Author Topic: สอบถามเรื่องสิทธิประโยชน์พนักงาน  (Read 11257 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Fatdream

• ATT01/10
  • ประชาชน
รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ถ้าเราเรียนบินจบจากสถาบันแล้ว กลับเข้าบริษัทพร้อมเซ็นสัญญาเป็นพนักงาน เราได้สิทธิประโยชน์เลยรึเปล่าครับ เช่น ตั๋วราคาพิเศษ
     แล้วพี่ ๆ ท่านใดใจดี พอจะบอกคร่าว ๆ ได้ไหมคับว่า schedule ตั้งแต่เริ่มเรียน ground จน route train เป็นยังไง อยากทราบข้อมูลคับ

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ผลประโยชน์ของบริษัท ไว้มาถามในบริษัทดีกว่ามั้ยจ้ะ .. หนทางยังอีกยาวไกลยิ่งนัก จบจากโรงเรียนการบินเป็นแค่จุดเริ่มต้นเล็กๆ

Offline HarU

• Moderator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
สิทธิพนักงานเนี่ย ตอนมาเซ็นสัญญาเขาจะนัดมา 1 วันเพื่อจะบอกถึงสิทธิต่างๆที่จะได้นะครับ (มีให้เซ็นอะไรไม่รู้เตมเลย) ลองถามรายละเอียดดูนะ จำมะค่อยได้ละ

schedule เรียนหลังจบก็คือเข้า ATT course นั้นเอง course นี้แบ่งเป็น ground school (เรียนหนังสือ) กับ เข้า simulator (ATT sim = 734 อันนี้เป็นการเก็บคะแนนเพื่อเลือก fleet ที่จะไปครับ) ช่วง ATT ก็เรียนเช้าเย็น จัน-ศุกร์ ตาม office ครับ ช่วงเข้าซิมก็แล้วแต่ sche ที่ได้

พอได้ fleet ก็ไปเรียน ground อีกแล้วก็เข้าซิมต่อ แล้วไป school flight .. ผ่านหมดก็ออก Route Train ครับ
ทั้งหมดก็ประมาณ 1 ปีจึงได้ออก route train (ใส่ 2 ขีดไปบินจริงๆ แต่ไปกับครู)

นี้คร่าวๆนะ เข้ามาก็รู้เอง ใจเยนๆ ได้เรียนจนเกือบลืมบินเลยละ

Offline Dan

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
แถมๆ พวกสิทธิประโยชน์ ต้องรอพ้นโปร 6 เดือนจ้า

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
แถมมั่งๆ ระยะเวลาในการเรียน Ground ในการบินไทย ทั้งหมด ก่อนที่จะได้ออกมาบินจริงๆ (Route Train) ~ 1 ปีคับ ตามที่ Hakuna บอก

แบ่งได้ประมาณนี้ (จำไม่ค่อยได้แล้วนะ)
เรียน ATT คือความรู้พื้นฐานด้านการบินเครื่อง Jet ใช้ประมาณ 4 เดือนมั๊ง จำไม่ได้ จะมีคอร์สความรู้ทั่วไปเช่น พาไปดูสนามบินสุวรรณภูมิ หอบังคับการบิน Emergency อีกครึ่งเดือน
จากนั้นมาบินซิม ปูพื้นฐาน Procedure อีก 3 เดือน
แล้วแยก Fleet ตามต้องการ
ก็เข้ามาเรียนเรื่องเครื่องที่เราเลือกเอาไว้ เพื่อเรียนรู้ระบบเครื่องอย่างจริงจัง อีก 1 เดือน
แล้วเข้าซิม ของเครื่องนั้นๆ อีก 2 เดือน รวมเวลารอไปรอมา หยุดโน่นนี่นั่น ก็ปาเข้าไป 11 เกือบ 12 เดือน พอดี - สอบนักบิน 308-

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
หนทางการบินนักบนนี่ช่างยาวไกลเสียจริงๆ เลยนะครับ

แต่ก็ไม่ท้อถอย จะตั้งใจ ตั้งใจ  O19

O11

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
แถมมั่งๆ ระยะเวลาในการเรียน Ground ในการบินไทย ทั้งหมด ก่อนที่จะได้ออกมาบินจริงๆ (Route Train) ~ 1 ปีคับ ตามที่ Hakuna บอก

แบ่งได้ประมาณนี้ (จำไม่ค่อยได้แล้วนะ)
เรียน ATT คือความรู้พื้นฐานด้านการบินเครื่อง Jet ใช้ประมาณ 4 เดือนมั๊ง จำไม่ได้ จะมีคอร์สความรู้ทั่วไปเช่น พาไปดูสนามบินสุวรรณภูมิ หอบังคับการบิน Emergency อีกครึ่งเดือน
จากนั้นมาบินซิม ปูพื้นฐาน Procedure อีก 3 เดือน
แล้วแยก Fleet ตามต้องการ
ก็เข้ามาเรียนเรื่องเครื่องที่เราเลือกเอาไว้ เพื่อเรียนรู้ระบบเครื่องอย่างจริงจัง อีก 1 เดือน
แล้วเข้าซิม ของเครื่องนั้นๆ อีก 2 เดือน รวมเวลารอไปรอมา หยุดโน่นนี่นั่น ก็ปาเข้าไป 11 เกือบ 12 เดือน พอดี - สอบนักบิน 308-

เป็นการเรียนที่มีอนาคตสุดๆสำหรับคนมีความฝันนะครับ