Author Topic: อยากทราบว่าทำไมส่วนใหญ่กัปตันรับแต่ผู้ชาย  (Read 11850 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline zazakok

• ประชาชน
อยากรู้ว่าผู้หญืง กับ ผู้ชาย ที่จะมาเป็นกัปตันต้องดูตรงไหน

แล้วทำไมส่วนใหญ่ถึงเป็นผู้ชาย

กัปตันผู้ชายกับ ผู้หญิงต่างกันตรงไหน

E53

ขอขอบคุณล่วงหน้า

Offline HarU

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เรื่องนี้ละเอียดอ่อนมากครับ

เหตุผลก็มีแต่มันไม่สามารถใช้กับทุกคนได้ เช่น (ที่เคยอ่านเจอมานะ เป็นความคิดส่วนบุคคลมาตั้งแต่อดีตละ และก็เป็นของ commercial airline เท่านั้นครับ)

1) เขาบอกว่าโดยส่วนใหญ่ ญ จะใช้อารมณ์ในการตัดสินใจมากกว่า ช (โดยเฉพาะในช่วงประจำเดือน อาจทำให้ฉุนเฉียวได้ง่าย)
2) ญ ท้องได้ (อันนี้คือว่าเป็นกฎว่าถ้าต้องขาดบินไปนานเกิน จะต้องกลับมาเรียนใหม่ + เข้า simulator อีก ค่าใช้จ่ายสูงกว่า บวกกับที่ว่าอาจมีลูกได้มากกว่า 1 ด้วย   นี้ยังไม่รวมถึงผมกระทบกับเด็กในท้องในกรณีไปบินขณะท้องอ่อนๆอยู่)

แต่สมัยนี้ ญ ก็มาเป้นนักบินกันมากขึ้น เช่น bangkok air หรือ thai air asia อันนี้คงดูกันต่อไปว่าจะเปลี่ยนแปลงยังไง

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ผู้หญิงมีเมนส์ และ ผู้หญิงท้องได้ ตามนั้นเลย

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อ่าเหรอ เป็นอย่างนี้นี่เอง เพิ่งรู้อ่ะ - นักบิน 305-

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
ผู้หญิงมีเมนส์ และ ผู้หญิงท้องได้ ตามนั้นเลย

สั้นๆ ได้ใจความ ไม่ต้องอธิบาย  O19

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
สาเหตุจากธรรมชาติของร่างกาย ก็ดูสมเหตุสมผลนะครับ

Offline omskygangster

• ATT01/08
ถูกต้องเลย
แต่เดี๋ยวนี้ได้ยินเสียงผู้หญิงบ่อยนะ แต่ไม่รู้ว่าจำกัดให้เป็นได้แค่copilotรึเปล่า

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ถูกต้องเลย
แต่เดี๋ยวนี้ได้ยินเสียงผู้หญิงบ่อยนะ แต่ไม่รู้ว่าจำกัดให้เป็นได้แค่copilotรึเปล่า

ไม่น่านะ เพราะที่แน่ๆ บางกอกแอร์ มีกัปตันผู้หญิงแน่นอน

Offline earthwormz

• ATT02/08
หาอ่านใน aerospace ซักเล่ม

กัปตันกัญชลา ตอร์โตซ่า ครับผม กัปตันบางกอกแอร์เวย์ เธอเป็น ผญ แน่นอนครับ มีลูกสาวน่ารักด้วยย

Offline zazakok

• ประชาชน
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ตอบคำถามค่ะ

เป็นพระคุณอย่างยิ่ง