Author Topic: ตลาดศาลเจ้า สุราษฎณ์ธานี อร่อยหลายร้านมากอ่ะ  (Read 15909 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
มาคนเดียวอีกแล้วครับผม เป็นนักบินเค้าว่าเหงา มันก็เหงาจริงๆเหมือนกันนะเนี่ย O22

ว่างๆเลยนั่งรถออกไปตลาดศาลเจ้าครับ ไปหาอะไรกินซะหน่อย E37
ผมว่าจังหวัดสุราษฎร์นี่ของถูกมากๆเลยอ่ะ คิดดูนั่งรถตั้งไกล คนเดียวด้วย เก็บ 20 บาท ไม่ต่อเลย เกรงใจ หาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว

ถึงแล้วก็เดินเล่น เล็งก่อนว่าเอาร้านไหนดี เลยนึกอยากลองครับ เอาวะ ผัดไท มันมี 2 ร้าน รสเด็ดทั้งคู่ มาลองชิมดูทั้งคู่มันซะเลย

ว่าแล้วก็เข้าไปนั่งกินร้านป้าหนุ่ยก่อนคับ ร้านนี้คนเยอะตลอดกาล รอกันเพียบ สั่งพิเศษซะเลย 25 บาท ได้กุ้งมาตัวนึง ไข่ 1 ฟอง(ตรงนี้แอบเซ็ง  E11) แต่ขอบอกว่ารสชาติดีครับ หวานหน่อยนะ หน้าตาเหมือนจะเผ็ด แต่ไม่เผ็ด กลมกล่อมดีอ่ะ ผักที่เค้าเอามาให้กินแกล้มก็สด เย็นๆ กรอบๆ เข้ากันได้กับผัดไทบ้านฉางของป้าเค้า
เกือบอิ่มและ น้อยไปนิด เลยเหลือท้องเอาไปชิมร้านตรงข้ามได้พอดี

ว่าแล้วก็ก็เดินอ้อมๆไปนิดนึง กลัวน่าเกลียด แล้วก็แว๊บเข้ามาสั่งของร้านแม่ทองใบ (คงเป็นยายที่ยืนผัดอยู่แหล่ะ) เอาแบบใส่ไข่เหมือนกัน จะได้ไม่น้อยหน้า เอิ๊กๆ แต่ จืดไปหน่อยอ่า หรือว่าเราเริ่มอิ่มก็ไม่รู้ หรืออาจจะติดรสหวานจากร้านตรงข้ามไปแล้วก็ได้ เลยเหมือนไม่ค่อยอร่อยเท่าร้านป้าหนุ่ยอ่ะคับ

ลองไปชิมสลับกันดูก้ได้นา ไปแม่ทองใบก่อน แล้วกลับมากินป้าหนุ่ย ดูดิ๊ว่าจะสลับกันป่าว
สรุป ป้าหนุ่ยชนะคร้าบ แพงกว่า 5 บาท แต่ก็กลมกล่อมกว่าอ่ะ

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
จากนั้นก็ไปซื้อขนมคับ กลัวหิวตอนกลางคืน เจออันนึงน่ากินมาก ข้าวเกรียบปากหม้อ แบบน้ำ
ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนเลยอ่ะ ต้องลองซะหน่อย

ร้านนี้อยู่สุดทางเลยคับ ตรงแยกย่อยอันแรกที่จะเจอน่ะ เลี้ยวซ้ายเข้าไป ยายแกทำอย่างขะมักเขม่นเลย สดๆ ร้อนๆ แต่... ยังไม่ได้ชิมเลย ยังอิ่มอยู่อ่ะ ไว้จะเข้ามาเล่าใหม่

ปล. เดินผ่านดูโน่นนี่นั่นไปเรื่อย เจอป้าร้า่นขายถั่วต้มดูทีวีอยู่ แต่แว๊บๆว่าจอแกบางมากๆอ่ะ เลยไปชะโงกดู  E39 ตกใจเลย ป้าร้านถั่วต้ม ดู SAMSUNG LED TV series 6 เลยนะ จอบางเฉียบ ภาพคมชัดเป๊ะ

กูอยากลาออกไปขายถั่วต๊มมมมมมม O21

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ไปมาและ น่ากินทุกร้านเลยว่ะ
ไปลองข้าวหมกไก่กับบะหมี่เกี๋ยวมา
ข้าวหมกอร่อยกว่าในกรุงเทพเยอะ
บะหมี่ก็น้ำซุปเข้มข้นสุดๆ หมูแดงออกหวานๆ อร่อยดี
ใช้ได้ทั้งคู่ ผัดไทคนเยอะขี้เกียจรอเลยไม่ได้กิน
ก่อนกลับก็เห็นร้านห่อหมกปลาย่างเสียบคนยืนรอซื้อเต็มร้าน คิดว่าต้องเด็ดมากแน่ๆเลยซื้อมาลองมั่ง
แต่พอกินไปแล้วผิดหวังเล็กน้อย หรือหวังไว้มากเกินก็ไม่รู้นะ รู้งี้ซื้อไก่ทอดมาแทนดีกว่า

- สอบนักบิน 302- - สอบนักบิน 302- - สอบนักบิน 302-

ปล.ครูโบเคยบอกว่า รถที่เนี่ย ไม่ต้องถามราคา จ่ายไปเลย15บาท ถ้าถามมึงโดน20แน่นอน
วันที่ไปกะพี่เทพลองมาแล้ว ขาไป20(ถามก่อนจ่าย)ขากลับ15(ไม่ถาม จ่ายเลย)
คนไทยด้วยกัน 5บาทมันก็เอาเนอะ O27
(ราคานี้เฉพาะในเส้นทางนะ ถ้าวิ่งนอกทางหลัก อาจจะโดนเที่ยวละ70-80ได้ พี่วินเจอมาแว้ว)

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
หืม กูว่า 15 ก็ถูกแล้วนะ
เกรงใจอ่ะ คนดียวพี่แกก็วิ่ง เลยไม่กล้าให้ 15 อ่ะ

จริงๆมันก็เขียนไว้ที่หลังรถใช่ป่ะ แต่คนมันรวยอ่ะ ช่วยไม่ได้ เอิ๊กๆ O30

Offline Bocourts

• ทหารเลว
  • *
 E06 ไม่รู้ช้าไปไหมการตอบกระทู้นี้
สำหรับคนไปสุราษณ์ผมอยากจะขอแนะนำไป อ.กาษจณดิษฐ์ เลยอ.เมืองไปหน่อย ประมาณ 20 กม.

ไปปากน้ำท่ากระแด๊ะครับ

บริเวณนี้มีร้านอาหารทะเลขึ้นชื่อพอๆกับในเมืองเลย เช่นร้านเคียงเล เปิดมานานกว่า 15 ปีละ อาหารอร่อยราคาไม่แพง แต่ข้อเสียมีอย่างคือ ถ้าไปตอนเทศกาลไม่แนะนำคนเยอะมาก ร้านจะดูแลลูกค้าไม่ดี แล้วอีกอย่างอย่านั่งข้างล่างแพนะครับยุงเยอะ แต่รับประกันอาหารอร่อยๆครับ

ปล.ไปก่อนพระอาทิตย์ตกดินนะครับ สวยมากมาก

Offline Patat

• ทหารเลว
  • *
ผมเคยโดน จากตลาดในเมืองสุราษ ไปสนามบิน แบบเหมาๆเลย เพราะรีบกลัวจะตกเครื่องครับ

รถสองแถวแบบมินิ โอ้โห ชาร์จผมซะ 300-400บาท อ่ะครับ แบบว่าตอนแรกก็อึ้ง แต่รีบครับ

แต่ลุงแกก็ใจดีชวนผมคุย แถมแกยังเอายาเซ็กให้ผม ก็ละรับๆไว้คับ แต่ไม่กล้าใช้นะคับ

ให้เพื่อนไป

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ผมเคยโดน จากตลาดในเมืองสุราษ ไปสนามบิน แบบเหมาๆเลย เพราะรีบกลัวจะตกเครื่องครับ

รถสองแถวแบบมินิ โอ้โห ชาร์จผมซะ 300-400บาท อ่ะครับ แบบว่าตอนแรกก็อึ้ง แต่รีบครับ

แต่ลุงแกก็ใจดีชวนผมคุย แถมแกยังเอายาเซ็กให้ผม ก็ละรับๆไว้คับ แต่ไม่กล้าใช้นะคับ

ให้เพื่อนไป

เอ่อ มีของแถมด้วย O35