Author Topic: ปีนี้เปิดรับนักบินแล้วปีหน้ามีโอกาสจะเปิดอีกไหมครับ  (Read 12645 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline travel_Thai

• ประชาชน

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
คงต้องรอลุ้นปี 2012 แล้วหล่ะครับ เพราะ 2010/2011 กว่าจะรู้ The star หรือ นักล่าฝันรอบสุดท้ายก็ปาไป มิถุนาแล้ว

กว่าจะเปิดรับอีกทีก็คงปี 2012 เลยครับ

Offline Athrun

Offline Dan

• ATT01/08
คงต้องรอลุ้นปี 2012 แล้วหล่ะครับ เพราะ 2010/2011 กว่าจะรู้ The star หรือ นักล่าฝันรอบสุดท้ายก็ปาไป มิถุนาแล้ว

กว่าจะเปิดรับอีกทีก็คงปี 2012 เลยครับ
มีเหตุผลครับ

อีกข้อนึงก็คือ ขึ้นกับผู้ที่สอบผ่านปีนี้ด้วยครับ ถ้าได้ปริมาณมากพอ ปีถัดไปก็อาจจะไม่เปิดก็ได้
ดังนั้น น้ำขึ้นให้รีบตักคับ อย่ามัวชะล่าใจไป

Offline travel_Thai

• ประชาชน

มีเหตุผลครับ

อีกข้อนึงก็คือ ขึ้นกับผู้ที่สอบผ่านปีนี้ด้วยครับ ถ้าได้ปริมาณมากพอ ปีถัดไปก็อาจจะไม่เปิดก็ได้
ดังนั้น น้ำขึ้นให้รีบตักคับ อย่ามัวชะล่าใจไป
[/quote]

มันจะตักไม่ได้นะสิครับ คุณสมบัติยังไม่ผ่านเลย(exempt from military) จะอดทนรอโอกาสหน้าครับ

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
พอจะทราบมั้ยครับว่าแต่ละปีการของช่วงเวลาการสอบทั้ง sp และ qp เหมือนกันทุกปีหรือว่าขึ้นอยู่กับส่ยการบินครับ

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
ตามข่าวที่ได้รับมานะครับ ปีนี้จะเป็นปีสุดท้ายที่รับทั้ง SP และ QP พร้อมกัน ปีหน้าเป้นต้นไปจะเป็นการสลับกันรับครับ ปี เว้นปี

• นักรบ
  • **
พอจะทราบมั้ยครับว่าปีหน้าจะรับ qp หรือ sp ครับ แล้วต้องเป็นเดือนกรกฎาคมกับตุลาทุกปีรึเปล่าครับ

• ทหารเลว
  • *
ให้ผมเดานะครับ ปีหน้าน่าจะ SP ครับ เพราะคงให้โอกาส SP บ้าง เนื่องจาก QP กองทัพมีทุกปีอยู่แล้ว เดานะครับ เดา

Offline Dan

• ATT01/08
พอจะทราบมั้ยครับว่าปีหน้าจะรับ qp หรือ sp ครับ แล้วต้องเป็นเดือนกรกฎาคมกับตุลาทุกปีรึเปล่าครับ

ไม่จเป็นครับ แล้วแต่ช่วงเวลาที่บริษัทเห็นเหมาะสม เมื่อ 2 ปีที่แล้วรับช่วง มีนา-เมษา

• นักรบ
  • **
ถ้าโทรไปถามการบินไทยเขาจะบอกล่วงหน้าได้มั้ยว่าปีหน้ารับ sp หรือ qp แล้วเมื่อไหร่สายการบิน Orient thai, Bangkok airway, one2go, nokair จะเปิดรับสมัคร

• ทหารเลว
  • *
ไม่ต้องโทรไปถามหรอกครับ เพราะโทรไปเค้าก็ไม่รู้หรอก นโยบายอ่ะเปลี่ยนรายวัน นี่ถ้าไม่ลงประกาศแบบเป็นทางการแบบนี้ก็มีสิทธิ์เลื่อนไปเรื่อยๆ
ส่วนสายการบินอื่นนั้น ไม่เคยรับ SP ครับ มี แอร์เอเชียเคยรับสองรุ่น คาดว่าจะยังไม่รับ SP รับ QP แทน บางกอกเคยมีนโยบายจะรับ SP เพราะจะเปิดโรงเรียนการบินเอง แต่ตอนนี้พับแผนไว้ชั่วคราว วันทูโก เคยรับ 1 รุ่น แต่ก็ลุ่มๆดอน นกแอร์นี่รับแต่ QP เป็นหลักครับ

• นักรบ
  • **
พอดีไปอ่านเจอในกระทู้ของ thaipa.net ก็เลยรบกวนถามข้อมูลการสอบของ qp ว่ารอบแรก(group test)สอบเหมือนกับ sp รึเปล่าครับ แล้วพอจะทราบมั้ยว่าปีหน้าการบินไทยจะเปิดรับ qp หรือ sp ครับ ส่วนเรื่องของการ convert license ใช้เวลานานแค่ไหนแล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ รุ่นที่พี่สอบ qp สอบทั้งหมดกี่คนแล้วได้กี่คนแล้วพี่จบจากที่ไหนครับ
ช่วย ตอบด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ไม่ต้องโทรไปถามหรอกครับ เพราะโทรไปเค้าก็ไม่รู้หรอก นโยบายอ่ะเปลี่ยนรายวัน นี่ถ้าไม่ลงประกาศแบบเป็นทางการแบบนี้ก็มีสิทธิ์เลื่อนไปเรื่อยๆ
ส่วนสายการบินอื่นนั้น ไม่เคยรับ SP ครับ มี แอร์เอเชียเคยรับสองรุ่น คาดว่าจะยังไม่รับ SP รับ QP แทน บางกอกเคยมีนโยบายจะรับ SP เพราะจะเปิดโรงเรียนการบินเอง แต่ตอนนี้พับแผนไว้ชั่วคราว วันทูโก เคยรับ 1 รุ่น แต่ก็ลุ่มๆดอน นกแอร์นี่รับแต่ QP เป็นหลักครับ

เห็นด้วยครับ O15