Author Topic: QP กับ SP เปิดแล้วนะครับ ยินดีด้วย  (Read 32564 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pisito

• ATT01/09
  • ประชาชน
ยินดีกับทุกท่านด้วย ที่รอคอย ดูรายละเอียดได้จาก http://www.tgpilotrecruitment.com/index.php

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
สู้ๆครับ..เพื่อความมุ่งหวังของทุกๆท่านที่วาดหวังไว้ เป็นกำลังใจให้ครับ O11 O11

Offline Athrun

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด!!!

ดีจายยยยยยยยยยยยยยยยยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกๆ  O34

อุ๊ยตาย โทษทีครับ เผลอปล่อยเนื้อปล่อยตัวมากไปหน่อย  O30

รอคอยมานานแสนนาน ในที่สุดวันนี้ก็มาถึง  O28

ขอให้โชคดีกันทุกคนนะครับ  O02

หนังสือ IQ เล่มนั้นที่ผมปล่อยไว้ คงจะได้ใช้ประโยชน์กันแล้วนะครับคราวนี้  E37

ปล. ผมผู้ชายแท้นะครับ เดี๋ยวจะมีคนเข้าใจผิด  E47

SXY SXY SXY SXY

Offline Viper

• ประชาชน
 O10  O10  O10

ยินดีกับทุกท่านด้วยคร๊าบบบ  ในที่สุดก็เปิด ฮ่าๆๆ 

ทุกท่านพร้อมรบ !!!

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
มีค่าสมัครสอบ 1000 บาท ด้วยแฮะ

Offline Phoebus

• StudentPilot
  • ประชาชน
  • ^^

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
และแล้วก็เปิด

ในที่สุดข่าววงในก็ไม่ผิดพลาด โหะๆๆ

ขอบคุณสำหรับข่าวดีๆครับ

นัดติวกันดีป่ะครับ

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
 O28 ปีหน้าฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

6เดือนนี้ใครฝันอะไรไว้ก็พยายามเข้านะครับ E37

ขอให้โชคดีทุกท่านเลยฮะ O30

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *

Offline pumpump

• นักรบ
ผู้เตรียมตัวทุกท่าน

ใส่ใจรายละเอียดเรื่องหัวข้อที่ใช้ในการสอบกันสักนิดนะคัรบ

Step 2

Basic Knowledge Test

* Applicants will be given three sets of tests:
         1. English Knowledge Test that involves testing applicants’ ability to listening and reading comprehension, structure and written expression.
         2. Tests of subject areas essential in pilot work namely Mathematics, Logics, Natural Science, Technical, Perceptual and Spatial. Each subject area comprises 35-50 questions.
         3. Basic Aptitude Test such as Speed of Perception, Spatial Orientation, Memory, Logical Thinking Test.

เผื่อจะได้ไม่ไปเตรียมตัว ผิด ทิศผิดทางครับ  O28

ผมไม่แน่ใจว่า Natural Science จะออกมาอย่างไรนะครับ
แต่ตามความเข้าใจเกี่ยวกับ วิทยาศาสตร์กายภาพ รอบตัว ผมคิดเองว่า น่าจะเป็น ชั้นบรรยากาศ universe etc. นะครับ

Logic ก็ จะเป็นตรรกศาสตร์ P Q T F ง่ายๆ แบบนั้นไหมนะคัรบ

แล้ว จะมี Physics แบบ ปีก่อนๆไหมครับเนี่ย

เพื่อนๆ และ พี่ๆ ท่านใด มีข้อมูล รบกวนช่วยแบ่งปันกันด้วยนะคัรบ

แล้วถ้าอ่านปูพื้นไปได้สักระยะ แล้วเดี๋ยวเรามานัดวันกัน คุยเรื่องข้อสอบกันดีกว่านะคัรบ  O16

Offline Dan

• ATT01/08
มีค่าสมัครสอบ 1000 บาท ด้วยแฮะ

อันนี้ไม่ค่อยเห็นด้วยตั้งแต่แรกแล้ว แต่ทำไงได้ ผู้ใหญ่เค้าเห็นชอบ
ดันเป็นช่วงที่บริษัทรัดเข็มขัดด้วย เอานะ เหมือนซื้อหวย ถูกมาก็แสนคุ้ม(เสียค่าเรียนอีก 2 ล้าน 555)

Offline Dexa

• Administrator
 E30

เปิดสักที รู้สึกบินเยอะ

E11 E11 E11

Offline pumpump

• นักรบ

อันนี้ไม่ค่อยเห็นด้วยตั้งแต่แรกแล้ว แต่ทำไงได้ ผู้ใหญ่เค้าเห็นชอบ
ดันเป็นช่วงที่บริษัทรัดเข็มขัดด้วย เอานะ เหมือนซื้อหวย ถูกมาก็แสนคุ้ม(เสียค่าเรียนอีก 2 ล้าน 555)

เสียค่าเรียนอีก 2 ล้านด้วยหรอครับ

แล้ว อย่างนี้ บริษัท จะเอาไปทำเรื่องกู้อะไรให้หมดเลย แล้วทำงานใช้ หรือเปล่านะคัรบ E08

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ค่าเรียนสองล้านกว่าผ่อนจ่าย 120 เดือน (10ปี) เท่าๆ กัน เดือนละงวด หักจากซองเงินเดือนไม่มีดอกเบี้ย เริ่มตั้งแต่เป็น co pilot โดยสมบูรณ์ครับ (ถ้ายังไม่เปลี่ยนนโยบาย)

ส่วนค่าสอบ 1000 นึง มีก็ดีนะ ยังจำได้ปีที่พวกเราไปคุมสอบกันมีพวกใส่กางเกงยีน รองเท้าแตะ ใส่ห่วงที่หู ฯลฯ คงจะ screen พวกนี้ออกไปมั้ง

ขอโทษทีก่อนหน้านี้พิมพ์ผิดไปครับ
« Last Edit: 24 April 2010, 02:52:18 +07 by GForce »

jason

• Guest
ค่าเรียนสองล้านผ่อนจ่าย 120 เดือน เดือนละ 2 งวด เท่ากัน ไม่มีดอกเบี้ยครับ (ถ้ายังไม่เปลี่ยน
นโยบาย)

ส่วนค่าสอบ 1000 นึง มีก็ดีนะ ยังจำได้ปีที่พวกเราไปคุมสอบกันมีพวกใส่กางเกงยีน รองเท้าแตะ ใส่ห่วงที่หู ฯลฯ คงจะ screen พวกนี้ออกไปมั้ง

มีแบบนี้ด้วยหรือ ไม่น่าเชื่อ แต่ก็ต้องเชื่อ

ไม่เคารพสถานที่เล้ย

.

Offline pisito

• ATT01/09
  • ประชาชน
ผมว่ามันจะไม่ใช่ สองล้านแล้วนะครับ เพราะหลักสูตรใหม่น่าจะเป็น MPL ได้ยินมาแว่วๆ 4.8 ล้านนะครับ ไม่ CF จำนวนเงิน แต่จำได้ว่าแพงกว่า CPL แน่นอนครับ

Offline grid

แล้วแบบนี้รุ่นใหม่ๆก็ต้องผ่านหนักกว่ารุ่นก่อนสิครับ หรือว่าผ่อนเท่าๆกันแต่ผ่อนนานกว่า

อย่างปี 2008 ผลัดหลัง เห็นบอกว่ามีให้เลือกด้วยว่าจะเรียน CPL หรือ MPL ที่ไหนยังไงด้วยนะครับ

ปีนี้จะเหมือนกันหรือเปล่าครับ

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *

Offline Anonymous

• ทหารเลว
  • *
 O11 O11 พี่ๆ ครับผมอยุ่ม.5ไม่ทราบว่าผมควรต้องเน้นเรียนวิชาไหน และ พวกaptitudeเนี้ยเราควรจะมีลักษณะอย่างไงหลอครับ ผมอยากเป็นนักบินมากๆ เตรียมอะไรได้ตั้งแต่เนิ่นๆก้จะได้เตรียมอะครับ ไม่อยากแห้ว  - นักบิน 309-
เพิ่งเข้ามาใหม่นะครับ

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
ดีใจจังเลยครับ ในที่สุดความฝันก็ใกล้เข้ามาแล้ว คงต้องเริ่มเตรียมตัวแล้ว

เย้ เย้

E37  O19

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
O11 O11 พี่ๆ ครับผมอยุ่ม.5ไม่ทราบว่าผมควรต้องเน้นเรียนวิชาไหน และ พวกaptitudeเนี้ยเราควรจะมีลักษณะอย่างไงหลอครับ ผมอยากเป็นนักบินมากๆ เตรียมอะไรได้ตั้งแต่เนิ่นๆก้จะได้เตรียมอะครับ ไม่อยากแห้ว  - นักบิน 309-
เพิ่งเข้ามาใหม่นะครับ

ตอนนี้ขยันเรียนหนังสือ เรียนให้จบปริญญาตรี เกรดดีๆ คณะดีๆ มหาวิทยาลัยดีๆ ก่อนนะจ๊ะ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
เป็นไปตามที่โหรทำนาย เอ้ย...ข่าววงในบอกจริงๆด้วยครับ อย่างนี้ต้องลองดูฟัดซักตั้งกันละครับ
ส่วนโครงการที่ว่าจะรวมตัวกันติวเนี่ยครับ อยากให้เกิดเป็นรูปธรรมซักทีอ่ะ มีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คนไหนคิดเหมือนผมบ้าง และมีข้อเสนอแนะยังไงบ้างอ่ะครับ

Offline grid

ว่าที่ The star หรือ นักล่าฝัน ทุกท่านพร้อมหรือยังครับ

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
 O07 O07 O07 ข่าวดีสุดๆครับ
นึกว่าปีนี้จะไม่รับแล้วเพราะปัญหาการเมือง

ขอให้ชาว saknid ได้เป็นนักบินกันทุกคน(พี่ที่เป็นแล้วก็ขอให้เป็นกัปตันไวๆ) สาธุๆๆๆ

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
ผมว่ามันจะไม่ใช่ สองล้านแล้วนะครับ เพราะหลักสูตรใหม่น่าจะเป็น MPL ได้ยินมาแว่วๆ 4.8 ล้านนะครับ ไม่ CF จำนวนเงิน แต่จำได้ว่าแพงกว่า CPL แน่นอนครับ
แก้ข่าวให้ครับ รุ่นผม MPL ถูกกว่า CPL นะครับ ต่างกันนิดหน่อยครับ

Offline golf307

• FLY away
Category 2 - QUALIFIED PILOT

Qualifications

- Thai national, male, age not over 42 years (date of birth from 1 October, 1968 onwards)
- Exempt from military service
- University graduate with a bachelor’s degree
- Good command of written and spoken English
- Graduate of a flying school recognized by Thai Airways International Plc.
- Holding a Thai Commercial Pilot License
- Currently flying fixed-wing aircraft only
- Free of criminal record and never been arrested for drunk-driving.

never been arrested for drunk-driving  -  drunk-driving  but never been arrest is fine! hahahaha

I never know that, Drink driving is an issue too,  Have to be more aware about this ahh.

See you guys

PS* Dear, P' TG pilot - Height(165cm) wasn't include in QP requirment, I'm 163cm is it alright?

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
ตอบคุณ golf307 นะครับ
เท่าที่ทราบ มาตราฐานเนี่ย 163 Cm ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวมั๊ย สำหรับ QP ผมเองคิดว่าถ้าขาดนิดหน่อย คงไม่เป้นไร แต่ที่สำคัญคือตอนตรวจร่างกาย เค้าจะวัดความยาวช่วงขา เทียบกับความยาวช่วงตัว ตอนสอบ Class 1 ไม่ทราบว่าคุณเอง ได้ converse license มาเป็น ของไทย ICAO หรือยังครับ เพราะต้องตรวจ Class 1 ใหม่ด้วย ถ้าสอบแล้วผ่านก็ไม่น่ามีปํญหาอันใดครับ แต่ถ้าไม่ผ่านก็งานเข้าละครับ

Offline Bocourts

• ทหารเลว
  • *

เสียค่าเรียนอีก 2 ล้านด้วยหรอครับ

แล้ว อย่างนี้ บริษัท จะเอาไปทำเรื่องกู้อะไรให้หมดเลย แล้วทำงานใช้ หรือเปล่านะคัรบ E08
แต่ผมเห็นด้วยครับ เพราะว่าที่ผ่านมามีคนไม่สมัครสอบแล้วก็ไม่ไปก็มีครับ แล้วถ้าต้องเก็บค่าเรียนจริงๆ หากผมสอบได้ผมก็ยอมที่จะจ่ายครับ เพราะเป็นการลงทุนเพื่อตัวเองและอนาคตที่มั่นคง แถมยังได้ทำงานในอาชีพที่ตนเองรักอีก เป็นการลงทุนที่คุ้มค่าสุดๆ