Author Topic: ได้ยินจากที่เรียนพิเศษสอบเข้านักบินที่นึงบอกว่า คนที่สอบติดส่วนใหญ่ TOEIC ได้เกิน 800  (Read 29264 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
แล้วถ้าตอบว่า จริง ขึ้นมาจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ  E53

ความจริงก็คือ มีตั้งแต่น้อยจนมาก แต่ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าส่วนใหญ่เกินหรือเปล่านะครับ

ผมว่าอย่าไป serious มากครับ ทำให้เต็มที่แค่ไหนก็แค่นั้นหล่ะครับ

Offline Topaz

• ATT02/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
อ้าวจริง คุณซวยแน่ สอบไม่ติดแน่ๆ ฮ่าๆๆๆ .. ล้อเล่นอ่ะ ผมก็ไม่ถึงหรอกคู้นน

Offline Athrun

เป็นไปได้ไหมครับที่การสอบ SP ของการบินไทยในปีนี้เป็นต้นไป

จะใช้ระดับคะแนน TOEIC 650 มาเป็นข้อกำหนดตั้งต้นในการรับสมัครตั้งแต่แรกเหมือนกับ Air Asia น่ะครับ

ถ้าผมได้ TOEIC 700 นิดๆเนี่ยพอใช้ได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

SOC1  SOC2  SOC3  SXY

^
^
เห็นเพิ่งมาเพิ่มใหม่ งั้นผมขอประเดิมรวดเดียวทั้งหมดเลยนะครับ  E47

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
 E06 เหอ ๆ เคยสอบเมื่อหกปีก่อนได้แค่ 650 เค้าจะไล่ออกมั้ยเนี่ย  E47

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

Offline Dan

• ATT01/08
เป็นไปได้ไหมครับที่การสอบ SP ของการบินไทยในปีนี้เป็นต้นไป

จะใช้ระดับคะแนน TOEIC 650 มาเป็นข้อกำหนดตั้งต้นในการรับสมัครตั้งแต่แรกเหมือนกับ Air Asia น่ะครับ

ถ้าผมได้ TOEIC 700 นิดๆเนี่ยพอใช้ได้ไหมครับ

กบท ไม่เคยตั้งเกณฑ์ TOEIC ครับ เนื่องจากว่า ตอนสอบเข้ามีข้อสอบอังกฤษของตัวเอง
ใช้ผลเนี่ยแหละมาคัด แต่เนื่องจากข้อสอบประมาณ TOEFL คะแนน TOEIC เลยมี trend อย่างที่เห็น
อย่าไปคิดมากครับ

Offline grid

ผมในฐานะคนๆนึงนะครับ ผมเคยไปเรียนที่โรงเรียนกวดวิชาแห่งนึงตรงแถวๆแยกเกษตร
เว็บสถาบันจะบอกตลอดว่าแต่ละปีมีคนสอบติดปีละเท่าไหร่ เขาจะโฆษณา ประมาณว่า เด็กของเขาสอบติดปีละครึ่งเลยทีเดียว อันนี้จริงไม่จริง ผมไม่ทราบอ่ะครับ แต่อยากให้หลายๆคน เชื่อในสิ่งที่เห็น เสียมากกว่า

ผมว่า ภาษา อยู่ในเกณฑ์ที่ ฟัง พูด อ่าน เขียน ได้อย่างพอสมควร IELTS 5.5-6.5 ก็โอเคแล้วครับ แต่โทอิกอันนี้ไม่ทราบเลยครับ

.... Brisbane control, say again.....

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
 O28 800เองเหรอครับ หิหิ นึกว่าส่วนใหญ๋ 900+ซะอีก  O15 ล่อเล่นนะครับ  O02

Offline Athrun

งั้นผมขอถามเพิ่มอีกนิด คาดว่าอีกหลายท่านก็คงอยากทราบเช่นกัน...

สรุปแล้วข้อสอบภาษาอังกฤษ SP ของการบินไทยนั้น

มีระดับความยากง่าย + คล้ายคลึงกับข้อสอบ TOEIC ใช่ไหมครับ

เนื่องจากผมไม่เคยลองสอบ TOEFL น่ะครับ

ถ้าพี่ๆเห็นว่าคล้าย TOEFL มากกว่า

ผมจะได้ไปหาตัวอย่างข้อสอบ TOEFL มาศึกษาดูบ้างน่ะครับ

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
งั้นผมขอถามเพิ่มอีกนิด คาดว่าอีกหลายท่านก็คงอยากทราบเช่นกัน...

สรุปแล้วข้อสอบภาษาอังกฤษ SP ของการบินไทยนั้น

มีระดับความยากง่าย + คล้ายคลึงกับข้อสอบ TOEIC ใช่ไหมครับ

เนื่องจากผมไม่เคยลองสอบ TOEFL น่ะครับ

ถ้าพี่ๆเห็นว่าคล้าย TOEFL มากกว่า

ผมจะได้ไปหาตัวอย่างข้อสอบ TOEFL มาศึกษาดูบ้างน่ะครับ

ผมไม่เคยสอบ TOEFL นะครับ แต่เคยเรียนเพื่อเตรียมสอบ TOEFL มาจนจบ course ที่ Kaplan น่ะครับ

และจากประสบการณ์ที่เคยสอบ TOEIC และของการบินไทยมา ก็คือ ประมาณเดียวกันเลยนะครับ แต่นั่นคือข้อสอบเมื่อตอนผมสอบนะครับ ปัจจุบันเค้าจะเปลี่ยนแปลงหรือปรับปรุงให้มีมาตรฐานสูงขึ้นไปเป็น TOEFL เลยหรือเปล่าเนี่ยผมไม่ทราบเหมือนกันนะครับ (ส่วนตัวผมว่า TOEIC ก็น่าจะเพียงพอแล้ว เพราะ TOEFL เหมาะกับที่จะเอาไปวัดความสามารถคนที่จะเรียนปริญญาโทต่อที่เมกาซะมากกว่าน่ะครับ)

Offline oneton101

• ATT01/08
  • ทหารเลว
ข้อสอบภาษาอังกฤษของการบินไทย ระดับ TOEIC  ไม่ถึงขนาด TOEFL ครับ ข้อสอบที่ใช้สอบก็มีลักษณะคล้าย ๆ กับข้อสอบ TOEIC ความยากง่ายระดับเดียวกัน

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
ถ้า TOEIC มัน 800 กว่ากันหมด  แล้วมันจะมานั่งเครียดกับ ICAO lvl 4 กันเป็นบ้านเป็นหลังแบบนี้กันไหม๊คับบ  O34

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
นำความรู้มาแชร์ครับผม...จากงานเสวนาอาชีพนักบินที่ม.รังสิต

จากการให้สัมภาษณ์ของกัปตันท่านหนึ่ง ได้บอกว่า"กบท.ไม่ได้ต้องการคะแนนโทอิค และจะมีข้อสอบทดสอบภาษาอังกฤษของกบท.เองในการคัดเลือก แต่ส่วนใหญ่นักบินของกบท.ทุกคนก็ได้โทอิคกันประมาณ 650+นะครับ"

ก็คงประมาณนั้นครับ อย่าเครียด เดี๊ยว attitude ไม่ผ่านเน่อ... O18

ปล.แต่รู้สึกว่ารับสมัครSPครั้งต่อไปต้องแนบคะแนนโทอิคด้วยนะครับ สรุปว่าเอาไปทำไมเนี่ย อิอิ

ใครรู้ตอบหน่อยครับ

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
นำความรู้มาแชร์ครับผม...จากงานเสวนาอาชีพนักบินที่ม.รังสิต

จากการให้สัมภาษณ์ของกัปตันท่านหนึ่ง ได้บอกว่า"กบท.ไม่ได้ต้องการคะแนนโทอิค และจะมีข้อสอบทดสอบภาษาอังกฤษของกบท.เองในการคัดเลือก แต่ส่วนใหญ่นักบินของกบท.ทุกคนก็ได้โทอิคกันประมาณ 650+นะครับ"

ก็คงประมาณนั้นครับ อย่าเครียด เดี๊ยว attitude ไม่ผ่านเน่อ... O18

ปล.แต่รู้สึกว่ารับสมัครSPครั้งต่อไปต้องแนบคะแนนโทอิคด้วยนะครับ สรุปว่าเอาไปทำไมเนี่ย อิอิ

ใครรู้ตอบหน่อยครับ

ก็เอาไว้เทียบมาตรฐานข้อสอบที่การบินไทยใช้สอบ SP กับของ TOEIC ไงครับ (ดูได้ว่า trend มีแนวโน้มไปในทางเดียวกันหรือเปล่าน่ะครับ)

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
ถ้า TOEIC มัน 800 กว่ากันหมด  แล้วมันจะมานั่งเครียดกับ ICAO lvl 4 กันเป็นบ้านเป็นหลังแบบนี้กันไหม๊คับบ  O34
ถถถถูกกก.. O11

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **

เห็นด้วยอย่างแรงๆเลยครับ

เพื่อนCabinผมจบนอกมาบ้างคนยังไม่ได้เลยน่ะครับ

800 เนี่ยเทพเลยล่ะแต่ได้ก็เป็นผมดีกับเราช่ายมั้ยครับพี่ๆPilotครับ

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา

เห็นด้วยอย่างแรงๆเลยครับ

เพื่อนCabinผมจบนอกมาบ้างคนยังไม่ได้เลยน่ะครับ

800 เนี่ยเทพเลยล่ะแต่ได้ก็เป็นผมดีกับเราช่ายมั้ยครับพี่ๆPilotครับ
ถูกต้องนะคร้าบบ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
พี่ว่าโทอิคมันไม่ยากมากนะ ทำเร็วๆก็โอและ (เก่งมากเลยกรู เอิ๊กๆ  O30)

Offline technomatch5

• ประชาชน
    • สอบ toefl