Author Topic: เอาวิธีโหลดเพลงจาก IMEEM.COM มาฝากก๊าบบบบ  (Read 62777 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ftr_toulouse

• ATT01/08
  • นักรบ
วันนี้เอาวิธีโหลดเพลงจาก  IMEEM.COM มาฝาก  มีรูปให้ดูด้วย เข้าใจง่ายกว่า..      O10

http://www.imeem.com เป็นเวบที่ใครก็ชอบเข้าไปฟังเพลง
ไม่ก็ get code มาแปะบล็อคเพราะเพลงของเขาค่อนข้างดี
และก็อาจมีบางเพลงที่คุณอยากจะโหลดเก็บไว้ฟังในเครื่องของคุณ
เพราะว่ามันอาจจะหายาก หรือเป็นเวอร์ชั่นพิเศษต่างๆ
หรือไม่ก็อยากฟังเพลงแต่เนตเต่ามากๆ
วันนี้ผมลองเอาวิธีการโหลดเพลงจากเวบสุดฮิตนี้ มาให้ทดลองทำดู
เผื่ื่อจะทำให้หลายๆคนสมหวังในการฟังเพลงบ้างนะครับ
จะได้ไม่ต้องเข้าเวบไปฟังบ่อยๆ สำหรับใครที่เคยลองวิธีนั้น นู้น นี่มา
ลองวิธีนี้ดูก่อนนะครับ อาจถูกใจก็ได้

ใช้โปรแกรมแค่ 2 โปรแกรมในปฏิบัติการนี้ครับ

ก่อนอื่นต้องเข้าไปโหลดโปรแกรม Free Music Zilla มาซะก่อน
http://www.freemusiczilla.com/

จากนั้นก็รันโปรแกรมค้างไว้แล้วเข้าไปเปิดเพลงจาก imeem แล้วชื่อเพลงก็จะขึ้นอัตโนมัติ
เราก็แค่ติ้กเครื่องหมายถูกแล้วกด Download แล้วรอให้ครบ100% ก็จะได้ไฟล์มาเป็น .flv
ซึ่งจะหาโปรแกรมเปิดไม่ค่อยได้และไม่สามารถเปิดฟังจากโทรศัพท์มือถือได้เช่นเดียวกัน
จึงต้องแปลงเป็น .mp3 ซะก่อน

-------------จริงๆแค่นี้ก็ได้เพลงมาแล้วนะครับ ที่เหลือเป็นการแปลงเพื่อให้ได้เป็น MP3 เท่านั้นเอง------------

การแปลงไฟล์ .FLV เป็นไฟล์ .mp3

โปรแกรมที่จำเป็น

1.download >>>โปรแกรม FLV Extract
โหลดที่ http://www.digital-digest.com/software/download.php?sid=1253&ssid=0&did=2

2.K-Lite Codec Pack น่าจะมีกันทุกเครื่องสำหรับ window เวอร์ชั่นใหม่ๆ

ก่อนอื่นต้องตั้งค่า ffdshow ของโปรแกรม K - Lite Codec Pack ทำตามนี้ครับ ไม่ยากเลย

1.Start > All Programs > K-Lite Codec Pack > Configuration > ffdshow Video decoder เปลี่ยน FLV1,VP3,VP5,VP6,VP6F ให้กลายเป็น "libavcodec"ให้หมด กด OK

2.Start > All Programs > K-Lite Codec Pack > Configuration > ffdshow VFW Configuration > เปลี่ยนหน้าต่างจาก encoder เป็น Decoderก่อน แล้วไปที่ FLV1,VP3,VP5,VP6,VP6F เปลี่ยนเป็น "libavcodec"ให้หมด กด OK

เห็นมั้ยครับไม่ยากเลย ตัวหนังสือมันเยอะเฉยๆ
จากนั้นเข้าไปโหลดโปรแกรม FLVExtract.exe มาวางไว้ที่ Desktop เลย โปรแกรมนี้ไม่ต้องinstall แตกไฟล์แล้วดับเบิ้ลคลิ้กเพื่อเปิดโปรแกรมได้เลยง่ายดี

ลากไฟล์เพลง .flv ที่เราต้องการแปลงไปทับในหน้าจอของโปรแกรม FLVExtract
แค่นี้เพลงที่เป็น .flv ก็จะกลายเป็น .mp3 แล้วครับ เปิดฟังได้ตามสบายเลย....

อ่อ..ลืมบอกไปว่าโหลดได้ครั้งละ 10 เพลงครับ และคุณภาพของเสียงขึ้นอยู่กับต้นฉบับครับ
ไม่เท่ากันทุกเพลงหรอกนะ อยู่ที่คน upload ครับผม

และที่สำคัญยังใช้วิธีนี้ในการโหลดวีดีโอจากเวบ imeem youtube และเวบอื่นๆได้อีกด้วยครับ
โหลดวีดีโอจาก youtube ก็ทำเหมือนกับโหลดเพลงเลยครับ
เพียงแต่ตัวไฟล์จะแยกภาพและเสียงออกจากกัน

ล่าสุดมีวิธีที่ง่ายกว่าการทำแบบข้างต้นครับ สำหรับคนที่ งงๆ
เป็นการโหลดผ่านเวบครับ ลองดูวิธีได้ตามลิงค์ เป็นวีดีโอสอนเลยครับ ลองดู...กดแล้วรอแป๊บนึงนะ
>>>>>> VDO โหลดเพลง imeem <<<<<<

ขอให้ทุกท่านมีความสุขในการฟังเพลงครับ    O10

เอาลิ้ง มาจาก..http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=22summer&month=10-2007&date=19&group=1&gblog=8
« Last Edit: 26 October 2008, 20:48:04 +07 by DuraSail »

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ทำไปทำมา คอมเม้นเลยหายไปเลย
แต่ไม่เป็นไร วิธีโหลดดูสวยขึ้นเยอะเลยคร้าบ

ดูง่ายมากมาย E30

ขอบคุณเสี่ยป๊อปคร้าบ E30

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
โหลดมาเยอะๆล่ะป๊อป จะได้ไปดูด อิอิ  E06

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
 O07
ขอบคุณคร้าบ
กะลังอยากได้พอดี

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
เป็นกระทู้ที่มีคนดูเยอะจริงๆ O36
เอาอีกวิธีมาให้ครับ
เพียงแค่มี firefox เท่านั้น
firefoxเป็นโปรแกรมopen source ที่อยู่อันดับต้นๆ
ผมว่าตอนนี้เหนือIEอยู่หลายขุม ไม่เชื่อลองเล่นดู
ดูลูกเล่นมากมาย ที่นี่
และหนึ่งในนั้นมีadd on ชื่อว่า downloadhelper ที่จะช่วยเราโหลดได้ทุกอย่างไม่ว่าจะจากimeem youtube ฯลฯ
ขั้นตอนคือ โหลดfirefoxมาลงซะ
ลงเสร็จก็เปิด เข้าtool>Addons>get add-on>downloadhelper
เท่านี้ก็โหลดได้สบายๆ อยากได้อันไหนก็เล่นอันนั้นแล้วกดicon downloadhelper ที่ navigation bar  O18
ไฟล์ที่โหลดมาจะเป็น*.flv เหมือนกันครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เจ๋งมาก Panyoy

เอ แต่มันก็ต้องไปแปลงเป็น .mp3 เหมือนกันนิ
ไม่เป็นไร เราไม่ได้ฟังเพลงจากเครื่องเล่นอยู่แล้น

Offline visagoo

• ประชาชน
    • higher education
แหล่มเลย ขอบคุณมากครับ
สอนละเอียดเลย  E25