Author Topic: อยากทราบเนื้อหาวิชาเลขที่ใช้สอบนักบินครับ  (Read 81216 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline patrick

• ATT02/09
  • ประชาชน

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
เศษส่วน  เปอร์เซ็น  ร้อยละ  บัญญติไตรยางค์   สมการง่ายๆ  ส่วนใหญ่จะคิดไม่ซับซ้อนมากนัก แนวGMAT จะยากกว่าด้วยซ้ำ
เน้น แปรโจทย์ให้ออก คิดให้คล่อง เร็ว ถูกต้อง   นั่นมันเมื่อปีที่ผมสอบนะคับ ปัจจุบันคงไม่ทิ้งกันมาก  O19 สู้คับ
ผมก็คิดว่าไม่น่าจะยากขนาด ม.ปลายเช่นกันครับ  E37
เพราะคงจะเป็นระดับ ไอสไตน์ หรือ ฮอว์กิ้ง ละครับ ที่ให้เวลาเเค่ 60 นาที แล้วจะทำครบ 100 ข้อได้ E47

Offline coconuthow

• ATT02/10
  • นักรบ
  • Whisper words of wisdom, let it be...
เศษส่วน  เปอร์เซ็น  ร้อยละ  บัญญติไตรยางค์   สมการง่ายๆ  ส่วนใหญ่จะคิดไม่ซับซ้อนมากนัก แนวGMAT จะยากกว่าด้วยซ้ำ
เน้น แปรโจทย์ให้ออก คิดให้คล่อง เร็ว ถูกต้อง   นั่นมันเมื่อปีที่ผมสอบนะคับ ปัจจุบันคงไม่ทิ้งกันมาก  O19 สู้คับ
ผมก็คิดว่าไม่น่าจะยากขนาด ม.ปลายเช่นกันครับ  E37
เพราะคงจะเป็นระดับ ไอสไตน์ หรือ ฮอว์กิ้ง ละครับ ที่ให้เวลาเเค่ 60 นาที แล้วจะทำครบ 100 ข้อได้ E47

ผมว่าถ้าทำได้เต็ม 100 เค้าก็คงไม่เอามั้งนะ บอกว่าเก่งเกินไป ฮ่าๆๆ E25 E25

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
ขอถามเกี่ยวกับการแต่งตัวในวันทำบัตรและวันสอบหน่อยนะครับ O35

จำเป็นไหมครับว่าต้องใส่เสื้อเชิ้ตแขนยาว + ผูกเนคไท ด้วยน่ะครับ O11

แล้วแอร์ในห้องสอบเค้าเปิดจนเย็นเฉียบเลยหรือเปล่าครับ? O32

ขอบคุณมากครับ O07

SXY SXY SXY SXY

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ควรแต่งครับ แต่ไม่ผูกไทก็ไม่เป็นไร

อย่างไรก็ตาม วันสัมภาษณ์และวันที่มีโอกาสได้เข้าพบผู้ใหญ่ จะต้องผูกไทด์ครับ

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ควรจะแต่งตัวให้ดีที่สุดไปครับเอาให้เหมาะสม สมัครงานนะครับ
เคารพสถานที่ด้วย ถ้าคิดว่าทำอะไรแค่ครึ่งๆ กลางๆ ก็พอ คงไม่เหมาะ

Offline PetCH

• ทหารเลว
  • *
ตกลงม.ต้นหรือม.ปลายอะครับพี่ๆสุดหล่อทั้งหลาย  O22

คือตอนแรกก็เหมือนจะคอนเฟิร์มว่าม.ต้น แต่กลางๆมาทำเอาผมไม่แน่ใจซะงั้น

รบกวน "ฟันธง!" ทีครับ ว่าต้นหรือปลาย พอดีผมไม่ได้เรียนสายคำนวณมาด้วยเลยต้องทำการบ้านหนักครับ จะได้รีบวางแผนเตรียมตัวครับ

เพราะตอนนี้ยังหาคนช่วยอธิบายให้ยังไม่ได้เลย ฮืออ  O22

แล้วถ้าวันสัมภาษณ์ใส่สูทไปเลยมันจะเวอร์ไปมั้ยอะครับ  O35?

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
เข้ามาช่วยตอบครับ
ผมสอบปี 2008 การแต่งกายก็สุภาพเรียบร้อย ไม่ต้องถึงกับใส่สูทก็ได้ ส่วนเนคไทก็แล้วแต่คนครับ (ส่วนตัวผมใส่)
แอร์ก็ธรรมดาค่อนไปทางเย็นครับ ปีนั้นสอบที่ central sofitel ladprao เป็นโถงใหญ่มากๆ ข้างหน้าก็มีโต๊ะให้วางกระเป๋า
สอบเสร็จห้างเปิด เดินชิวๆต่อได้อีก

ข้อสอบเลขผมว่าออกไปทาง GMAT มากกว่า ลองเอาหนังสือหรือ search ดูก็ได้ครับ พวกแนวข้อสอบป.โทก็ใช้ได้
จริงๆมีทั้งม.ต้นและม.ปลายครับ แต่ไม่ลึก เช่น เลขยกกำลัง บวก ลบ คูณ หาร เศษส่วน ทศนิยม
เราขาคณิต สมการ พหุนามต่างๆ log ตรีโกณ เน้นวิธีคิด เทคนิคคิดลัด คิดเร็วแบบนั้นอ่ะครับ

จำได้ว่ามีข้อนึงเกี่ยวกับสมการ ผมทำไม่ได้หรอกนะ แหะๆ หลังจากวันนั้นเข้าร้านหนังสือเดินดูไปเรื่อยๆ เจอหนังสือคิดลัดเลขม.3
หยิบมาดูก็ โอ พระเจ้าช่วยกล้วยทอด มันข้อสอบนักบินที่สอบเลยนี่หว่า ฮาๆๆ พออ่านปุ๊บเห็นเลยว่าง่าย (จำสูตรได้ ตอบได้เลยอ่ะ ไม่ต้องทด)
ประมาณนี้อ่ะครับ อย่าเครียดครับ อย่าเครียด
ไหนๆก็เลื่อนแล้ว มีเวลาเตรียมตัวพอสมควร สู้ๆครับ

Offline PetCH

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณมากครับผม เข้าใจแนวทางขึ้นเยอะเลย ^^

มันลำบากตรงไม่ได้เรียนเลขมา 5 ปีแล้วเนี่ยแหละครับ มันเลยไม่มีไอเดียในหัวเลยว่าต้องเตรียมยังไง

ขอบคุณอีกครั้งครับ  O07

Offline Np985

• ประชาชน
สวัสดีครับ ติดตามเว็บนี้มานานพอสมควรเหมือนกัน อ่านอย่างเดียวมานานแล้ว แต่ไม่ได้สมัครเมมเลยครับ

ตอนนี้ก็ถือโอกาสสมัครซะเลย ผมตอนนี้ก็ปี 3 แล้ว คิดว่าคงจบเทอมหน้าครับ จบ 3 ปีพอดี แบบว่าเร่่งสุดตัว เพราะช้าไปปีนึง

ปีหน้าก็จะสมัครสอบ TG ด้วยเหมือนกันครับ ยังไงก็ขอฝากตัวกับทุกท่านด้วยนะครับ

Offline kerorokero

• ประชาชน
    • DeeDaaShop | กระเป๋าผ้าดิบ ถุงผ้าดิบลดโลกร้อน กระเป๋าพรีเมี่ยม ของที่ระลึก ถุงผ้า
ผมสอบปี 2008 การแต่งกายก็สุภาพเรียบร้อย ไม่ต้องถึงกับใส่สูทก็ได้ ส่วนเนคไทก็แล้วแต่คนครับ (ส่วนตัวผมใส่)
แอร์ก็ธรรมดาค่อนไปทางเย็นครับ ปีนั้นสอบที่ central sofitel ladprao เป็นโถงใหญ่มากๆ ข้างหน้าก็มีโต๊ะให้วางกระเป๋า
สอบเสร็จห้างเปิด เดินชิวๆต่อได้อีก

ข้อสอบเลขผมว่าออกไปทาง GMAT มากกว่า ลองเอาหนังสือหรือ search ดูก็ได้ครับ พวกแนวข้อสอบป.โทก็ใช้ได้
จริงๆมีทั้งม.ต้นและม.ปลายครับ แต่ไม่ลึก เช่น เลขยกกำลัง บวก ลบ คูณ หาร เศษส่วน ทศนิยม
เราขาคณิต สมการ พหุนามต่างๆ log ตรีโกณ เน้นวิธีคิด เทคนิคคิดลัด คิดเร็วแบบนั้นอ่ะครับ

จำได้ว่ามีข้อนึงเกี่ยวกับสมการ ผมทำไม่ได้หรอกนะ แหะๆ หลังจากวันนั้นเข้าร้านหนังสือเดินดูไปเรื่อยๆ เจอหนังสือคิดลัดเลขม.3
หยิบมาดูก็ โอ พระเจ้าช่วยกล้วยทอด มันข้อสอบนักบินที่สอบเลยนี่หว่า ฮาๆๆ พออ่านปุ๊บเห็นเลยว่าง่าย (จำสูตรได้ ตอบได้เลยอ่ะ ไม่ต้องทด)
ประมาณนี้อ่ะครับ อย่าเครียดครับ อย่าเครียด
ไหนๆก็เลื่อนแล้ว มีเวลาเตรียมตัวพอสมควร สู้ๆครับ
^
^
ตามนั้นเลยครับ confirm!!!! O27

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
มันก้ำกึ่ง ม ต้น แต่ยังไงก็ไม่เกิน ม 5 อ่ะคับ
อ่านม ต้น ไปยัน ม 4 ก็ครอบคลุม เกือบ 80% แล้วล่ะครับ

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
มันก้ำกึ่ง ม ต้น แต่ยังไงก็ไม่เกิน ม 5 อ่ะคับ
อ่านม ต้น ไปยัน ม 4 ก็ครอบคลุม เกือบ 80% แล้วล่ะครับ
ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ ข้าน้อยจะขยัน และสอบเพื่อเป็นอย่างท่านให้ได้.... O19
สู้ โว้ย... SOC2

Offline koko_copa

• ประชาชน

^
^
ตามนั้นเลยครับ confirm!!!! O27

ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ ข้าน้อยจะขยัน และสอบเพื่อเป็นอย่างท่านให้ได้.... O19
สู้ โว้ย... SOC2

ผมเคยมีประสบการณ์สอบเมื่อปี 2008 เช่นกันคับ ข้อมูลก็ตามที่คุณ misterchang กล่าวมาข้างต้นเลยคับ แต่เมื่อวันก่อนลองๆไปเปิดหนังสือเตรียมสอบเข้าของเตรียมทหาร ในส่วนของ math ก็ใกล้เคียงคับ ข้อสอบไม่โหดเหมือนตอนเอ็นท์คับ แต่จะน่าเตรียมตัวในด้านภาษาให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้คับ เพราะจำได้เลยภาษาอังกฤษทำไม่ทันคับ เวลามันบีบมาก สู้ๆๆคับ E37

Offline alovebeer

• ประชาชน
ใน 24 ชม. เข็มสั้นเข็มยาว จะทำมุมกัน 179 องศากี่ครั้ง

ผมว่าน่าจะ 46 ครั้งนะครับ แล้วก็เวลา หกโมงเช้า กับหกโมงเย็น สองชั่วโมงนี้ เข็มจะทำมุม 179 องศาแค่ชม.ละครั้ง

Offline patta

• ทหารเลว
  • *
ใน 24 ชม. เข็มสั้นเข็มยาว จะทำมุมกัน 179 องศากี่ครั้ง

ผมว่าน่าจะ 46 ครั้งนะครับ แล้วก็เวลา หกโมงเช้า กับหกโมงเย็น สองชั่วโมงนี้ เข็มจะทำมุม 179 องศาแค่ชม.ละครั้ง

44 ครับ
 เพราะ ตอน หกโมงเย็น กับ หกโมงเช้า คุณลบไปอย่างละครั้งใช่ไหมครับ ก็เป็น 48-2 = 46

แต่จริงๆ ลองมาดูที่ ตอนหกโมงเช้าละกันนะครับ ช่วง ตี5ถึง6โมง เหลือ 1 ครั้ง และ6โมงถึง7โมง เหลือหนึ่งครั้งเหมือนกัน
 ส่วนช่วงอื่นๆ เป็นสองครั้ง หมดเลย ดั้งนั้น แทนที่จะลบ สอง  มันต้องลบ สี่ นะครับ ถึงจะถูก

48 -4 = 44

Offline fukurokaze

• ประชาชน
ตี 5 - 6 โมง เหลือ 1 ครั้งได้ไงอะครับ

Offline aa_cae

• ประชาชน
ผมว่าข้อนี้น่าจะยากที่สุดของปีเราแล้วนะ

"ใน 24 ชม. เข็มสั้นของนาฬิกาทำมุม 179 องศา กับเข็มยาว ทั้งหมดกี่ครั้ง"

ถ้าข้อนี้ได้ ที่เหลือก็สบ๊าย!!!

O29

อ่ะ ให้ตัวเลือกหน่อย (ตามข้อสอบเลยนะ)
คำถามท้าทายมากครับ แต่ก็ดึงเวลาทำสอบข้ออื่นมากด้วย ฮ่าๆ
ผมว่าคำตอบที่ถูกสำคัญน้อยกว่าวิธีคิดนะ แต่ถ้าตอบผิด วิธีคิดอย่างมีเหตุผลก็ไม่สามารถทำให้ข้อนั้นได้คะแนน เอ๊ะ พูดเองงงเอง เอาเป็นว่า ผมตัดข้อ 48 ครั้งออกเป็นข้อแรกเลย

ก) 42 ข) 44 ค) 46 ง) 48

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ

ผมขอรบกวนขุดกระทู้มาถามนิดนึงนะครับ  ถ้าไม่ใช้ข้อสอบ GMAT แต่เป็นข้อสอบ GRE แทนจะได้ไหมครับ? ผมเคยสอบ GRE มาแล้วแต่ยังไม่แน่ใจว่า GMAT เป็นยังไงครับ  (เข้าใจว่าสายวิศวะสอบ GRE  สายพวกการเงินสอบ GMAT)