Author Topic: ทำไมกัปตันเครื่องบินต้องนั่งด้านซ้าย  (Read 15983 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline peng_117

• Administrator
  • นักรบ
ไปอ่านเจอมาจากเว็บไทยเทคนิค น่าสนใจดีคับ

คุณ blue Sky บอกว่า เป็นเพราะ
"ไม่ว่า เครื่อง จะใหญ่ หรือเล็ก
กัปตันก็จะนั่ง ช้าย
ยกเว้น helicopter
กัปตันจะนั่ง ขวา
เพราะว่า เวลาเข้าออกจาก Cockpit จะไม่มี คันบังคับ Collective มาขวาง

ถ้าเป็น เครื่องใหญ่ที่ ต้องการ Type Rating จะสลับที่กันไม่ได้ ครับ
ยกเว้น กัปตัน เป็น Instructor ด้วย"

อาประวิทย์เสริมว่า
"เครื่องบินที่มีนักบิน 2 คนนั้น Captain จะนั่งทางซ้ายเสมอ
จริงๆทั้งข้างซ้ายและข้างขวาก็สามารถบังคับเครื่องบินได้เหมือนกัน จริงๆแล้วไม่สามารถทราบแน่ชัดว่าทำไม captain ถึงต้องเป็นที่นั่งทางซ้าย เราเคยตั้งข้อสังเกตุบ้างไหมครับ ว่าเครื่องบินส่วนใหญ่เวลา Load ของ จะ load ทางขวา

ส่วนผู้โดยสารจะ Load ทางด้านซ้ายมือแทบจะเป็นเช่นนั้นเสมอ ไม่ว่าจะเป็นการนำบันไดให้ผู้โดยสาร หรือจะเป็น
bridge หรือสะพานจาก terminal ก็ตาม
แม้กระทั่งเครื่องบินรบที่มีนักบินที่นั่งเดียวเวลาปีนขึ้นเครื่องก็ขึ้นทางซ้ายแทบจะทุกลำ
เขาเชื่อว่าตั้งแต่เริ่มมีเครื่องบินมาแล้วถึงแม้นักบินคนเดียว การหมุนของเครื่องยนต์และใบพัดมันสร้าง Torque
ให้กับลำตัวเครื่องบินทำให้การควบคุมการเลี้ยวของเครื่องบินมันง่ายกว่าเมื่อบังคับให้เครื่องบินเลี้ยวซ้าย จึงทำให้นักบินตีวงเวลาลงสนามบินก็มักจะตีวงทางซ้ายเสมอ
เพื่อให้การมองวิวได้สะดวกและง่ายดังนั้นนักบินจึงอยู่ทางซ้ายเพราะเป็นผู้บังคับเครื่องบินโดยตรง

และอีกอย่างคนเรามักจะเหลียวซ้ายในการมองมากกว่าเหลียวขวา
บางทีก็คิดว่าบริษัทผู้สร้างนั้นขับรถยนต์โดย driver อยู่ทางซ้าย แต่เหตุผลนั้นเพราะรถยนต์วิ่งทางขวาก็เลยนำมาใช้กับเครื่องบิน"

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
ถ้าคนไทยสร้างเครื่องบินแต่แรก ไม่แน่กับตันอาจนั่งขวานา E25

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
เพราะถ้านั่งขวา จะเป็น โค ไปซะ....... O30

Offline hellopor

• ATT03/08
  • ทหารเลว
ผมว่าน่าจะมีที่มาจากเรือมั้งครับ
เพราะข้างซ้ายเราก็เรียกว่าพอร์ท ขวามสตาร์บอร์ด เหมือนกับเรือ
เหมือนผมเคยได้ยินจากพี่ทหารเรือว่าศัพท์เครื่องบินก็เหมือนๆกับศัพท์เรือน่ะครับ
เวลาเราจอดเทียบท่าคนขึ้นลงเลยจอดเทียบทางซ้าย ส่วนด้านขวาก็เป็นโหลดสัมภาระไป
แต่กัปตันนั่งซ้ายก็น่าจะดูเรื่องเทียบท่าได้ชัดเจนกว่ามั้งครับ แล้วก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับขับรถพวงมาลัยด้านไหนน่ะครับ

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
ผมตอนเรียนเครื่องเล็กก็นั่งซ้ายนะครับ หรือว่าเค้าเทรนผมไปเป็นกัปตันหว่า อิอิอิ

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
ผมตอนเรียนเครื่องเล็กก็นั่งซ้ายนะครับ หรือว่าเค้าเทรนผมไปเป็นกัปตันหว่า อิอิอิ

ความเห็นของน้องวินแน่นอนมากคับ 555