Author Topic: จบ CPL จากต่างประเทศ สมัคร QP สายการบินในไทยได้ใช่ไหมคับ  (Read 10425 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline worrachatr_p

• ทหารเลว
  • *
  • Clear for take off
จบ CPL จากต่างประเทศ สมัครสายการบินในไทยได้ใช่ไหมคับ
เผือเป็นทางเลือกน่ะครับ O29

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมก็อยากทราบรายละเอียดการเรียน CPL ที่ต่างประเทศเหมือนกันครับ ว่าควรจะไปเรียนที่ประเทศไหนดี , โรงเรียนอะไร , หลังจากจบแล้วต้องทำอย่างไรบ้าง ฯลฯ...

เห็นพี่ DuraSail เคยบอกไว้ว่าจะเอาโรงเรียนสอนขับเครื่องบินที่ออสเตรเลีย กับนิวซีแลนด์ มาแนะนำน้องๆ ไม่ใช่หรือครับ...ผมรออยู่นะครับพี่เป๋ง

ขอบคุณมากครับ

O07

Offline karn

• ทหารเลว
  • *
อยากทราบเหมือนกันครับ รบกวนด้วยคนนะครับสำหรับผู้ที่มีข้อมูล O07

Offline grid

ผมอยู่ซิดนีย์ครับ มา่นั่งคำนวนต่างๆดูแล้วเรียนบินที่ออสอาจดูเหมือนถูกกว่า แต่ก็ยังไม่รวมค่ากิน ค่าอยู่ ค่าเดินทางค่าครองชีพอื่นๆอีก รวมแล้วก็เท่าๆกัน

แล้วผมเหมือนเคยได้ยินว่า่หลังจบต้องไปเสียค่า converse license อีกแสนนึงครับ

ฝนฟ้าอากาศที่ซิดนีย์หรือออสเตรเลียไม่ดีเท่าไหร่ก็อาจไม่ได้บินตามที่เ่ราจองไว้ เพราะเครื่องที่นี่ต้องจองครับ พี่คนนึงที่รู้จักก็เรียนบินที่นี่ เขาบอกว่าบินน้อย เพราะอากาศแย่และอีกหลายปัจจัย คือ ที่เขาบอกว่า ปีนึง ก็อาจจะไม่ใช่ 1 ปีก็ได้ครับ อาจจะมากกว่านั้น ค่าใช้จ่ายอื่นๆก็มากตา่มครับ

ผมเคยอยากเรียนนะ ทุนส่วนตัว แต่คิดไปคิดมาแล้วมันเสี่ยง คือเราลงทุนไปสองล้านกว่า (รวมหมด) แต่เราก็ยังไม่รู้เลยว่าหลังจบเราจะได้งานที่ไหน เมื่อไหร่
เพราะสายการบินต่างชาติก็ต้องการชั่วโมงบินสูงครับ ซึ่งในไทยก็มีแค่การบินไทยกับบางกอกเท่านั้นที่เปิดรับ

ลองคิดกันอีกทีครับตัดสินใจนานๆก่อนครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เรียนบินด้วยทุนส่วนตัวก็ลำบากอย่างที่น้องเค้าว่าเลยครับ
นี่พี่เพิ่งทราบนะครับว่าอากาศที่โน่นไม่ค่อยดี แล้วไอ่ที่เราจองไป แต่ไม่ได้บิน เค้าจะคิดตังค์ป่าวอ่า

Converse license ต้องสอบกับ ขอ จริงๆครับ
แต่ไม่น่าจะถึงแสนนะ แพงไปป่าว E53

โรงเรียนที่ออส กับ นิว ยังไม่ได้ดูอ่าคับ รอก่อนน้า

Offline grid

ใช่พี่จ๊อบหรือเปล่าัครับ ^^^^^^

พี่คนที่บอกผมมาเขาเรียนมา 4 ปีแล้วอ่ะครับ ไม่รู้ยากหรือเปล่า หุหุ แต่้เขาบอกว่าเขาถามเพื่อนที่เป็นนักบินการบินไทยตอนนี้ก็ซีเนียร์โค 747 ละครับ เกี่ยวกับการบิน เพื่อนพี่เขาถามว่าเรียน CPL เรียนขนาดนี้เลยหรอ

ผมเลยคิดว่าต้องยากแน่ๆครับ

จองไว้ไม่ได้บินก็ไม่เสียตังมั้งครับผม

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
บ่ใช่คับ พี่เป๋งคับ แต่พี่ดูแลเรื่องนี้ใน บ จ๊อบแหล่ะคับ เอิ๊กๆ แต่ยังไม่ได้หาเลยอ่า E47