Author Topic: มาตรวจระดับความเทพของการได้ยินกันเถอะครับ  (Read 31160 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
กระทู้ที่แล้วเป็นเรื่องของตาบอดสี คราวนี้ผมนำเว็บสำหรับการตรวจระดับความสามารถของการได้ยินของแต่ละท่านว่าเทพแค่ไหนมาฝากครับ

http://jakemandell.com/tonedeaf/

ระดับของคะแนนที่ได้

Above 90% : Exceptional performance
Above 80% : Very good performance
Above 70% : Normal performance
Above 60% : Low-normal performance
Below 55% : : Possible pitch perception or memory deficit

ปล. ผมได้ 80.6% ครับ

Offline pranis

• ประชาชน
I failed medical check (audible test) twice for TG pilot and once for TG F/A.

Thanks for giving me light at the end.  - นักบิน 305-

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ผมว่ามันออกแนวจำมากกว่า แฮะ  O26

สนุกดีครับ  O30

เอ้อเกือบลืม ผมได้ 86.6 ละ  E30

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
เห้อๆๆ มาช้าไปลิ้งค์ตายเสียแล้ว
RIP

Offline TaTeeMan

• ประชาชน
แต่ละคนเก่งจังเลย ผมได้ 77.8% เอง E46

Offline p_nickynick

• ประชาชน
เวลาตรวจการได้ยินที่เวชศาสตร์การบินมีให้สอบแบบนี้มั้ยครับ

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
เท่าที่ผมเคยสอบที่เวชศาสตร์ใต้น้ำ รพ.ทหารเรือมา (แล้วมันเกี่ยวกันยังไงฟระ) E06
คุณจะถูกพาเข้าตู้เย็นแบบมีกระจกใส เข้าไปแล้วใส่ headphone มีปุ่มกด 2 อันซ้ายขวา ถ้าเราได้ยินเสียงทางซ้าย กดปุ่มซ้าย ถ้าเราได้ยินเสียงทางขวา กดปุ่มขวา ความดังจะลดลงเรื่อยๆ เค้าจะบันทึกว่าเราได้ยินถึงระดับไหน ความถี่เท่าไหร่

ปล. นี่คือการตรวจการได้ยินของทหารเรือ ส่วนตัวของผมครับ  O30
ผมไม่รู้ว่าเวชศาสตร์การบินเป็นเหมือนกันหรือเปล่า แค่อยากแชร์ไอเดียครับ  E47

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เท่าที่ผมเคยสอบที่เวชศาสตร์ใต้น้ำ รพ.ทหารเรือมา (แล้วมันเกี่ยวกันยังไงฟระ) E06
คุณจะถูกพาเข้าตู้เย็นแบบมีกระจกใส เข้าไปแล้วใส่ headphone มีปุ่มกด 2 อันซ้ายขวา ถ้าเราได้ยินเสียงทางซ้าย กดปุ่มซ้าย ถ้าเราได้ยินเสียงทางขวา กดปุ่มขวา ความดังจะลดลงเรื่อยๆ เค้าจะบันทึกว่าเราได้ยินถึงระดับไหน ความถี่เท่าไหร่

ปล. นี่คือการตรวจการได้ยินของทหารเรือ ส่วนตัวของผมครับ  O30
ผมไม่รู้ว่าเวชศาสตร์การบินเป็นเหมือนกันหรือเปล่า แค่อยากแชร์ไอเดียครับ  E47

มันน่าจะเป็นตู้แบบเดียวกันแล้วล่ะครับ วิธีตรวจเหมือนกันเด่ะ
จริงๆ ก็พอเดาได้นะครับ แต่ไม่ได้ยินก็ไม่ควรกดแหล่ะครับ เกิดผ่านขึ้นมา ไปบินจริงแล้วไม่ได้ยิน ก็อันตรายนะครับ O15

Offline p_nickynick

• ประชาชน

มันน่าจะเป็นตู้แบบเดียวกันแล้วล่ะครับ วิธีตรวจเหมือนกันเด่ะ
จริงๆ ก็พอเดาได้นะครับ แต่ไม่ได้ยินก็ไม่ควรกดแหล่ะครับ เกิดผ่านขึ้นมา ไปบินจริงแล้วไม่ได้ยิน ก็อันตรายนะครับ O15

พึ่งตรวจมาเมื่อเช้านี้ครับ สวบ.ทอ. ห้องตรวจการได้ยิน
จะมีตู้เก็บเสียงมีกระจกใสบานเล็กๆอยู่ 2 ตู้ โดยการตรวจในตู้
โดยที่ตู้นี้หนามาก และข้างในเงียบมากครับ ไม่ต้องกลัวจะได้ยินเสียงแทรกเลย
หลังจากที่เข้าไปแล้ว จนท. จะให้เราเอา Headphone ใหญ่ๆคล้ายๆของนักบิน
ขึ้นมาครอบหู โดยให้ข้าง สีแดงอยู่ขวา น้ำเงินอยู่ซ้าย แล้วถือสายที่มีแป้นกดไว้ที่มือ
ถ้าได้ยินเสียงให้กดปุ่ม

จนท.จะถามว่าพร้อมแล้วยังครับ หลังจากเราบอกว่าพร้อม เค้าก็จะปล่อยเสียงมา
เป็นเสียงจี๊ด จืด ตุ่ม เสียงจะเบาลดลงไปเรื่อยๆไปจนได้ยินผมแทบจะไม่ได้ยินเลย
(ผมเลยหลับตาฟังเพราะรู้สึกมันจะรับเสียงได้ชัดขึ้นอีกหน่อย)
เสียงจะปล่อยมาทีละข้าง ฟังข้างขวาเสร็จ จนท.จะบอกให้ฟังข้างซ้าย เสียงก็จะมาแบบเดิม
แล้วเราก็กดแบบเดิม แป้นกดตัวเดิมครับมีอันเดียว

ผมห่วงเรื่องเดียวว่ามีจังหวะนึงได้ยินเสียงเบามากๆๆๆ จนเหมือนหูแว่ว แต่ก็กดไปไม่รู้ใช่รึป่าว
แต่มันได้ยินก็เลยกด ก็ผ่านไปได้ด้วยดีครับ Physical test

Offline cleartoland

• ทหารเลว
  • *
  • Every one can fly
เอ่อ มันไม่เกี่ยวกับการทดสอบการฟังนะผมคิดว่างั้น  - นักบิน 309-