Poll

เคยเห็นยัง

ยัง
7 (50%)
เคยแล้ว
7 (50%)

Total Members Voted: 14

Author Topic: ลายฉลองครบ50ปีการบินไทย  (Read 20250 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
การบินไทยเปลียนสรB744 HS-TGP

เป็นโลโก้ตุ๊กตาลำไทยรีเทิร์น

ท่านใดเคยเห็นตัวจริงแล้วบ้างมั้ยครับ

ลายฉลองครบ50ปีการบินไทยครับ

operate 1May2010.

SXY SXY SXY SXY
« Last Edit: 20 March 2010, 10:08:00 +07 by aeid THAI »

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
ลายแบบนี้ผมว่า Classic ดีนะครับ

เหมือนอยู่ในยุค 70-80 เลยครับ

สวยไปอีกแบบดี

ชอบๆ

SXY  SXY  SXY

Offline ftr_toulouse

• ATT01/08
  • นักรบ
เห็น ตัวจริงใน  โรงซ่อม  แล้ว  สวยดีคับ  ดูขลังดี...

พวกพี่ๆ  AP เค้าเม้ากันว่า  เป็นการบอกให้โลกรู้ว่า  เราอยู รอด 50 ปีแล้วจร้า

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เห็นแล้วๆ สวยดีๆ ชอบๆ E30 E30 E30

Offline golf307

• FLY away
สวย ดูดีไปอีกแบบคับ อยากได้ โมเดล look นี้จัง E30

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
มีไป celebrate ครบ 50 ปีที่ ฮ่องกงด้วยนะ วันที่ 1APR นี้อ่ะ หัวหน้าโอ๊ค กับ ท่านจั้ม จะเป็น 2 ใน 4 ตัวแทนนักบินเราใส่ชุดนักบินสมัยโน้น พร้อมกับลูกเรือ อีกประมาณ 30 คนได้

เดี๋ยวคงจะมีรูปออกมาให้ดูกันนะ

• นักรบ
  • **
มีไป celebrate ครบ 50 ปีที่ ฮ่องกงด้วยนะ วันที่ 1APR นี้อ่ะ หัวหน้าโอ๊ค กับ ท่านจั้ม จะเป็น 2 ใน 4 ตัวแทนนักบินเราใส่ชุดนักบินสมัยโน้น พร้อมกับลูกเรือ อีกประมาณ 30 คนได้

เดี๋ยวคงจะมีรูปออกมาให้ดูกันนะ

อ่อครับได้ข่าวมาเหมื่อนกานครับพี่

แต่เห็นเอาลูกเรืออาวุโสหมด

ใหม่หมดสิทธ์

jason

• Guest
ขอถามหน่อยครับ แบบว่าเอาลำเก่าไปทำลายใหม่ หรือว่า ซื้อลำใหม่แล้่วลายใหม่ครับ

แล้วรุ่นอะไร 744 หรือว่า 747 ครับ

จบข่าว.

O29

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
อันที่จริงเครื่องลำนี้เป็นเครื่องเก่าที่เอาไปทำลวดลายใหม่อ่ะครับ ที่เรียกว่า744 จริงๆแล้วก็คือ 747-400 นั่นเองครับ

• นักรบ
  • **
ลำนี้ลำเก่าครับทะเบียน HS-TGP ชื่อว่า"เทพประสิทธิ์"

744ลำนี้เคยทำลายเรือพระที่นั้น"สุพรรณหงษ์"ด้วยน่ะครับ

Offline hellopor

• ATT03/08
  • ทหารเลว
อันนี้ต้นแบบครับ
ทะเบียนเดียวกัน

อีกรูปเป็นต้นแบบเพราะสมัยนั้นเค้าเอาเครื่องมาร่วมทุนกับเรา

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เพิ่งทราบนะครับว่า Registration นี่สามารถใช้กับเครื่องลำใหม่ได้ด้วย (ในรูปเก่าที่เป็น DC-8 ก็เป็น HS-TGP ซึ่งปัจจุบันตอนนี้เป็น Registration ของ B747 ในรูปข้างบน)

Offline Dan

• ATT01/08
Registration สามารถนำกลับมาใช้ใหม่ได้ครับ
จดที่ ขอ. ขอให้ไม่ซ้ำกับเครื่องที่ใช้งานอยู่เท่านั้น

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
แต๊งกิ้วตั้ม

อ่า Nice to know นะ คือ ตอนนี้ ขอ. เปลี่ยนชื่ออีกแล้วอ่ะ จากกรมขนส่งทางอากาศเป็นกรมการบินพลเรือน หรือที่เรียกกันสั้นๆ ตอนนี้ว่า บพ. นะ

http://www.aviation.go.th/

• นักรบ
  • **
Registration ใช้ซ้ำได้แล้วชื่อพระราชทานก้ใช้ซ้ำได้ช่ายมั้ยครับ

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
Registration ใช้ซ้ำได้แล้วชื่อพระราชทานก้ใช้ซ้ำได้ช่ายมั้ยครับ

เท่าที่จำไม่ผิด B747 Registration HS-TGP ลำนี้ก็ยังมีชื่อว่า "เทพประสิทธิ์" เหมือนเดิมนะครับ

ขอถามนอกกระทู้หน่อยนึงแล้วกันนะครับ ไม่ทราบว่าเครื่องที่อยู่หลังเครื่อง A340 ในรูป signature ของคุณ aeid THAI เป็นเครื่องของสายการบินอะไรเหรอครับ ใครทราบวานบอกด้วยครับ

Offline meenoi

• ATT01/08

เท่าที่จำไม่ผิด B747 Registration HS-TGP ลำนี้ก็ยังมีชื่อว่า "เทพประสิทธิ์" เหมือนเดิมนะครับ

ขอถามนอกกระทู้หน่อยนึงแล้วกันนะครับ ไม่ทราบว่าเครื่องที่อยู่หลังเครื่อง A340 ในรูป signature ของคุณ aeid THAI เป็นเครื่องของสายการบินอะไรเหรอครับ ใครทราบวานบอกด้วยครับ

North American ป่าวครับ   E30

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เยี่ยมมากหมีน้อย

มันเป็น charter flight นี่เอง มิน่าหล่ะถึงไม่เคยเห็นเลยอ่ะ (ทั้งสายการบินมีอยู่ 8 ลำ)

• นักรบ
  • **

North American ป่าวครับ   E30

ขอบพระคุณครับ พี่ meenoi ที่ตอบแทนครับผม

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
พระเจ้าช่วย E39 E39 E39 ตอบกันได้ไง โอ้วววว  E30 E30 E30

• นักรบ
  • **
พี่เค้ามืออาชีพจริงอ่ะครับเห็นนิดเดียวตอบเลยนับถือครับพี่น้อง