Author Topic: ทำไมเค้าไม่ขุดอุโมงค์ใต้ดินล่ะครับ?  (Read 12329 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
http://www.youtube.com/watch?v=RsRfOvMMCAI&NR#

http://www.youtube.com/watch?v=bj9D5oOVDdQ#

http://www.youtube.com/watch?v=bQdgYeX4uWo#

*** Gibraltar Airport ***

สนามบินของสเปนแห่งนี้ ตั้งอยู่ระหว่างทะเลเมดิเตอร์เรเนียน ซึ่งอยู่ทางด้านทิศตะวันออก และอ่าว Algeciras ที่อยู่ทางด้านทิศตะวันตก รันเวย์ของสนามบินแห่งนี้สร้างจากกรวดผสมน้ำมันดิน มีความยาวไม่ถึง 2,000 เมตร นักบินจำเป็นต้องรู้ตำแหน่งในการลงจอดที่แน่นอนและแม่นยำ และต้องมีความพร้อมที่จะเบรคทันทีที่ล้อแตะรันเวย์ เพราะไม่อย่างนั้นมีหวังได้ลงไปจอดในทะเลแน่ๆ ที่น่ากลัวอีกอย่างคือรันเวย์แห่งนี้มีถนนตัดผ่าน เวลามีเครื่องบินขึ้น-ลง ที่กั้นถนนก็จะพับลงมากั้นไม่ให้รถผ่าน

ผมสงสัยว่าทำไมเค้าไม่ขุดอุโมงค์ลอดใต้ runway ให้รถยนต์วิ่งผ่านล่ะครับ

ทั้งสะดวกรวดเร็วและปลอดภัยกว่าการที่ต้องใช้ไฟสัญญาณกั้นทุกครั้งที่เครื่องบินจะขึ้นหรือลง

วันดีคืนดีอาจจะมีใครซักคนวิ่งไปเกาะปีกเครื่องบินขณะ take off ก็เป็นได้นะครับ  E47

ว่าแต่พี่ๆเคยมีประสบการณ์ได้ไป take off หรือ landing สนามบินแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ?  O35

ช่วยเล่าให้ฟังบ้างสิครับ  O07 

Offline Dan

• ATT01/08
บ้านเราก็มีสนามบินแบบนี้นะ
เช่น สนามบินของกองบิน 5 อ่าวมะนาว
แต่มันเป็นสนามบินทหาร เจ๋งดี อยากไปลองเหมือนกัน

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เออ ตลกดีเว๊ย สนามบินนี้ น่ากลัวจัง

อย่างงี้บนรันเวย์ต้องมี FOD (พวกเศษกรวด ขยะ อะไรก็ตามที่ทำให้เครื่องบินเสียหายได้) เยอะแหงเลย

่อืม แต่เมืองไทยเคยเห็นที่เชียงใหม่นิ แต่การจราจรไม่คับคั่งแบบนี้อ่ะ O35

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
Cool !!! ขอบคุณครับเพิ่งเคยเห็น เจ๋งมากๆ

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
เคยเห็นแต่ที่กวางเจามี อุโมงค์ลอดผ่าน Taxiway นะครับ (วิ่งเข้าไปที่ Terminal ซึ่งอยู่ตรงกลางระหว่าง 2 Runway)

ส่วนที่ไม่ทำอุโมงค์ลอด Runway อาจจะเกี่ยวกับเรื่อง PCN (http://en.wikipedia.org/wiki/Pavement_Classification_Number) หรือความสามารถในการรับแรงของ Runway ก็ได้นะครับ เดาเอานะครับ

Offline Zeus

• ATT01/08
DMKไง ทางไปสนามกอล์ฟวิ่งตัดtaxi way

Offline coconuthow

• ATT02/10
  • นักรบ
  • Whisper words of wisdom, let it be...
DMKไง ทางไปสนามกอล์ฟวิ่งตัดtaxi way

พูดแล้วนึกถึงอาทิตย์ที่แล้วอ่ะครับ ผม made a land long ที 21R แล้วกะลัง taxi ผ่าน Sierra cross 21L ไปที่ Taxiway Tango ดันเจอรถกระบะวิ่งตัดหน้า ไอตรงทางไปสนามกอล์ฟอ่ะครับ ทั้งๆที่หอบอกให้ผม taxi ผ่านได้เลย  ><

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
Land long แล้ว vacate S เนี้ย นึกถึงเป๋งเลยนะนั้น  E47

• Moderator
  • ราชาเทวะ

Offline Zeus

• ATT01/08

Offline coconuthow

• ATT02/10
  • นักรบ
  • Whisper words of wisdom, let it be...
ทำไรเหรอครับ อยากรู้ด้วยคน  - นักบิน 305-

ปล. ได้ไปบินกับพี่กอล์ฟ กฤษณ์ BAC06 มาหนนึงครับ วันนั้นผมเพิ่งได้ปล่อยเดี่ยวกับเพื่อน แกขึ้นไปนั่งเป็น safety แต่ขอนั่งฝั่งขวา วันนั้นลงดอนเืมืองลม 21L crosswind 10 กว่าknots  พี่กอล์ฟชิลล์มากครับ+ใจดีสุดๆ ฮ่าๆ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
คือมีนักบิน 2 คนคับ ไม่ขอเอ่ยนาม (และกรุณาอย่าเอาไปเอ่ยนามด้วย เดี๋็ยวซวย อ่านเป็นอุธาเห่ากันก็พอแล้ว)
บินมาลงที่ RWY 21 R แต่ก็อย่างที่ทราบคือ แฮงก้าของ BAC อยู่ฝั่ง L ใช่มะคับ
เราก็ต้อง Taxi ออกไปรอข้าม RWY ที่สาย S

แต่วันนั้นหอให้เราแท๊กซี่ออนเดอะรันเวย์คับ 555 สบายเรา ครูเคยบอกว่า Cessna เนี่ย ขึ้น-ลง บนรันเวย์ดอนเมือง 3 รอบยังไหวเลย

ว่าแล้วจะแท๊กซี่ช้าๆอยู่ใย เสียเวลาหอเค้า   Traffic (มีเครื่องรอขึ้น-ลง เยอะ) ยิ่งเยอะๆอยู่ด้วย

ก็เลยเร่ง Throttle (คันเร่งของเครื่องบิน) ไปหน่อยนึงคับ แต่ด้วยความที่เครื่อง Cessna มันมีปีกที่ยาวมาก วิ่งไปนิดเดียวเครื่องก็ลอยแล้วอ่ะ ก็เลยลอยละล่อง วิ้ว วิ้ว ผ่านหน้าหอดอนเมืองตรงนั้นเลยอ่า E47 มีรึหอจะไม่เห็น โดนด่าออกอากาศเลยคร้าบ - สอบนักบิน 306-

ผิดวินัยร้ายแรง น้องๆอย่าทำกันนะคร้าบ O07

Offline meenoi

• ATT01/08
ทำไรเหรอครับ อยากรู้ด้วยคน  - นักบิน 305-

ปล. ได้ไปบินกับพี่กอล์ฟ กฤษณ์ BAC06 มาหนนึงครับ วันนั้นผมเพิ่งได้ปล่อยเดี่ยวกับเพื่อน แกขึ้นไปนั่งเป็น safety แต่ขอนั่งฝั่งขวา วันนั้นลงดอนเืมืองลม 21L crosswind 10 กว่าknots  พี่กอล์ฟชิลล์มากครับ+ใจดีสุดๆ ฮ่าๆ

พูดดีๆนะครับ ครูกอล์ฟเค้าเช็คเว็บบอร์ดนี้บ่อย  E47

Offline romeo

• ATT01/08
  • ทหารเลว
 O29
พาดพิงเหรอครับ ศิษย์การบิน
สงสัยผมต้องเปลี่ยน style ตัวเองเเล้ว ชิลล์เกิน
 O30 O30 O30

• Moderator
  • ราชาเทวะ