Author Topic: โจทย์ประลองปัญญา  (Read 61312 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
เลข 7 ตัว ไม่ค่อยแน่ใจครับ คงต้องปรึกษา Dan

ถ้า Dan มาอ่านคงหัวเราะหึหึ ปรมาณว่าคำถามนี้กูเคยถามพวกมึงตอนไปค่ายทหารแล้วไม่จำกันบ้างเลย

คิดว่าตอบ 24 ครับ ส่วนวิธีคิดข้อนี้ กับ วิธีคิดเรื่องชาวยิว เดี๋ยวผมขอ confirm ท่าน sparrow  180 IQ ก่อนไว้จะมาอธิบายครับ

เพราะโจทย์ชาวยิวเนี่ย ต้องใช้วิธีอนุกรมประจุของ Laplace ในวิชา E-Math และ อนุกรมอนุพันธ์ดีกรีสูงของ Frobenius ในวิชา Differential Equation มาคิดรวมกันกับ อนุกรมของ Pascal ซึ่งการคิดสัมพันธ์กันทั้ง 3 อนุกรมนี้มีการสอนอยู่ใน Cal4 ที่เรียนเฉพาะนิสิตภาคเครื่องกลเรืองครับ

ผมไม่ได้เรียนวิธีการคิดผสมนี้อะครับ เนื่องจากคะแนนไม่ถึงเครื่องกลเรือ แต่เคยได้ยินท่าน Sparrow พูดให้ฟัง ยังไงเดี๋ยวผมขอไปปรึกษาท่านให้ชัวร์ก่อนแล้วกัน Post ซี้ซั้วเดี๋ยวเสียชื่ออาจารย์
อ้อใครอยากทราบวิธีคิดของแต่ละอนุกรมลองหาอ่านได้ก่อนใน google ละกันนะครับ

ว่าแต่ว่าทำไมขอเป็นเลข 7 หลักล่ะครับ ขอเบอร์บ้านเหรอครับ ทำไมไม่ขอเบอร์มือถือ   O30 O30
« Last Edit: 02 January 2010, 17:41:31 +07 by GForce »

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
โพสซี้ซั้วนี่แดกกรูแน่นอน  O30

Offline Phoebus

• StudentPilot
  • ประชาชน
  • ^^
24 เพราะตัวแรกมันเป็น เลข 0 แน่นอนใช่ไหมคับ  O08

Offline Zeus

• ATT01/08
อ่า Dan ถามไปแล้วหรอ ตอนนั้นผมไปไหนหว่า ได้ยินแต่ไอ่ที่ Vincent กะ vred มันมั่วเรื่องประตูสววรค์ประตูนรกอ่ะ(มั่วแล้วยังมั่นใจกันอีกนะ) E06
งั้นมาเฉลยด้วยเลยยยยยย(24ถูกต้องคร้าบบบบ คิดไงอ่ะ O36)

24 เพราะตัวแรกมันเป็น เลข 0 แน่นอนใช่ไหมคับ  O08
ถ้า9หลัก2ตัวแรกจะเป็น02ครับ แต่7หลักไม่ใช่ม้างงงงงง

IQได้ยินว่ามันเกิน180ได้นะ(คินดะอิจิยังเกินเลย) E33