Author Topic: สายตาสั้น ซ้าย 150 ขวา100 สมัคได้ไหมครับ  (Read 15537 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline bigthemaster

• ทหารเลว
  • *
คืตอนนี้ผมเครียดมาก จากเกรด 3.78เหลือ1.73 ขนาดไหนคิดดูครับ ได้โปรดแอดเมลผมด้วยเถิดครับ เมลผมthebigmaster_01@hotmail.com อยากทราบว่า ที่เขาพูดกันสั้นไม่ถึง300 ถ้าสอบได้ ก็สามารถใส่แว่น เข้าไปขับเครื่องบอนได้เลย จริงหรือเปล่าแล้วโจทย์นี้ใช้ได้ทั่วประเทศหรือบางแห่งครับ

เอาเป็นว่าแอดเมลผมนะครับไปรด เครียด แอดแล้วมาคุยกัน

• ทหารเลว
  • *
ที่จริงผมอยากเป็นนักบินเพราะว่า (ชีวิต) สำหรับทหาร คงจะคิดว่า เสียไป1คนเพื่อรักษาทั้งประเทศไว้ สำหรับผมแล้ว 1 ชีวิตลองให้คุณไปเป็นดูหละ เอาเป็นว่าแค่นี้ ผมหนะอยากเป็นทั้ง นักบินและโปรแกรมเมอร์ครับ โปรแกรมเมอร์ผมพอมีความรู้มาบ้างนะครับ หลายอย่างเลย ถ้าหากว่ามีปัญหาอะไรด้านคอมมาแบ่งปันผมด้วย เอาเป็นว่า ที่ผมมาโพสครั้งนี้เพราะว่าผมอยากรบกวน พวกพี่ๆน้องๆ ผู้ใหญ่ทุกคน ช่วยคลิ๊กLink นี้http://www.yuwie.com/master_professionaly ให้ทีครับวันละหลายๆครั้งได้ยิ่งดีครับ ขอบคุณครับใครที่คลิ๊กเยอะขอให้มีความสุขในชาตินี้และชาติหน้านะครับ สาธุไม่มีไวรัสครับรับประกันได้ มันเป็นเว็บที่ผมสร้างรายได้ไว้ใช้ครับ

Offline Dan

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อืม ตอบให้ละกัน ในฐานะที่เป็นทั้งนักบินทั้งโปรแกรมเมอร์

สายตาสั้นแค่นั้นสามารถเข้าสอบได้ครับ จิงๆแล้วนั่นก็ประมาณสายตาของผมช่วงก่อนสอบนั่นแหละ
แต่เนื่องจากไม่รู้กฎข้อนี้ ผมเลยไปทำ lasik มา แล้วพอไปตรวจที่เวชศาสตร์เค้าก็บอกว่าไม่น่าไปทำมาเลย
สายตาแค่นั้น ทำให้เลนตาบางลงไปอีก ไม่คุ้ม

ส่วนได้ทุกสายการบินมั้ย คำตอบคือน่าจะได้ เพราะก็ต้องไปตรวจที่เวชศาสตร์การบิน โรงบาลภูมิพลเหมือนกัน
น่าจะใช้มาตรฐานเดียวกัน

สุดท้าย ไม่ต้องเครียดมากครับ คนที่เครียดมากๆ มักสอบนักบินไม่ผ่าน ค่อยๆเตรียมตัวไป
ถ้าให้แนะนำก็ ถ้าอยากเป็นทั้งสองอย่าง ก็เป็น programmer ไปก่อน แล้วมีโอกาสค่อยมาสอบนักบิน
Que Sera Sera (Whatever will be, will be)
 E30

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
งง เครียดทำไม สายตาสั้นแค่นี้สอบได้อยู่แล้วนิ
แต่ไอ่ที่เครียดจนเกรดตกขนาดนั้นน่ะแหล่ะ ตัวที่จะทำให้สอบไม่ได้
โปรเค้าอาจถามว่า ทำไม เกิดอะไรขึ้น ถ้าคำตอบไม่โดนใจเนี่ย กึ๋ยส์  - สอบนักบิน 306-

แล้วเว้บมันคือเว็บไรอ่ะคับ ผมเข้าไปแล้ว คลิ๊กๆดู ก็ไม่เห็นมีอะไรอ่า งง ๆๆๆๆๆ E53

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
งง เครียดทำไม สายตาสั้นแค่นี้สอบได้อยู่แล้วนิ
แต่ไอ่ที่เครียดจนเกรดตกขนาดนั้นน่ะแหล่ะ ตัวที่จะทำให้สอบไม่ได้
โปรเค้าอาจถามว่า ทำไม เกิดอะไรขึ้น ถ้าคำตอบไม่โดนใจเนี่ย กึ๋ยส์  - สอบนักบิน 306-

เห็นด้วย

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณครับ แล้วผมจะจำคำพูดครั้งนี้ไว้ ขอบคุณพี่ๆมากแต่อยากรู้วาตอนนี้ผมอายุ14 ถ้านานๆไปเลื่อยๆ มันจะขึ้นมากไหมแล้วมีวิธีแก้ไหม

• ทหารเลว
  • *
แล้วพี่ๆคิดว่าผมควรจะไปสอบเป็นนกบินก่อนหรือโปรแกรมเมอร์ก่อนครับถ้า จะให้สะดวกผมว่า โรแกรมเมอร์ก่อนเพราะ กฎ นักบินยังขนาดนี้ผมคงตายแน่ถ้าไม่ได้มาบิน แล้วอยากทราบว่าถ้าผมไปเป็นโปรแกรมเมอร์ก่อนผมจำได้ว่าครั้งนึงผมเคยคล่อง คอมพ์ มาก แต่หลังจากไปเยี่ยม ญาติสักพักมาอีกทีมีหลายเรื่องที่ลืมเหือดหายไปจากสมอง แล้วถ้าเป็นนักบินเขาจะมีคอมให้ใช้เพื่อกระตุ้นความจำบ้างไหมครับ

• ทหารเลว
  • *
ผมอยู่นครม นะครับ ใครที่อยู่ภาค อีสานช่วยบอกด้วยนะครับเอาเป็นว่า ครั้งนี้ผมขอขอบคุณพี่ๆที่ตอบผมกลับมาผมก็จะตอบแทนโดยการให้เว็บที่สามาถสมัคเว็บบิทได้เลย ครับเว็บ(Bit)หวังว่าหลายคนคงรู้

Bittorrent คืออะไร, Bittorrent หรือ Btt คือ Protocal ประเภทหนึ่ง ซึ่งการเชื่อมต่อเครื่องคอมพิวเตอร์เข้าด้วยกัน เพื่อการแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างกันหรือการ Share File ภายในกลุ่ม Network ในลักษณะคล้ายๆกับ
ใยแมงมุมหรือ Peer to Peer ในรูปแบบหนึ่ง แต่มีความสามารถในการ Share File สูงกว่า เพราะ P2P จะจำกัดเรื่อง จำนวนผู้ให้ Share ปริมาณการปล่อยให้ Share จากเจ้าของ File ดังจะเห็นจากการ
load file จาก LimeWire ที่บาง file มีปัญหาเรื่องจำนวนผู้ส่ง File นั้นๆ หรือการกำหนดข้อแม้ต่างๆ ของเจ้าของ file ส่วน Bittorrent เข้ามาเพิ่มความเร็วในการ
Share File ให้มากขึ้น

ข้อดีของ Bittorrent clients คือระหว่างที่เราดาวน์โหลดไฟล์ลงเครื่องเรา เราสามารถที่จะอัพโหลดแจกจ่ายชิ้นส่วนไฟล์ให้กับคนอื่นที่ต้องการจะดาวน์โหลดไฟล์เหมือนกันกับเราได้เลย
ไม่จำเป็นต้องให้เราดาวน์โหลดเสร็จก่อนถึงจะปล่อยได้

แต่ว่า Bittorrent ต้องมีส่วนสำคัญที่ให้เจ้า Btt นี้ดำรงอยู่ได้มี 3 ส่วนคือ

List of 3 items

1. Tracker Client คือ Application ที่ใช้ในการ Download/Upload File Bittorrent ซึ่งมีหลายโปรแกรม หา Download ได้จาก

application แต่ล่ะตัวก็มีความแตกต่างกันหลักๆ ก็คงเป็นแค่ interface เพราะโปรแกรมเหล่านี้ทำหน้าที่ download/upload file torrent นั้นเอง

2.Tracker Server คือแม่ข่ายทำหน้าที่เป็นตัวกลางระหว่างระหว่าง Client และทำหน้าที่เก็บรวบรวม Torrent File ไว้

3.Torrent File คือตัวสำคัญในการรับ-ส่ง Share File กัน เพราะ Torrent File นี้จะถูก Generate File ขึ้น โดยจะต้องมีการกำหนด URL ของ Tracker Server ที่ผู้ส่งจะต้องไปเป็นคนระบุไว้
และ รูปแบบประเภทของ File นั้นๆ

list end

การทำงานของ Bittorrent จะต้องมีทั้ง 3 ข้อนี้ ถ้าขาดส่วนใดส่วนหนึ่ง โครงข่ายนี้จะไม่สมบูรณ์ทันที และถ้าโครงข่ายของ Bittorrent นี้ถ้ามีผู้เข้ามาร่วมโครงข่ายนี้เยอะเท่าไหร่
การ Tranfer File ก็มีสูงยิ่งขึ้น

ดังนั้น Torrent ไฟล์ที่เก็บค่าข้อมูลตัวไฟล์จริงๆ ในความหมายนั้นคือ ไฟล์ขนาด 100MB พอสร้างเป็นไฟล์ *.torrent จะเหลือเพียงไม่กี่สิบ kb เท่านั้น ฉะนั้นแล้ว *.torrent
มีหน้าที่แค่เพียงเก็บข้อมูลต่างๆเท่านั้นเอง เช่น เก็บรายชื่อไฟล์ตัวจริง, เก็บข้อมูลชิ้นส่วนขนาดไฟล์, ชื่อผู้สร้างไฟล์ทอเร้นท์ขึ้นมา

สรุป : ไฟล์ *.torrent มีหน้าที่เพียงเก็บค่าต่างๆเท่านั้น เป็นเสมือนตัวไว้เชื่อมต่อไฟล์ตัวจริงที่เก็บไว้ในเครื่อง

Bittorrent มีความแม่นยำในการดาวน์โหลดสูง
กล่าวคือ เมื่อเราดาวน์โหลดไฟล์ประเภทเพลง หรือ หนัง ฯลฯ โอกาสที่ไฟล์จะเสียนั้นน้อยมากๆ - แทบไม่มีเลย เพราะ ไฟล์ torrent เป็นตัวเก็บชิ้นส่วนขนาดไฟล์ตัวจริงไว้
แล้วแยกซอยเป็นชิ้นเล็กๆ ทำให้ส่งถ่ายได้แม่นยำ

รูปแบบการทำงานของ Bittorrent
ที่มีการรับ-ส่ง File จาก Client หนึ่งไป Client หนึ่ง โดยจะเป็นข้อดีกว่าในระบบ FTP, HTTP ที่ข้อมูลมาจาก Server กลางอย่างเดียว
ถ้าเมื่อมีคนเข้ามาใช้ข้อมูลเยอะๆ
จะทำให้การ Tranfer ช้าลง แต่ถ้าเป็น โครงข่ายของ Bittorrent ถ้ามีคนเข้ามาใช้ร่วมโครงข่ายมากก็จะทำให้มีการ Tranfer มากขึ้นตามไป

รูปแบบการทำงานของระบบ FTP, HTTP

รูปแบบนี้เป็นการดึงข้อมูลมาจาก Server อย่างเดียว ยิ่งถ้ามีการดึง File อันเดียวกันอยู่จะทำให้ช้าลงอย่างมาก

Bittorrent มีอะไรให้ดาวน์โหลดบ้าง?
มันก็ขึ้นอยู่กับผู้แชร์ว่าจะอัพโหลดอะไรขึ้นไปบ้างเพื่อแบ่งปันกับคนอื่น แต่ที่พบพานมาก็มีทุกๆประเภท ไม่ว่าจะเป็นเพลง, ละคร, ภาพยนตร์, การ์ตูน, โปรแกรม, อีบุ๊ค,
หนังสารคดีชีวิต ฯลฯ

เล่นเนต High Speed ควรเล่น Bittorrent เป็นอย่างยิ่ง!!
เพราะจะได้คุ้มค่าเงินที่คุณเหมาจ่ายไปยังไง

อัตราการดาวน์โหลดไฟล์โดยเฉลี่ยคิดดังนี้

256/128KBPS (สภาวะดาวน์โหลด/อัพโหลด) คิดความเร็วให้ทำการหารด้วย 8 จะได้ราวๆ 32KB/16KB ต่อ วินาที

512/256KBPS (สภาวะดาวน์โหลด/อัพโหลด) คิดความเร็วให้ทำการหารด้วย 8 จะได้ราวๆ 64KB/32KB ต่อ วินาที

1024/512KBPS (สภาวะดาวน์โหลด/อัพโหลด) คิดความเร็วให้ทำการหารด้วย 8 จะได้ราวๆ 128KB/64KB ต่อ วินาที

2048/512KBPS (สภาวะดาวน์โหลด/อัพโหลด) คิดความเร็วให้ทำการหารด้วย 8 จะได้ราวๆ 256KB/64KB ต่อ วินาที

* ความเร็วอาจจะได้มากหรือน้อยกว่านี้ก็เป็นได้ครับ ไม่แน่นอน...

ศัพท์น่าเรียนรู้สำหรับการใช้งานเวบแทรคเกอร์ (เวบผู้ให้บริการดาวน์โหลดทอเร้นท์)

Seeders = ผู้ปล่อยไฟล์ (จะมีสภาวะอัพโหลดอย่างเดียวกับไฟล์ที่แชร์ไว้)

Leechers = ผู้ดูดไฟล์ (จะมีทั้งสภาวะดาวน์โหลดและอัพโหลดในเวลาเดียวกันได้)

Snatch = จำนวนคนที่ดาวน์โหลดไฟล์เสร็จ (พร้อมที่จะเป็น Seeders ได้)

Passkey = เป็นตัวเก็บค่าอัตราก็ดาวน์โหลดและอัพโหลด รวมถึงการสร้างไฟล์ทอเร้นท์ พาสคีย์จะแตกต่างกันตามแต่ละเวบทอเร้นท์นั้นกำหนดมา

Ratio = อัตราส่วนระหว่างดาวน์โหลดและอัพโหลด หลายๆเวบที่ใช้ระบบสมัคร จะกำหนด Ratio ไว้ด้วย ถ้า Ratio ต่ำๆ อาจจะดาวน์โหลดไฟล์ไม่ได้หรือต้องรอเวลาโหลด
วิธีเพิ่มRatio ให้สูงๆคือ ควรจะขยันหาไฟล์มาลงแบ่งปันเพื่อนๆให้ดูดไปใช้งานกัน หรือเมื่อท่านดาวน์โหลดไฟล์ของท่านอื่นมาเสร็จก็ช่วยปล่อยทิ้งไว้ แชร์ให้คนอื่นได้ดาวน์โหลดกันต่อๆไป

การโหลดให้ได้เต็มสปีด

- เลือกโหลดแบบมี Seeders จำนวนหลายคน เราจะดูดไฟล์จากคนปล่อยลงเครื่องเราได้ไว

- เลือกแบบ Seeders 1 คน แต่มี Leechers หลายๆคน ทำให้เราสามารถดูดไฟล์กับคนที่กำลังดูดอยู่ได้เลยนะครับ

* ทางที่ดีที่สุด ถ้ามีคนพึ่งอัพโหลดไฟล์ขึ้นไป ถ้าท่านต้องการใช้งานจริงๆ ก็ไปดาวน์โหลดได้เลย หลังจากดาวน์โหลดเสร็จก็แชร์ไว้สักพัก

การใช้งาน Bittorrent

อย่างแรกคงต้องไปหา download Application Torrent Client มาก่อน ก็เลือกเอานะครับแล้วแต่ชอบครับหาได้จาก Site ต่างๆที่เปิดให้ download ตามข้างต้น

หรือว่าจะเป็นนี่เลย ที่นิยมและใช้งานได้ง่ายสุดๆคือBitComet

สามารถดาวน์โหลดโปรแกรม BitComet 0.60 (เวอร์ชั่นที่ดีที่สุด) ได้ที่

http://download.bitcomet.com/achive/BitComet_0.60_setup.exe

* ดาวน์โหลดโปรแกรม BitComet เสร็จ ก็ให้คุณทำการติดตั้งได้เลยนะครับ

ต่อไปคงต้องไปตามหา

Tracker Server ซึ่งบาง Tracker Server ก็ฟรี สามารถเข้าไปใช้ได้เลยเพียงแค่สมัครสมาชิกเท่านั้น บาง Tracker Server ก็ต้องมีค่าใช้จ่าย ก็สามารถหา Search ได้จาก

www.google.com แล้วลองหา Tracker ที่มี File รูปแบบที่เราต้องการ แล้วทำการ load Torrent File นั้นมา แล้วใช้ Application Client เปิด File Torrent นั้น แล้วทำการ
Save ลงเครื่อง เท่านี้โครงข่าย Bittorrent ก็ได้เริ่มต้นขึ้นแล้วครับ File ต่างๆ จะเริ่มทยอย และคุณเองก็จะส่ง File ที่คุณ download มาไปในตัวเป็นการแบ่งปันกันไป
ยิ่งถ้าโครงข่ายคุณมีคนเข้ามาเยอะเท่าไหร่ File ของคุณก็จะมีการ Tranfer กันมากขึ้นทำให้เสร็จเร็วขึ้น

แนะนำเวบดาวน์โหลดไฟล์ทอเร้นท์ของเมืองนอก (ไม่ต้องสมัครสมาชิก)

http://www.mininova.org/

http://www.torrentbox.com/

http://www.bytenova.com/

ถ้าคุณใช้โปรแกรม BitComet ก็เริ่มกันเลยนะครับ!!

1. เข้าหน้าดาวน์โหลดที่เราต้องการในเวบแทรคเกอร์ เลือกจัดเก็บลิ้งค์ไฟล์ *.torrent ลงเครื่องเราได้เลย

2. ให้คุณเปิดโปรแกรม BitComet ขึ้นมาได้เลยครับ

3. เลือกเมนู "เปิด" ได้เลย

4. เลือกไปยังไฟล์ *.torrent ที่เราทำการเซฟเมื่อสักครู่

5. เลือกตำแหน่งจัดเก็บได้เลย กรณีมีหลายไฟล์เลือกเอาไฟล์ที่ไม่ต้องการออกได้
6. กำลังเริ่มดาวน์โหลดงานอยู่
7. ดาวน์โหลดงานเสร็จเรียบร้อยแล้ว
8. ตามมารยาทแล้ว เมื่อเราดาวน์โหลดไฟล์ของผู้อื่นเสร็จ ให้เปิดแชร์ทิ้งไว้ ให้คนอื่นได้โหลดต่อได้บ้าง
9. เมื่อไฟล์รายการโหลดเสร็จแล้ว หรือ แชร์จนไม่มีคนโหลดต่อแล้ว ให้ลบได้เลยครับ
10. แน่ใจว่าจะลบกด OK โลด
11. การสร้างไฟล์ทอเร้นท์ให้คนอื่นได้ดาวน์โหลด ไปที่เวบผู้ให้บริการเลือกเมนู Upload (ส่งไฟล์) ให้ก๊อปxxx Passkey ทั้งหมดโดยเลือกทั้งหมดหรือง่ายๆโดยการกดคัดลอก
12. เปิดเมนู "สร้าง" ในโปรแกรม BitComet
13. ตรงรายชื่อแทรคเกอร์ให้ทำการวาง Passkey ที่ก๊อปxxxเมื่อสักครู่ลงได้เลย จากนั้นให้เลือกไฟล์ในเครื่องเรา ที่จะนำมาสร้างเป็นทอเร้นท์เลยครับ
14.เลือกไฟล์โดยเลือกประเภทของไฟล์ที่จะทำการอัพโหลดให้ถูกต้อง "แบบไฟล์เดี่ยว" เป็นการอัพโหลดไฟล์แบบไฟล์เดียวเช่น .zip .exe เป็นต้น " แบบไดเร็คเทอร์รี่(หลายไฟล์)"เป็นการอัพโหลดแบบทั้ง
Folder
15. ไฟล์ทอเร้นท์ที่เราสร้างเพิ่มขึ้นมาแล้ว แต่คนอื่นๆยังดาวน์โหลดจากเครื่องเราไปยังไม่ได้ ต้องไปทำการอัพโหลดไฟล์ *.torrent ขึ้นเวบแทรคเกอร์ก่อน
16. เข้าเมนู Upload ในเวบแทรคเกอร์ (เวบผู้ให้บริการ) จัดแจงใส่รายละเอียดลงไปให้ถูกต้องและชัดเจน..
17. ทำการอัพโหลดไฟล์ *.torrent และรายละเอียดต่างๆเสร็จเรียบร้อยแล้ว
18. กลับมากด เริ่ม ที่งานในโปรแกรม BitComet ถ้าขึ้นว่า Uploading แปลว่า มีคนมาดาวน์โหลด (ดูด) ไฟล์จากเครื่องเราแล้ว ควรปล่อยให้เค้าดาวน์โหลดจนเสร็จ จะได้แบ่งปันกันต่อๆไป
กฎการเล่นบิททอเร้นท์จำไว้ 2 ข้อนะครับ
1.กรณีท่านเป็นคนดูดไฟล์ - ตอนดูดไฟล์จากคนอื่นเสร็จ กรุณาช่วยอยู่ปล่อยไฟล์ต่อให้คนอื่นดูดต่อด้วยนะครับ
2.กรณีท่านเป็นคนอัพไฟล์ - กรุณาช่วยปล่อยไฟล์ให้มีคนดูดเสร็จอย่างน้อย 2 คนด้วยนะครับ..
++ถ้าคิดจะเล่นบิท ต้องหัดมีน้ำใจนะครับ++
* บิทคือการแลกเปลี่ยนไฟล์นะครับ ท่านจะเอาแต่โหลดของชาวบ้านอย่างเดียวก็คงดูไม่งามนักหรอกนะครับ ให้ท่านหาไฟล์อะไรก็ได้ ที่เป็นประโยชน์มาแบ่งปันเพื่อนๆนะครับ
ทุกคนก็มีต้นทุนหมดนั่นล่ะครับ อย่าคิดเอาเปรียบคนอื่นนะครับ
ข้อมูลทั้งหมดนี้ผมสรุปเองเอามาจากเว็บของwww.thaimung.orgwww.bitlover.com
ขอขอบคุณข้อมูลจาก

• ทหารเลว
  • *
นั้ครับเว็บบิทให้สมัคLinksนี้สำหรับทุกคน ฟรีครับรีบมาสมัคเด้อ ด่วนๆๆๆ
http://www.nonstopbit.com/signup.php?referrer=bigthemaster

Offline HONG-TAE

• ATT02/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
  • บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสายเลือด
นครม  นี่คือที่ไหนเหรอครับ นครราชสีมาหรือโคราชรึเปล่า อย่าทำเค้าเสียชื่อนะ เพราะโคราชต่อไปจะเป็นเมืองหลวง เราจะครองโลกด้วยนะ เพราะที่ตั้งของเราอยู่เหนือระดับน้ำทะเลอยู่ 670 ft หรือ 200กว่าเมตร น้ำท่วมไม่ถึงหรอก   E37