Author Topic: จำเป็นไหมที่ทุกครั้งที่ สบพ. เปิดกลุ่มเรียน CPL ใหม่จะเปิดรับทุนส่วนตัวด้วยครับ?  (Read 12090 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมเห็นตารางการเรียน CPL ของ สบพ. ซึ่ง AP-82 และ AP-83 จะเปิดเรียนในต้นเดือน มี.ค.และ มิ.ย. 53 นี้

http://www.catc.or.th/2009/training/training2009_1.html#flying

ผมจึงสงสัยว่าจำเป็นหรือไม่ครับที่ทุกครั้งที่ สบพ. เปิดกลุ่มเรียน CPL ใหม่จะเปิดรับศิษย์การบินทุนส่วนตัวด้วยครับ?

เพราะถ้าเปิดรับ ผมกะจะลองไปสอบดูน่ะครับ เพราะอยากมีโอกาสได้ลองตรวจร่างกายโดยเวชศาสตร์การบินของกองทัพอากาศไปด้วยน่ะครับว่าจะผ่านเกณฑ์มาตรฐานหรือเปล่า?

ขอบคุณมากครับ  E18

ปล.ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด การตรวจร่างกายโดยเวชศาสตร์การบินของกองทัพอากาศนั้น ผมไม่สามารถเดินไปขอรับการตรวจได้ด้วยตัวเองใช่ไหมครับ ต้องถูกส่งตัวจากสายการบินหรือโรงเรียนการบินเท่านั้น?

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อืม อันนี้ท่าทางจะเป็นการเปิดรับทุนส่วนตัวนะครับ SP ของบริษัทต่างๆยังมีค้างอยู่อีกเหรอคับ (หรือมีของการบินไทยค้างอยู่หว่า ไม่แน่ใจ E53)

2.3 ล้านเลยเชียว โอว E39

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ตอบ

สามารถสมัครเข้าไปเรียนได้เลยครับ สบพ.ปกติจะเปิดสำหรับทุนส่วนตัวอยู่แล้ว บางทีทุนส่วนตัวก็เรียนกับศิษย์การบินไทย หรือบางทีก็มีเฉพาะการบินไทย แล้วแต่ requirement ของช่วงนั้นๆ

ส่วนที่ว่าจะเปิดเรียน มีนาคมนั้น น้องควรโทรเข้าไปถามพี่เจี๊ยบเค้าเลยว่าสมัครทันไหม เพราะมันต้องมีตรวจเวชศาสตร์

ส่วนเวชศาสตร์นั้น พี่เข้าใจว่าน้องเข้าไปขอตรวจได้เลยครับ

ส่วน2.3ล้านนั้นแบ่งเป็น4งวดเกือบเท่ากัน

Offline explorer

• ประชาชน
ตอบ

สามารถสมัครเข้าไปเรียนได้เลยครับ สบพ.ปกติจะเปิดสำหรับทุนส่วนตัวอยู่แล้ว บางทีทุนส่วนตัวก็เรียนกับศิษย์การบินไทย หรือบางทีก็มีเฉพาะการบินไทย แล้วแต่ requirement ของช่วงนั้นๆ

ส่วนที่ว่าจะเปิดเรียน มีนาคมนั้น น้องควรโทรเข้าไปถามพี่เจี๊ยบเค้าเลยว่าสมัครทันไหม เพราะมันต้องมีตรวจเวชศาสตร์

ส่วนเวชศาสตร์นั้น พี่เข้าใจว่าน้องเข้าไปขอตรวจได้เลยครับ

ส่วน2.3ล้านนั้นแบ่งเป็น4งวดเกือบเท่ากัน

ช่วงในการจ่ายแต่ละงวด นี้เว้นกี่เดือนครับ

Offline explorer

• ประชาชน
3เดือนครับ ขอผ่อนผันได้
เข้าใจว่าผ่อนผันได้ 3 เดือน ถูกต้องมั้ยครับ O35

• ATT01/08
จ่าย4งวด แบ่งเป็น3เดือนจ่ายที อาจจะขอเลื่อนจนเลย3เดือนไปได้

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
ต้องลงทุนหน่อยนะครับ เหมือนกับการเล่นหุ้น ถ้าโชคดีได้งานก้อได้กำไรแหละครับ แต่ถ้าไม่ได้คิดเสียว่าได้มาสัมผัสกับชีวิตอีกด้านหนึ่งที่คนน้อยคนนักจะได้สัมผัสบรรยากาศและการใช้ชีวิตอย่างนี้..รับรองมีทุกรสครับ ทั้งดีใจสุดๆ...เสียใจสุดๆ...ผิดหวัง...ท้อแท้...มีกำลังใจ...ความพยายาม...ความประทับใจ...ตื่นเต้น..ตื่นตา...ได้ใช้คำที่ว่า..ลูกผู้ชาย ชีวิตต้องสู้....อื่นๆอีกมากมายครับ O22 O22

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ขอ confirm ครับ ได้รับรู้ประสบการณ์ ที่น้อยคนจะได้สัมผัสกับมันครับ O02 O02

• ATT01/08
ประสบการณ์เศร้า เหนื่อย ท้อแท้ ที่น้อยคนนักจะได้สัมผัสมัน E11