Author Topic: นักบินแถบตะวันออกกลาง  (Read 18615 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ

คือช่วงนี้ได้ข่าวว่านักบิน ไทยเราย้ายไปประจำที่บ้านเขา กันมากขึ้นครับ

เลยมาสอบถามว่าทางนั้นมีเปิดรับ SP ไหมครับ หรือรับแต่ QP อย่างเดียวครับ

สัญญาสำหรับอาชีพนักบินของเขาเป็นสัญญากี่ปีหรอครับ

และสวัสดิการเป็นอย่างไรบ้างครับ

Ps.หากคำถามของผมเป้นคำถามที่ไม่สมควรถาม กระผมขออภัยณที่นี้ด้วยนะครับ

Ps2.ที่มาถามในนี้เพราะเห็นว่าหลายๆท่านเป็นนักบินแล้ว จึงน่าจะมีข้อมุลในเรื่องนี้บ้างครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ O02

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เป็นคำถามที่สมควรถามครับ และพวกพี่เองก็อยากจะรู้เช่นกัน
บ้านเราคงได้น้อยกว่าที่โน่นเยอะ สมองเลยไหลไปทางนั้น

แต่... มะรู้อ่า เอิ๊กๆ O30 พี่ไม่ค่อยอยากไปด้วย รักการบินไทย (อิอิ O10) เลยไม่ค่อยได้หาข้อมูล ใครรู้เอามาบอกเร้วววววว

• นักรบ
คร่าวๆ เท่าที่สืบเสาะมา Salary เฉพาะ F/0 มากกว่าไทย คูณ5เท่าขั้นตํ่าครับ(อันนี้ที่เบส Abu dhabi นะครับ) ครับ แต่ผมก็ไม่ชัวนะครับ อย่าเชื่อมาก

• นักรบ
อ้างอิงจาก Airline pilot ครับ

First Officer A330/A340 ( 300 vacancies )    Department:Flight OperationsLocation:Abu DhabiExpiry Date:31/12/2007 Description: Join the worlds fastest growing Airline, Etihad Airways the national airline of the United Arab Emirates, based in the UAE capital, Abu Dhabi.
Etihad Airways sets out to be creative and innovative airline designed to meet the demands of a rapidly changing world. Our whole philosophy is built around the needs of our guest. We strive to provide a level of service, which will consistently meet and exceed our guest’s expectations.
Etihad Airways currently operates 23 aircraft including the latest generation of Airbus A330-200s, A340- 500s and B777-300s. Etihad will take further delivery of
A340-500, A340-600s, A330-200 in 2007 and the revolutionary A380 super jumbo in which is expected to join the fleet in 2009. Etihad Airways flies to North America, Europe, Middle East, Africa, Asia and the Far East.

Qualifications: A minimum of 2500 hours total flying time and
A minimum of 1000 hours on multi crew jet aircraft in excess of 60000 kgs and
ICAO ATPL,valid licence and medical
Must be current and
Maximum age limit is 56 years old and
English Language Fluency ( written and verbal )
Preference would be given to candidates with Airbus and Boeing experience
The hours mentioned above shall be on powered fix wing aircraft only
Salary & Benefits: Starting salary of AED 24500 or US$ 6655 per month for First officers and an annual salary increment of AED 500 per month.
Flight duty allowance of AED 40 per flying hour.
Meal allowance during layovers as per the following rates:
-Middle East/ GCC/ Sub Continent AED 12 per hour
-Asia/ Far East AED 15 per hour
-Africa/ Australasia AED 18 per hour
-Europe/ Americas AED 23 per hour

Benefits:

Housing allowance up to AED 115000 per year.

(Or)

Company provided housing depending on availability.
(Or)
The opportunity to take advantage of our innovative "Rent to Buy" house purchase programme.
Education allowance of AED 25000 for primary and AED 35000 for secondary up to 4 children from the ages of 4 up to 19 years old.
42 Days annual leave.

Staff travel benefits.
End of service benefits.
Accidental and life insurance benefits.

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

http://careers.etihadairways.com/ehire/english/careers/jobListing.aspx?did=1#

เน้นอีกทีว่าก้อปเค้ามาเชื่อถือได้ไม่ได้ ตามวิจารนยานของแต่ละท่านนะครับ

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
ถ้าข้อมูลมันมาจาก web ของบริษัทเค้าเอง มันก็คงต้องถือว่าเป็น official แ้ล้วอ่ะครับ

เพราะฉะนั้นก็คงตอบคำถามที่ถามมาหมดแล้วสินะครับ

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *
เห็น Capt ที่dubaiเดือนประมาณ 36000 AED (x8.9)+ hrs pay 6000-12000 AED . ยังไม่รวม housing allowanceต่อปี ถ้าไม่รับ company accommodation + ค่า furniture ก้อนโต.+ meal allowance each flight. Upgrade room!! รถรับส่งสวนตัวตอนมาบิน. เห็นแล้วอิจฉา O34

แถบ ME ช่วงนี้ไม่รับ sp ครับ และคงจะไม่รับด้วย เพราะส่วนมากรับแต่ local. QP ก้อรับนักบินที่ ช ม สูงๆทั้งนั้น F/O 4000 hrs on jet A/c แตกต่างกันไปตามสายการบิน แต่อยู่ที่ไหนก็ไม่สุขเหมือนบ้านเราละครับ

• นักรบ
แหะๆ พอดีในเวปมีแต่ QP น่ะครับ  ส่วน SP ผมเคยสมัครกับเขา เมื่อ สอง-สามปีก่อนครับ แต่เค้าก็ขอยกเลิกไปด้วยพิษเศรษฐกิจ ผมก็พยายามหาข้อมูลหาข่าวว่าจะเปิดรับอีกเมื่อไร

แต่ในเวป Pprune บ้างหรือ airlinepilotบ้างก็บอกว่าจะเปิดๆแต่ก็เงียบไป ผมเลยมาถามดูน่ะครับเผื่อจะมีข้อมูลอะไรเพิ่มเติม - นักบิน 309-

ปัจจุบันก็ใกล้จบแล้วน่ะครับ เลยว่าจะวางแผนชีวิตให้มันรอบคอบจริงๆซะที จะเรียนต่อหรือจะทำงานอะไรจะได้วางแผนเผื่อไว้ล่วงหน้าน่ะครับ

ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆ และขอโทษหากรบกวนนะครับ ไว้จะแวะมาถามข้อมูลเรื่อยๆ หากเป้นไปได้คงได้ทำงานร่วมกับพี่ๆซักวันนะครับ O07

• นักรบ

แถบ ME ช่วงนี้ไม่รับ sp ครับ และคงจะไม่รับด้วย เพราะส่วนมากรับแต่ local. QP ก้อรับนักบินที่ ช ม สูงๆทั้งนั้น F/O 4000 hrs on jet A/c แตกต่างกันไปตามสายการบิน แต่อยู่ที่ไหนก็ไม่สุขเหมือนบ้านเราละครับ
โอ ขอบคุณมากๆเลยครับ ฟังแล้วเหมือนความหวังจะมีลู่ทางเดียว คือในประเทศแม่ของเราเอง  O36

O22 ขอบคุณมากนะครับ

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
ในความคิดผมให้เงินเยอะกว่าการบินไทยแค่ไหนก้ไม่ไปครับ

เราเป็นคนไทยก็ต้องบินเครื่องไทย ถึงจะภูมิใจสุดๆ

Offline hackman_jkk

• ประชาชน
^^ ง่ะ พอดีผมเป็นลูกครึ่งตะวันออกกลาง - ไทยอ่ะครับ  E06 งั้น ถ้าผมได้บินกับที่ไหน ก็ถือว่าภูมิใจทั้งคู่สินะครับ  E47  เฮ่อ ๆ แต่ตอนนี้ เอาเป็นว่า เรียนให้มัน จบ ป.ตรีให้ได้ก่อนดีกว่า เฮ้อออ  O12 แต่ถ้าใครมีข่าวว่าเค้าจะรับ SP โปรดบอกกันด้วยเน้ออครับ เฮ่อ ๆ hackman_jkk@hotmail.com

• นักรบ
  • **
^^ ง่ะ พอดีผมเป็นลูกครึ่งตะวันออกกลาง - ไทยอ่ะครับ  E06 งั้น ถ้าผมได้บินกับที่ไหน ก็ถือว่าภูมิใจทั้งคู่สินะครับ  E47  เฮ่อ ๆ แต่ตอนนี้ เอาเป็นว่า เรียนให้มัน จบ ป.ตรีให้ได้ก่อนดีกว่า เฮ้อออ  O12 แต่ถ้าใครมีข่าวว่าเค้าจะรับ SP โปรดบอกกันด้วยเน้ออครับ เฮ่อ ๆ hackman_jkk@hotmail.com

ถ้ามี2สัญฃาติก็OKเลยปายยครับบบ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ยังไงก็รักนะ หางม่วง อิอิ

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
คนเราเนาะ..ถ้ายึดมั่นในความพอดีตามเศษร์ฐกิจพอเพียงก้อคงไม่ดิ้นรนหาที่ใหม่
แต่ก้อคงขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นที่เกี่ยวข้องอีกมากมาย
ที่ไหนก้อได้ที่เราทำงานแล้วสบายใจนะครับ E25 E25

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
อยู่ที่ไหน ไม่สุขใจเท่าอยู่กับคนไทย บินกับนักบินไทย เครื่องบินไทย ลูกเรือคนไทย อาหารการกินแบบไทย ที่สำคัญได้นอนบ้าน นอนประเทศไทย พ่อแม่พี่น้องอยู่กันครบ อบอุ่นแล้วคร้าบบ ความสุขทางใจหาซื้อด้วยเงินไม่ได้นะจ๊ะ ไป base ไกลๆ มันต้องเหงาบ้างแหละน่าา มีลูกเมียไปอยู่ด้วย แต่เพื่อนก็ไม่มี พ่อแม่ก็ไม่ได้อยู่ด้วย คงเหงาน่าดู

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
ผู้ใดชั่วโมงบินถึงก็ย้ายได้เลยคร๊าบบ  นักบินในกบท.จะได้ขาดแล้วก็ต้องรับSPเพิ่มขึ้น จะได้เป็นการเปิดโอกาสให้ผู้ที่อยากเป็นนักบินครับผม อิอิ O30

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
โห...น้อง job_tolip เล่นไม้นี้เลยหรือ - นักบิน 307- - นักบิน 307-

• นักรบ
  • **
อยู่ที่ไหน ไม่สุขใจเท่าอยู่กับคนไทย บินกับนักบินไทย เครื่องบินไทย ลูกเรือคนไทย อาหารการกินแบบไทย ที่สำคัญได้นอนบ้าน นอนประเทศไทย พ่อแม่พี่น้องอยู่กันครบ อบอุ่นแล้วคร้าบบ ความสุขทางใจหาซื้อด้วยเงินไม่ได้นะจ๊ะ ไป base ไกลๆ มันต้องเหงาบ้างแหละน่าา มีลูกเมียไปอยู่ด้วย แต่เพื่อนก็ไม่มี พ่อแม่ก็ไม่ได้อยู่ด้วย คงเหงาน่าดู

ช่ายแล้วครับบินที่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบินไทยเลยครับ

บินกับเครื่องหางม่วงและมีธงชาติไทยที่หางด้วย

jason

• Guest

ช่ายแล้วครับบินที่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบินไทยเลยครับ

บินกับเครื่องหางม่วงและมีธงชาติไทยที่หางด้วย

อยากไปบินหางม่วงบ้างได้เปล่าครับ....
« Last Edit: 16 February 2010, 22:20:23 +07 by DuraSail »