Author Topic: การบินไทยจะยกเลิกเที่ยวบิน  (Read 23934 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
ได้ข่าวว่าปีหน้าการบินไทยจะยกเลิกเที่ยวบินไปยังพิษณุโลก/แม่ฮ่องสอน และอุบล แล้วให้นกแอร์บินแทนหรือครับ แล้วอย่างนี้ผู้ที่บินอยู่มีผลกระทบอะไรหรือไม่ครับ
หรือว่าดีเสียอีกจะได้บินน้อยๆ O07 O07

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

เห็นผู้ว่า อุบลออกมาแถลงข่าวไม่ยอมให้นกแอร์บิน...แล้วนักบินของ บดท.ที่บินในเส้นทางนั้นจะไปทำอะไรครับ O31 O31

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ย้ายครับ ไปบินเครื่องอื่น
แต่ ถ้าโอกาสไม่อำนวย อาจได้นั่งตบยุงแทน

Offline Athrun

ดูจากรูปการณ์และความเป็นไปได้ทั้งหมด

ผมค่อนข้างมั่นใจแล้วว่าปีหน้าการบินไทย

จะไม่มีการเปิดสอบ SP อย่างแน่นอนครับ

E08  E08  E08

ปล. ขอให้ผมคาดการณ์ผิดด้วยเถอะ...สาธุ  - นักบิน 309-

• Moderator
  • ราชาเทวะ
พี่ก็ว่างั้น แต่ก้ไม่แน่ เพราะเดี๋ยวเครื่องจะมาใหม่เยอะพอควรอ่ะคับ
พวกพี่ที่อยู่ 737 มีแค่หยิบมือเดียวเอง ไม่พอกับความต้องการของเครื่องหรอกครับ

แต่ให้พี่เดานะ คงปลายปี 2010 อ่ะแหล่ะ มั๊ง??

Offline Tonti

• ATT01/08
เอ่อ
คุณพี่เป๋งครับ
ผมรู้สึกว่าคุณพี่บินเยอะก็บ่น บินน้อยก็บ่นนะครับ เนี่ย 55 O28

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ไอ้เป๋ง ไอ้ขี้บ่น โดนไอ้ต้นแดก 55 E47

ผมชอบแวปนี้ก้อเพราะอย่างนี้คือมีการแซว  O34หยอกล้อ O20 เฮฮา  O10ตามประสา  E06ไม่เหมือนเวปอื่น แต่ก้อได้สาระของความเป็นเพื่อนที่ดีครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
เอ่อ
คุณพี่เป๋งครับ
ผมรู้สึกว่าคุณพี่บินเยอะก็บ่น บินน้อยก็บ่นนะครับ เนี่ย 55 O28

เอิ๊กๆ มีไรแมะ - นักบิน 301- ก็จาบ่นอ่ะ E46

มีคนเขาบอกว่าคนบ่นเนี่ยคือคนที่ไม่ซีเรียส...มีรัยก้อรีบระบายออกมา ไม่เก็บไว้ในใจ ทำให้อารมแจ่มใสตลอดเวลาเป็นที่รักของพี่ๆน้องๆ จิงมั้ยครับคุณเป๋ง - นักบิน 303-

• Moderator
  • ราชาเทวะ
มีคนเขาบอกว่าคนบ่นเนี่ยคือคนที่ไม่ซีเรียส...มีรัยก้อรีบระบายออกมา ไม่เก็บไว้ในใจ ทำให้อารมแจ่มใสตลอดเวลาเป็นที่รักของพี่ๆน้องๆ จิงมั้ยครับคุณเป๋ง - นักบิน 303-

ถูก ถูก ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบ ^^'

ตอนปีใหม่ก้อได้มีโอกาสคุยกะเพื่อนๆที่อยู่ในวงการได้ข่าวว่าจะมี พนง.บางส่วนของ บดท.ย้ายมาอยู่นกแอร์เพื่อช่วยมาบินให้ E08 E08

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ตอนปีใหม่ก้อได้มีโอกาสคุยกะเพื่อนๆที่อยู่ในวงการได้ข่าวว่าจะมี พนง.บางส่วนของ บดท.ย้ายมาอยู่นกแอร์เพื่อช่วยมาบินให้ E08 E08

จิงเหรอคับ ไม่อาวน้าาาาา

Offline Zeus

• ATT01/08
เมื่อวานก็เพิ่งคุยกะกัปตัน เค้าถามว่า"แล้วนกแอร์มันจะหานักบินทันได้ยังไง" O15
หาไม่ทันก็ไม่ต้องเอาไปสิว้า นักบินก็ไม่มีเครื่องก็จะเอา ไส้ติ่งแอร์ชัดๆ O12

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **

Offline Oakie

• ATT01/08
  • ทหารเลว
นกแอร์น่าจะหานักบินทันแน่ครับ คนที่เทรนก่อนหน้านี้หลายคน เช่นครูเราที่  Bac เทรนเส็ดแล้วได้  Type 737 ไปแล้วหลายคน เรียกกลับมาได้เลย เข้าซิม เดือนเดียวก็ได้ละมั๊งครับ อีกอย่างนักบินเค้าบินไม่เยอะนะ ที่มีอยู่ เพื่อนผมบินอยู่ ถ้า เพิ่มเครื่องไปก็บินถี่ขึ้นก็คงได้ล่ะ
ขาดทุนก็รีบเอาไปเถอะครับ
บาง Station ผู้โดยก็น้อย ช่างกะพนักงานอื่นๆของเราตึม เพิ่งไปมา เครื่องกำลัง taxi เข้า นับคนได้ 7 คนได้ ชุดการบินไทยทั้งนั้น เยอะไปมั๊ยครับ KK กับ KO บอกขาดทุนตรงนี้แหละ ค่าใช้จ่ายพนักงานสูง

บ่นเยอะๆครับ O34 O34เผื่อว่าผู้ที่รับผิดชอบด้านนี้เขาจะได้ยินมั่ง O34 O34

• ATT01/08
ที่ว่าขาดทุนเนี่ย ถึงผู้โดยสารเต็มมันก็ตีว่าขาดทุน ไม่ว่าบินยังไงก็ขาดทุนยกเว้นขายตั๋วยืน(แบบนโยบายของสายการบินจีน)
เพราะพนักงานเยอะเกิน แล้วถึงปิด station พนักงานก็แค่ย้ายไปย้ายมา มันลดcostซะที่ไหนกัน(Okaieมึงอยากย้่ายแล้วใช่มั้ย กูรู้ทันนะ - นักบิน 303-)

ไม่ได้แค่บ่นครับ ทำหนังสือไปถึงฝ่ายบริหารกันแล้วต่างหาก E37

Offline GForce

• ATT01/08
ที่ว่าขาดทุนเนี่ย ถึงผู้โดยสารเต็มมันก็ตีว่าขาดทุน ไม่ว่าบินยังไงก็ขาดทุนยกเว้นขายตั๋วยืน(แบบนโยบายของสายการบินจีน)
เพราะพนักงานเยอะเกิน แล้วถึงปิด station พนักงานก็แค่ย้ายไปย้ายมา มันลดcostซะที่ไหนกัน(Okaieมึงอยากย้่ายแล้วใช่มั้ย กูรู้ทันนะ - นักบิน 303-)

ไม่ได้แค่บ่นครับ ทำหนังสือไปถึงฝ่ายบริหารกันแล้วต่างหาก E37

ดูจากการตอบแต่ละกระทู้แล้วเนี่ย นี่มันอนาคต OS ชัดๆ

• ATT01/08
  • ทหารเลว

เหอะๆๆๆ คืออันนี้ผมก็ไม่ทราบอะนะครับ พูดจากที่ได้ไปนั่งคุยกับ KK และ KO ตาม Station ที่จะปิด แล้วก็จากญาติผู้ใหญ่ที่พอจะอยู่การบินไทยแถวชั้นบนๆ เล่าให้ฟังนะครับ เหอะๆ ก็ทำหนังสือไปก็ได้ครับ แค่เศษกระดาษ จาไปสู้อะไรกับ ฝ่ายบริหาร และ การเมืองครับ อยู่ดีๆบินสงบๆ ให้ย้ายก็ย้ายครับ ไปเรื่อยๆชีวิตมีความสุขดีครับ

คนไทยส่วนมากก้อเป็นแบบนี้..ไม่มีปากมีเสียง ปล่อยให้ใครทำอะไรได้ตามสบาย...แต่ผมว่าใบอร์ดเราหลายคนที่ไม่ใช่เป็นคนแบบนี้แน่นอน..ถึงได้ออกมาบ่นกัน O34 O34

• Moderator
  • ราชาเทวะ
บ่นมากก็ไม่ดีคับ ต้องดูทิศทางลมด้วยอ่ะ

เคยได้ยินไหมครับ..ที่ขอเป็นไม้ซีกจะมางัดไม้ซุง O20 O20

• ATT01/08
กิ่งไม่ก้าเดียวย่อมหักง่ายดาย หากรวมกันไว้ย่อมก่อเกิดพลัง

• ATT01/08
  • ทหารเลว

• ATT01/08
^
^
^
นี่แหละคนไทยส่วนมากที่Oldjetว่า O27

• ATT01/08
  • ทหารเลว
เหอๆๆ ถ้าคนส่วนน้อยที่บอกเนี่ยเก่งกันมาก ทำไมไม่มีปัญญาไปเป็นผู้บริหาร หรือบอร์ดอะคับ อิอิ ความรู้เยอะเชียว วันหลังมีรับสมัคร DD ไรงี้ลองไปสมัครดูนะคับ ถ้าคุณสมบัติถึง   E30 E30 E30 ขำๆนะ

• ATT01/08
ก็รู้กันอยู่ว่านี่ประเทศอะไร - นักบิน 305-