Author Topic: Adelaide Flight Training Centre  (Read 46088 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
BI คือกองคัดเลือกบุคคลากรทางการบินของการบินไทยน่ะคับ มันไม่ได้ย่อมาจากอะไรหรอกคับ อย่าง DD คือ บิ๊กบอส ของเรา แต่สายการบินทั่วโลกเค้าก็ใช้คำว่า DD เหมือนๆกันหมด

แต่ BI นี่ไม่รู้ว่าสายอื่นใช้เหมือนกันหรือเปล่านะคับ

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
BI นี่เป็นพนักงานการบินไทยรึเปล่าครับ ไม่ทราบว่าคุณ golf307 จบการบินที่ไหนเหรอครับ  O18

ตามพี่DuraSail บอกคับ E11

ผมจบจากแถวที่คุนจะไปเรียนนั้นแหละครับ ผมเชียออกหน้าออกตาขนาดนี้ก้อหน้าจะรู้นะคับ  ฮาๆๆE47

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
ในความเห็นของคุณ golf307 คิดว่า AFTC เป็นยังไงบ้างครับ

• FLY away
ในความเห็นของคุณ golf307 คิดว่า AFTC เป็นยังไงบ้างครับ

อ่าน http://www.saknid.com/index.php/topic,2311.15.html (devil_x911)

ผมว่า standard การบินที่ออส สูงพอสมควร ยิ่งเรื่องบินด้วยแล้ว รับรองไม่หลุดไปง่ายๆ ฮิๆๆๆๆๆๆๆๆ
เพราะฉะนั้นถึงมีคนจบน้อย ส่วน รร. การบินได้รับการตรวจสอบทุก รร. เพราะฉะนั้นเรื่อง ความปลอดภัยกับหลักสูตร รับรองไม่มีปันหา

ถ้าจะมีก้อหน้าจะเป็นเรื่อง การจัดการมากว่า เช่น ครูไม่พอ หรือ เครื่องบินไม่พอมากกว่า  ผมก้อไม่สามารถรู้ได้แต่ละโรงเรียน ปันหาแตกการกันไป

• นักรบ
  • **
พอจะมีลู่ทางทำงานพวกอาสาสมัครขับเครื่องบินเพื่อเก็บชั่วโมงที่ออสมั้ยหลังเรียนจบ

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ถ้าจบจากออสต้องมา convert license และค่าเรียนเท่ากันแต่จะมีค่าที่อยู่และค่ากินเพิ่มมาเป็นประมาน3ล้านนิดๆ แล้วก็การเรียนบินที่บ้านเราจะทำให้เรารู้จักกับนักบินที่บ้านเราเยอะกว่าทำให้เกิดสังคมขึ้น ส่วนเรื่องมาตรฐานผมว่าบ้านเราก็ไม่เป็นรองใครครับ

• FLY away
พอจะมีลู่ทางทำงานพวกอาสาสมัครขับเครื่องบินเพื่อเก็บชั่วโมงที่ออสมั้ยหลังเรียนจบ

มันก้อพอมีแต่ต้องหาเอาเองครับ แบบเครื่อยบินพาโดดร่ม หรืออะไรประมานนั้นครับ

ถ้าจบจากออสต้องมา convert license และค่าเรียนเท่ากันแต่จะมีค่าที่อยู่และค่ากินเพิ่มมาเป็นประมาน3ล้านนิดๆ แล้วก็การเรียนบินที่บ้านเราจะทำให้เรารู้จักกับนักบินที่บ้านเราเยอะกว่าทำให้เกิดสังคมขึ้น ส่วนเรื่องมาตรฐานผมว่าบ้านเราก็ไม่เป็นรองใครครับ

แต่ตางกัน แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่ดี ครับ บ้านเราก้อดีไม่แพ้กัน แถมหน้าจะถูกกว่าด้วย

แต่เรียนเมื่อนอกก้อได้ประสบการไปอีกแบบไม่ไช่หรอครับ ขึ้นอยู่กับว่าจุดประสงกับเงินในกระเป๋าเป็งยังไง

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ครับ ผมลองเสนอความคิดทางด้านของผมหน่ะครับ O18 เพราะผมก็ไม่เคยไปเรียนที่ออสหรอกคับ - สอบนักบิน 304-

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ครับ ผมลองเสนอความคิดทางด้านของผมหน่ะครับ O18 เพราะผมก็ไม่เคยไปเรียนที่ออสหรอกคับ - สอบนักบิน 304-

อยากไปเหมือนกันเน๊อะ VinCent เอิ๊กๆ อย่างน้อยก็คงไม่โดนรับประทานเหมือนในไทย O21

• FLY away

อยากไปเหมือนกันเน๊อะ VinCent เอิ๊กๆ อย่างน้อยก็คงไม่โดนรับประทานเหมือนในไทย O21

โดนรับประทาน ยังไงหรอครับ

• นักรบ
  • **
โ้้้่ดนรับประทานอะไรเหรอครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ก็ได้ยินว่า การเรียนบินที่เมืองนอก ครูเค้าไม่ด่า ต่อย อะไรประมาณนี้เท่าไหร่ จิงป่าวคับ E53

• นักรบ
  • **
ที่ BAC เขาฝึกนักเรียนการบินหรือฝึกทหารกันแน่ครับ

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
เด๋วนี้ที่ BAC เค้าไม่มีแล้วครับ ตบตีอ่ะ มีแต่ใจดีๆครับ อิอิ  E37

• FLY away
เด๋วนี้ที่ BAC เค้าไม่มีแล้วครับ ตบตีอ่ะ มีแต่ใจดีๆครับ อิอิ  E37

เป็นบุญของเด็กใหม่จิงๆ ฮิๆ ผมก้อไม่โดนนะ

แต่ต่างประเทศ เคาละรึกเสมอว่า รักเรียน = ลูกค้า = เงิน = งาน = ความอยู่รอดของ รร.
ถึงแม้ว่า อยากจะตบหัวเท่าไรก้อตาม

• Moderator
  • ราชาเทวะ

จิงอ่ะ ครูอักษรย่อ จ สระ โ ไม่อยู่แล้วเหรอคับ E53
คนนี้พวกผมรักกันมากเลยน้าาาาา

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
แกอยู่ครับ แต่แกไปเป็น ฝ่ายนิรภัยการบินแล้วครับ ใครซวยๆหน่อยก็อาจจะเจอแก spot check บ้างอะไรบ้าง ตอนนี้แกงานเยอะครับ บินที่ Aero thai ด้วย สอนที่ รอยัล อีก ว่าแต่แกใจดีน้าคร๊าบบบบ อย่าพูดถึงแกเลย เด๋วงานเข้ากันทั่วหน้า พี่น้องงงงง เอ้ยยยยยย

• นักรบ
  • **
ตอนคุณ durasail สอบการบินไทยมีวิธีการเตรียมตัวยังไงบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Offline paul

• ประชาชน
ผมจบที่นี่ครับ ถ้าถามว่าดีหรือไม่ดีนั้น คือมีทั้งดีและไม่ดีครับ ดีในแง่ของมาตรฐานการบินที่ต้องยอมรับว่าaviationเมืองไทยยังแคบอยู่มาก ไม่ดีในแง่ที่คนที่จะจบจากที่นั่นได้ต้องถามตัวเองก่อนว่ามีความรับผิดชอบเพียงใด มีความขยันหมั่นเพียรมากแค่ไหน ที่นั่นไม่ผ่านคือไม่ผ่าน ข้อสอบไม่ต้องถามหาโผ ไม่มีการดันให้จบ ไม่มีการต่อรอง เราเป็นผู้กำหนดวันสอบเอง เราเป็นผู้กำหนดวันบินเอง เพราะฉะนั้นจะจบเร็วหรือช้านั่นก็คือตัวเราเอง ในรุ่นของผมนั้นคนที่จบได้ตามมาตรฐานค่าใช้จ่ายไม่เกิน2.2ล้าน รวมค่ากินอยู่ครับ แต่คนที่จบไม่ได้ หรือจบได้แบบทุลักทุเล มี4ล้านขึ้นครับ บางคนเรียนมา4ปีจนบอลโลกเวียนมาอีกรอบยังไม่จบก็มี ถามว่ายากไหม มันก็ไม่ยาก ซึ่งถ้าใครสนใจจะไปเรียนจริงๆ ก็ต้องตีความสามารถของตัวเองออกมาก่อนว่าเราไหวไหมดีกว่าครับ ถ้าไม่แน่ใจว่าจะเอาอยู่ไหมก็เรียนเมืองไทยเถอะครับ เพราะถ้าพลาดแล้วค่าใช้จ่ายมีแต่จะบานอย่างเดียว สำหรับaftcนั้น เป็นรร.ที่มีมาตรฐานสูงมากในเรื่องของระบบการเรียนการสอน เพราะเป็นรร.ที่สอนให้กับแอร์ไลน์หลักๆของโลกกว่าสิบแอร์ไลน์รวมทั้งการบินไทยในอดีต แต่สำหรับคนที่เป็นทุนส่วนตัวไปเรียนก็ต้องยอมรับอย่างนึงว่าเราเป็นsecond priorityของเด็กทุนแอร์ไลน์นะครับ จริงๆรายละเอียดมีเยอะมากครับ แต่ผมขี้เกียจพิมพ์เพราะพิมพ์ไม่เก่ง เอาเป็นว่าถ้าสนใจที่จะเรียนที่นี่จริงๆก็ถามไถ่มาละกันครับ 

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ตอนคุณ durasail สอบการบินไทยมีวิธีการเตรียมตัวยังไงบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

อันนี้มันนอกเรื่องอ่า ทุกคนก็เตรียมไม่เท่ากันนะครับ ส่วนของผมก็เตรียมตัวบ้างนิดหน่อยครับ เรียกได้ว่ากลางๆ ไม่ใช่ว่าไม่หาความรู้เลยว่ารอบหน้าอาจจะโดนถามอะไร หรือเตรียมเยอะมาก ไปติว 2 ที่ 3 ที่
พอจะสอบ ผมก็เข้าเว็ป www.tgpilotrecruitment.com เข้าไปดูที่เค้าเขียนไว้คับว่ารอบนี้สอบอะไรบ้าง
จินตนาการเองครับ วง่าถ้าเค้าถามมาแบบนี้ ตัวเราจะตอบยังไงดี

ทำไปทีละรอบครับ คิดแค่ว่าผ่านก็ดี ไม่ผ่านก็ช่างมันครับ (ถ้าไม่ผ่านก็คงเซ็งมากเหมือนกัน แต่ก็ต้องบอกตัวเองไว้ก่อนแหล่ะครับ ว่าเราจะไม่เครียด)

ตอนแรกจะไปติวอยู่ที่นึง สถาบันเล็กๆ แต่เค้าคิดแพงครับ เลยไม่ได้เรียนเลย

Offline toy

• ประชาชน
ผมจบที่นี่ครับ ถ้าถามว่าดีหรือไม่ดีนั้น คือมีทั้งดีและไม่ดีครับ ดีในแง่ของมาตรฐานการบินที่ต้องยอมรับว่าaviationเมืองไทยยังแคบอยู่มาก ไม่ดีในแง่ที่คนที่จะจบจากที่นั่นได้ต้องถามตัวเองก่อนว่ามีความรับผิดชอบเพียงใด มีความขยันหมั่นเพียรมากแค่ไหน ที่นั่นไม่ผ่านคือไม่ผ่าน ข้อสอบไม่ต้องถามหาโผ ไม่มีการดันให้จบ ไม่มีการต่อรอง เราเป็นผู้กำหนดวันสอบเอง เราเป็นผู้กำหนดวันบินเอง เพราะฉะนั้นจะจบเร็วหรือช้านั่นก็คือตัวเราเอง ในรุ่นของผมนั้นคนที่จบได้ตามมาตรฐานค่าใช้จ่ายไม่เกิน2.2ล้าน รวมค่ากินอยู่ครับ แต่คนที่จบไม่ได้ หรือจบได้แบบทุลักทุเล มี4ล้านขึ้นครับ บางคนเรียนมา4ปีจนบอลโลกเวียนมาอีกรอบยังไม่จบก็มี ถามว่ายากไหม มันก็ไม่ยาก ซึ่งถ้าใครสนใจจะไปเรียนจริงๆ ก็ต้องตีความสามารถของตัวเองออกมาก่อนว่าเราไหวไหมดีกว่าครับ ถ้าไม่แน่ใจว่าจะเอาอยู่ไหมก็เรียนเมืองไทยเถอะครับ เพราะถ้าพลาดแล้วค่าใช้จ่ายมีแต่จะบานอย่างเดียว สำหรับaftcนั้น เป็นรร.ที่มีมาตรฐานสูงมากในเรื่องของระบบการเรียนการสอน เพราะเป็นรร.ที่สอนให้กับแอร์ไลน์หลักๆของโลกกว่าสิบแอร์ไลน์รวมทั้งการบินไทยในอดีต แต่สำหรับคนที่เป็นทุนส่วนตัวไปเรียนก็ต้องยอมรับอย่างนึงว่าเราเป็นsecond priorityของเด็กทุนแอร์ไลน์นะครับ จริงๆรายละเอียดมีเยอะมากครับ แต่ผมขี้เกียจพิมพ์เพราะพิมพ์ไม่เก่ง เอาเป็นว่าถ้าสนใจที่จะเรียนที่นี่จริงๆก็ถามไถ่มาละกันครับ 

จบที่เดียวกันเลยนะครับ paul ยินดีที่ได้รู้จักครับ E06

Offline bester

• ประชาชน
อาวทั้งคุณ Toy คุณ Pual จบมาจากที่นั่นเหรอครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ช่วยกันดันหน่อยครับ อิอิ

• Moderator
  • ราชาเทวะ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
จากที่วันนี้ได้เห็นเรื่องการรับ QP ของการบินไทย เราควรจะตัดสินใจให้ดีนะครับ ก่อนที่จะเลือกว่าไปเรียนบินที่ไหน ทั้งในเมืองไทยและเมืองนอก ไม่ใช่ว่าสถาบันนี้ที่ฌพสอยู่ไม่ดีนะ แต่พอดีวันนี้เห็นหลายๆคนที่ไปสมัคร QP การบินไทย การบินไทยไม่ให้สมัครก็หลายคน เพราะโรงเรียน"บางที่" การบินไทยไม่รับรองนะครับ เพราะฉะนั้น เช็คก่อนที่จะไปเรียน โทรถามกับทางแผนก BI การบินไทยก่อนที่จะตัดสินใจก็ได้ครับ จะได้ไม่เสียใจภายหลัง

ปล.2 ขออนุญาตใช้บอร์ดห้องนี้ในการโพสนะครับ เพราะเห้นว่าเกี่ยวกับการเรียนบินในต่างประเทศ

• FLY away
Paul = ??  E47

ฮิๆๆ คุนpaul บอกผมหน่อยว่าผมจะผ่านไม่ผ่าน  E53  E47  E47

จากที่วันนี้ได้เห็นเรื่องการรับ QP ของการบินไทย เราควรจะตัดสินใจให้ดีนะครับ ก่อนที่จะเลือกว่าไปเรียนบินที่ไหน ทั้งในเมืองไทยและเมืองนอก ไม่ใช่ว่าสถาบันนี้ที่ฌพสอยู่ไม่ดีนะ แต่พอดีวันนี้เห็นหลายๆคนที่ไปสมัคร QP การบินไทย การบินไทยไม่ให้สมัครก็หลายคน เพราะโรงเรียน"บางที่" การบินไทยไม่รับรองนะครับ เพราะฉะนั้น เช็คก่อนที่จะไปเรียน โทรถามกับทางแผนก BI การบินไทยก่อนที่จะตัดสินใจก็ได้ครับ จะได้ไม่เสียใจภายหลัง

ปล.2 ขออนุญาตใช้บอร์ดห้องนี้ในการโพสนะครับ เพราะเห้นว่าเกี่ยวกับการเรียนบินในต่างประเทศ

ผมเรียนที่perth australia รอดคราบ

Offline benz43

• นักรบ
  • **
ขอสอบถามหน่อยครับ สำหรับคนที่ไปเรียนที่นี่ ที่เป็นคนไทย หลังจากเรียนจบ CPL ได้มีสมัครสายการบินต่างชาติ อย่างเช่น cathay หรือเปล่าครับ ถ้ามี มีคนได้หรือเปล่าครับ (อยากรู้สถิติครับ) หรือ จบกันก็ convert กลับมาสมัครที่สายการบินของไทยหมด

ถ้ากลับมาสมัครสายการบินของไทย อย่างนี้เลือกเรียนในประเทศ เพื่อความมั่นใจดีกว่าไหม ? (นอกเหนือจากประสบการณ์ที่ได้ไปเรียนต่างประเทศ กะ ช่วงเวลากับการ convert license)

ขอบคุนคับ  - นักบิน 305-