Author Topic: เรียนการบินที่ Australia and Canada  (Read 17406 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
สวัสดีครับ,
รบกวนขอคำแนะนำสถานที่เรียนการบินที่ประเทศ Canada และ Australia ด้วยครับว่ามีที่ไหนน่าเรียน ค่าเรียนเท่าไหร่ ใช้เวลากี่เดือน มีงาน Part-time ให้ทำระหว่างเรียนมั้ย ใครที่เคยไปเรียนช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
http://www.waaviationcollege.com.au/courses/degree/advanceddiploma_os.asp

ฝึกที่ JANDAKOT Perth, Western Australia - สนามบินเดียวกัน กับที่ฝึก Singapore airline กับ china southern
รายระเอียด อยู่ในเวปครับ ลองอ่านดู

$68,367 CASA licence ( ของออสเตเรีย)

หรือจะเรียน แบบ JAA licence (ของ EUROP) ก้อได้ ก่อนจบต้องไปต่อ muti-engline IR ที่ อังกฦษ
แต่ในบรรดา licence,  JAA theory exams ยากหน่อย CASA ยากรองมา ส่วน FAA ง่ายกว่าเยอะ

ถ้าไป CANADA ไม่แน่ใจว่าเขาไช้ FAA หรือป่าว

แต่รับรองได้เลย Australia standard สูงพอสมควร หลายสายการบินใหญ่ๆก้อฝึกที่นี้

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ได้ยินว่าที่แคนาดาจะสามารถฝึกบินได้สะดวกกว่าครับ ด้วยความที่อากาศดี ไม่มีเมฆตลอดปี
แต่ที่ออสจะต้องแย่งกันบินในวันที่อากาศดี
ส่วนการสอบ ก็ยากกว่า เนื่องจากไม่มีตัวอย่างข้อสอบใดๆทั้งสิ้น

ที่ีออสมีข้อดี 2 ก็คือใกล้เมืองไทย กับ สายการบินใหญ่ๆ ส่งเยอะ ล่ะมั๊งครับ นอกนั้น แคนาดากินขาด

มีอีกที่ที่น่าสนใจครับ
โรงเรียนการบิน TFTA Thai Flight Traning Academy by TG นี่แหล่ะครับ เอิ๊กๆ
ได้ข่าวว่าหลักสูตรผ่าน ขอ. แล้ว ฝึกกับ 3 โรงเรียนการบินของไทย (BAC, สบพ, นครพนม) ก่อน แล้วมาต่อเครื่อง Sim Airbus 330
จบออกมาได้ MPL ขึ้นบิน Route Train ได้เลย

แต่... รับสมัครเมื่อไหร่ มะทราบคร้าบ  O10

• FLY away
ก้อไม่ถึงอากาศไม่ดีตลอดปีหรอกครับพี่ ขึ้นอยู่กับว่าบินที่ไหน ของทวีปถ้าฝังตวันออกฝนจากจะตกมากหน่อยแต่ก้อดีกว่าบ้านเรามาก

แต่ South Australia กับ western Australia ก้อไม่ได้แย่ขนาดนั้นคับ 80%ก้ออากาศดี แล้วที่สำคัน ประหยัดเวลาเดินทางกับค่าเครื่องบินไปหน่อย Perth ก้อ 6 ช.ม.

ไม่รู้ว่า CANADA กินขาดอะไรบ้างคับพี่  E39

เท่าที่รู้มา Cathay Pacific ก้อ train ที่ South Australia ถ้าไม่ดีจิง สาการบินใหญ่ๆคังไม่ไป สร้าง รร. การบินของตัวเองที่นั้นหรอกจิงไมคับ

โรงเรียนการบิน TFTA Thai Flight Traning Academy by TG  ผมว่าก้อเป็นทางเลือกที่ดีนะคับ ถ้าใครสนใจจะเรียนเอง
เพราะไปเรียนต่างประเทศค่าไช้จ่ายกินอยู่สูงพอสมควร แล้วยังต้องมา convert licence อีก เหอะๆ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ก้อไม่ถึงอากาศไม่ดีตลอดปีหรอกครับพี่ ขึ้นอยู่กับว่าบินที่ไหน ของทวีปถ้าฝังตวันออกฝนจากจะตกมากหน่อยแต่ก้อดีกว่าบ้านเรามาก

แต่ South Australia กับ western Australia ก้อไม่ได้แย่ขนาดนั้นคับ 80%ก้ออากาศดี แล้วที่สำคัน ประหยัดเวลาเดินทางกับค่าเครื่องบินไปหน่อย Perth ก้อ 6 ช.ม.

ไม่รู้ว่า CANADA กินขาดอะไรบ้างคับพี่  E39

เท่าที่รู้มา Cathay Pacific ก้อ train ที่ South Australia ถ้าไม่ดีจิง สาการบินใหญ่ๆคังไม่ไป สร้าง รร. การบินของตัวเองที่นั้นหรอกจิงไมคับ

โรงเรียนการบิน TFTA Thai Flight Traning Academy by TG  ผมว่าก้อเป็นทางเลือกที่ดีนะคับ ถ้าใครสนใจจะเรียนเอง
เพราะไปเรียนต่างประเทศค่าไช้จ่ายกินอยู่สูงพอสมควร แล้วยังต้องมา convert licence อีก เหอะๆ

โอว ผู้รู้ตัวจริง ขอคารวะ 1 จอก O18
อืม พี่ก็ได้ยินเค้าเล่ามาอ่ะ
ต้องไปเบิร์ดกะโหลกซะหน่อยและ O33

แล้วน้อง golf convert ที่ไหนอ่ะคับ ตกลงเท่าไหร่อ่ะ

• FLY away
ผมมา convert ที่ไทย,BAC เหงือตกหมดไปหลายตังคับพี่ ไม่ถึงแสน แต่ ก้อหลายหมืนอยู่  E08
ผมบินไปทั้งหมด 5 ช.ม., สอบกับครูรุ่งโรช

C172- CPL,IR
Piper Senega - Muti-Eng

จิงๆผมก้ออยากเป็นครูสอนที่ BAC ระหว่างรอสอบ TG แต่คงต้องเสียนตัง convert อีกรอบ ไม่รู้จะโดนเท่าไรและไม่รู้ว่าเขาจะรับ
ครูแบบผมไม   - สอบนักบิน 304- ตกงาน ฮิๆ

• นักรบ
  • **
สวัสดีครับ,
เคยได้ยินโรงเรียนชื่อ Basair Aviation College www.basair.com.au รึเปล่าครับ ถ้ามีใครเคยไปเรียนช่วย comment ด้วยครับว่ามีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง เข้าไปอ่านแล้วก็ค่อนข้างน่าเชื่อถือแถมเรียนจบแล้วสามารถไปทำงานเป็น Flight Instructor, Charter Pilot, and Freight Pilot ได้เลย
ส่วนโรงเรียนที่สายการบิน Cathay Pacific ส่งไปเรียนชื่อว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ

• FLY away
ไม่เคยเรียนครับ

แต่ถ้าเรียน CPL จบแล้ว ก้อสามารถเป็น Charter Pilot, and Freight Pilot  ได้เลยอยู่แล้ว แต่เขาต้องจ่างเราด้วยนะครับ
ก้อบิน mooney หรือ C182 เร็วดี 145kts ไปรับไปส่งคน ส่งของ

ส่วน Flight Instructor ต้องเรียนก่อนครับ ได้
Instructor Rating + CPL + Night VFR or Instrument rating แล้วถึงจะสอนได้

โรงเรียนที่สายการบิน Cathay Pacific ส่งไปเรียนชื่อFTA  http://www.flighttrainingadelaide.com/
CP27 Graduation Video Part 2 of 3: One Day at FTA
วีดีโองานวันจบของเด็ก Cathay Pacific  ทำได้กวนมาก

• FLY away

• นักรบ
  • **
ต้องเป็น Flight Instructor ก่อนถึงจะเป็น Freight and Charter Pilot รึเปล่าครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
อืม วีดีโอมันทำกันเก่งจัง

ว๊า รุ่นเรามะมีใครทำเป็นอ่า อยากได้มั่ง

รุ่นน้องๆ ทำเก็บไว้ไปลง youtube อวดประเทศอื้นมั่งจิ๊

• FLY away
ต้องเป็น Flight Instructor ก่อนถึงจะเป็น Freight and Charter Pilot รึเปล่าครับ

อ่อ Flight Instructor  คือครูการบินครับ

Freight and Charter Pilot  คือ รับส่ง cargo กับผู้โดยสาร คนละเรื่องกันครับ

เพราะฉะนั้นไม่เกียวกันครับ Freight and Charter Pilot  ต้องมีCPL แล้วเขาต้องจ้างเราด้วย(ยากมากที่เขาจะจ้างเรา)

Flight Instructor  ครูการบินก้อต้องมี CPL +บินกลางคืน(night VFR) หรือไม่ก้อ intrument Rating ถึงจะสามารถสอนได้

• นักรบ
  • **
พอจะทราบมั้ยครับว่า Freight and Charter Pilot ต้องมีชื่อโมงบินเท่าไหร่เขาถึงจะจ้าง