Author Topic: สงสัยนึดนึงครับเกี่ยวกับเรื่องชนิดของเครื่องบินเวลาเรียนครับ  (Read 8150 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline OFM

• ประชาชน
คือผมไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเลยและก็สงสัยมาโดยตลอด เลยว่าจะลองถามพวกพี่ๆดู ว่า ถ้าเรียนจบตามหลักสูตรของการบินแล้ว เวลาจะเข้าประจำการตาม fleet ใหน หรือจะถูกให้เลือกว่าจะขับเครื่อง type อะไรนี่เค้าดูยังไงครับ มันเหมือน ตอนเลือกสาขาตอนเรียนมหาวิทยลัยตอนปีหนึ่งหรือเปล่าที่ต้องดูคะแนนแล้วค่อยเลือก majorอะไรพวกนี้อะครับสงสัยจริงๆครับ

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
มันขึ้นกับเวลาตกฟาก และผลการเรียนครับ

ขึ้นกับว่าปีนั้นบริษัทเปิดรับ fleet ไหนบ้าง , คนที่มีคะแนนการเรียนดี ก็มีสิทธิ์จะได้เลือก fleet ก่อนสำหรับปีนั้นๆ ครับ  .. แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เป็นการตกลงกันในหมู่เพื่อนฝูงที่เรียนด้วยกันเองก่อนครับ ถ้าตกลงกันไม่ได้ค่อยมาดูอีกทีว่าจะเอายังไง

Offline HarU

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
มันขึ้นกับเวลาตกฟาก และผลการเรียนครับ

ขึ้นกับว่าปีนั้นบริษัทเปิดรับ fleet ไหนบ้าง , คนที่มีคะแนนการเรียนดี ก็มีสิทธิ์จะได้เลือก fleet ก่อนสำหรับปีนั้นๆ ครับ  .. แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เป็นการตกลงกันในหมู่เพื่อนฝูงที่เรียนด้วยกันเองก่อนครับ ถ้าตกลงกันไม่ได้ค่อยมาดูอีกทีว่าจะเอายังไง

ส่วนจะเปิด fleet ไหนบ้างก็รอจนใกล้มากๆแล้วค่อยเชื่อนะ เพราะในการบินไทยอะไรก็เกิดขึ้นได้   E06

Offline earthwormz

• ATT02/08
เหมือนที่ไปเรียน ATR แล้วโดนส่งกลับมาเรียน 737 ใหม่ ฮุ ฮุ

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
เหมือนที่ไปเรียน ATR แล้วโดนส่งกลับมาเรียน 737 ใหม่ ฮุ ฮุ

เพื่อนในรุ่นก็ใจร้ายเหนอะ ส่งเพื่อนร่วมรุ่นไป ATR ซะงั้น (แทนที่จะเสียสละไปเอง  O08)

Offline OFM

• ประชาชน
งั้นผมขอถามต่อนะครับว่า แล้วพอเข้าประจำการแล้วอีกนานใหมครับที่สามารถตัดสินใจเปลี่ยน fleet ใหม่ได้อีกครั้งอะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ปกติ ก็ราวๆ 1-2 ปีครับ สำหรับ B734 และ A300-600 ก่อนย้าย

Offline Zeus

• ATT01/08
ตอนนี้แผนเรื่องfleetตอนนี้ยังไม่มีความชัดเจนครับ
เครื่องใหม่ก็ไม่รู้จะซื้ออะไรยังไง เครื่องเก่าก็ไม่รู้ว่าจะให้เช่าหรือยังไงต่อ
confirm ว่าข่าวเปลี่ยนได้รายวันครับ