครับ

group test มีทั้งหมดกี่ข้อนะครับ

เท่าที่ผมเคยเก็บรวบรวมข้อมูลของปี 2008 ไว้

General Knowledge มี 100 ข้อ

Aptitude Test มี 85 ข้อ

English มี 100 ข้อ ( Listening 40 , Grammar 20 และ Reading 40 )

แต่ไม่แน่ใจว่าปี 2010 นี้จะมีการเปลี่ยนแปลงหรือเปล่านะครับ?

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณ Pilotboy มากครับ แบบนี้ผมจะได้อ่านเน้น ม.ต้นก่อน เวลาเหลือค่อยอ่าน ม.ปลาย

Offline Aerospace

• Simply living in the sky and being appreciated how wonderful to view earth 360 degree, I just would like to share you awesome experiences.
  • ประชาชน
  • You'll Never FLY Alone
    • Pilot Tawan
สำหรับรอบแรกนี้ แนะนำว่าให้เตรียมตัว เกี่ยวกับ ภาษาอังกฤษให้ดีๆเลยครับ เพราะได้ใช้ต่อไปอีกแน่นอน :)
« Last Edit: 01 May 2010, 00:17:09 +07 by Aerospace »

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ไม่ต้องไปติวหรอกคับ เปลือง แพง

โห น้องๆหาข้อมูลมาโพสต์กัน เด็ดๆทั้งนั้น เอาไปเลย  - นักบิน 41- - นักบิน 41- - นักบิน 41-

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
ขอบคุณทุกข้อมูลครับ  SXY  SXY

เวลาสอบของแต่ละวิชา เท่าไหร่ครับ  E53 E53 E53

General Knowledge ให้เวลา 50 นาทีครับ

Aptitude Test มี 5 ชุด ให้เวลาชุดละ 4-5 นาทีครับ (ถ้าจำไม่ผิด)

English ให้เวลา 60 นาทีครับ

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
General Knowledge ให้เวลา 50 นาทีครับ

Aptitude Test มี 5 ชุด ให้เวลาชุดละ 4-5 นาทีครับ (ถ้าจำไม่ผิด)

English ให้เวลา 60 นาทีครับ

ขอบคุณครับ

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
พอดีไปอ่านเจอในกระทู้ของ thaipa.net ก็เลยรบกวนถามข้อมูลการสอบของ qp ว่ารอบแรก(group test)สอบเหมือนกับ sp รึเปล่าครับ แล้วพอจะทราบมั้ยว่าปีหน้าการบินไทยจะเปิดรับ qp หรือ sp ครับ ส่วนเรื่องของการ convert license ใช้เวลานานแค่ไหนแล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ รุ่นที่พี่สอบ qp สอบทั้งหมดกี่คนแล้วได้กี่คนแล้วพี่จบจากที่ไหนครับ
ช่วย ตอบด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
สวัสดีครับ ผมสอบปี 2008 มาแต่ไม่ผ่านครับ เข้ามาแชร์ข้อมูลกันนะครับ ปีนี้ขอลองอีกทีนะ สู้ๆๆ
จำนวนข้อสอบตามที่คุณ Athrun บอกครับ ส่วนเรื่องที่สำคัญมากคือการบริหารเวลาและ
ความรู้ที่เรามี อันนี้ต้องอ่านสะสมเรื่อยๆนะครับ ผมคิดว่าข้อสอบแบ่งเป็นสามลักษณะครับ
1. ถ้ารู้ ตอบได้ทันที
2. คิดแล้วตอบ
3. คิดสามสี่ตลบ ถึงจะตอบ
มันจะคละกันนะครับแต่ให้นำหนักไปทาง 1&2 มากกว่า
ส่วน eng เน้นฟังครับ คล้ายๆสอบโทอิค ส่วนพวก grammar ก็อ่านเยอะๆทำข้อสอบบ่อยๆให้มันหลากหลาย
เช่นเดียวกับ aptitude หาหนังสือมาฝึกทำตาม asia book ก็มีครับ

อย่าลืมนะครับเน้นที่ speed & accuracy และมีสติอย่าตื่นเต้น ขอให้ทุกคนโชคดีครับ

Offline spazemonkeyz

• ประชาชน
ขอถามหน่อยครับเวลาสอบรอบแรกเค้าห้ามทดในกระดาษคำถามเปล่าครับ ถามไว้จะได้วางแผนการทำข้อสอบถูก
แล้วก้อรบกวนคนที่เคยสอบผ่านและไม่ผ่านช่วยบอกหน่อยนะครับว่าสอบเป็นอย่างไงบ้าง เช่นทำกี่ข้อ มั่วกี่ข้อ ใช้เวลากันเท่าไร
แล้วก็ถ้าจำได้ก็ช่วยแนะนำstyleข้อสอบ ไม่รู้ถามมากไปเปล่าแต่ถ้าคนสอบปีนี้รู้ข้อมูลพื้นฐานพวกนี้ก็หน้าจะเป็นประโยชน์ในการวางแผนและเตรียมตัว
เต็มที่เลยนะครับ SOC2

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ตั้งใจกันสุดๆไปเลย ถ้าจะเรียนพิเศษผมว่าไปเรียนแค่รอบโปรก็พอครับ ไปเอาแนวข้อสอบ นอกนั้นอ่านเองก็เคล่ะครับ

Offline paichayon

• ประชาชน
เตรียมตัวกันตามที่เพื่อน ๆ น้อง ๆ โพสไว้ก็ดีครับ แต่ถ้าอยากติวหรือทบทวนเนี่ยมันก็เป็นการเสริมความมั่นใจครับ แต่ใจเย็น ๆ ครับไม่ต้องรีบร้อนหรือร้อนรนไปเสียเงินมากมายครับ ติดตามข่าวครับซัก    ก.ย. หรือ ต.ค. จะมีการติวที่สุดยอดไว้ติดตามข่าวเอานะครับ  O36

• ทหารเลว
  • *
ครับคุณ Paichayon แล้วผมจะรอการติวที่สุดยอดนะครับ

แอบมีความหวัง เพราะผมค่อนข้างโง่คณิต + ฟิสิกส์ มากๆ

จะรออย่างใจจดจ่อนะครับ (แต่จะขยันเตรียมตัวให้มากก่อนการติว)

O07 ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
รอไปติวกับคุณ Paichayon ด้วยคนนะครับ  O07

Offline grid

ครับคุณ Paichayon แล้วผมจะรอการติวที่สุดยอดนะครับ

แอบมีความหวัง เพราะผมค่อนข้างโง่คณิต + ฟิสิกส์ มากๆ

จะรออย่างใจจดจ่อนะครับ (แต่จะขยันเตรียมตัวให้มากก่อนการติว)

O07 ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เห็นคนพูดแบบนี้กี่คนก็ผ่านทุกคน

ทำไม่ได้อ่ะ ทำไม่ได้ อิอิ แต่ผลออกมาผ่านเฉย

สู้ๆครับ ขอให้คนในนี้ผ่านหมดนะครับ หุหุ

ผมเปิดกลุ่มใน facebook เล่นๆ แหะ

http://www.facebook.com/home.php?#!/group.php?gid=110037959038136&v=info

เหอๆ  E06 E06