Author Topic: เรียนนักบินที่โรงเรียนการบินไหน ที่การบินไทยยอมรับ  (Read 42001 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
วันก่อนได้มีโอกาสเข้าไปคุยกับพี่ๆ BI เพื่อสอบถามเรื่องความต้องการของการบินไทยในการรับสมัครนักบินครับ
ได้ข้อมูลดังนี้

โรงเรียนการบินในประเทศไทย ที่การบินไทยยอมรับ โดยไม่ต้องไปสอบ License กับทางกรมการขนส่งทางอากาศ (ขอ.)เพิ่มเติมเลย
มีแค่ 2 ที่ครับ คือ สบพ และ BAC ส่วนทางด้านนครพนมนั้น หลักสูตรนักบินยังไม่เรียบร้อย
แต่ขณะนี้ทั้ง 3 โรงเรียน (สบพ, BAC, และนครพนม) และการบินไทย กำลังทำงานร่วมกันในการสร้างหลักสูตร MPL (Multi Pilot License) ขึ้น
ซึ่งหากนักบินที่จบหลักสูตรนี้ที่ต่างประเทศ เข้าทำงานกับสายการบินต่างๆ แล้ว Work ทางการบินไทยอาจปรับให้สามารถรับนักบินที่จบหลักสูตรนี้ได้ครับ (ปัจจุบัน ยังไม่รับนักบินที่จบ MPL นะครับ รับแต่คนที่ได้ PPL, IR, CPL ครบถ้วน เท่านั้น)

ส่วนการจะไปเรียนนักบินที่โรงเรียนการบินในต่างประเทศนั้น การบินไทยมิได้ระบุชื่อโรงเรียนเป็นการแน่นอนครับ เพราะโรงเรียนการบินมีค่อนข้างมาก ก่อนจะไปเรียนให้ขอ Syllabus ของโรงเรียนนั้นๆ มาศึกษาก่อน โดยโรงเรียนที่ทางกองจัดหาบุคลากรการบินต้องการคือโรงเรียนที่มีการเรียนการสอนทั้งภาคทฤษฎี และปฏิบัติ อย่างต่อเนื่อง เรียนจบภายในช่วงเวลาประมาณ 1 ปี คือไม่ใช่ว่าเรียน PPL เสร็จแล้ว ก็ออกไปทำงานอื่นเล่นๆก่อนซัก 3 เดือน 6 เดือน แล้วมาเรียนต่อ จนได้ CPL แบบนี้เค้าไม่ค่อยปลื้มน่ะครับ
หลังจากที่ได้ License จากทางเมืองนอกมา นักบินอินเตอร์เหล่านี้ก็จะต้องมา Convert License กับทางขอ. ที่เมืองไทย โดยทาง ขอ. จะมีตารางการสอบอยู่แล้วเป็นปีๆ (เว็บอะไรยังไม่ได้ลองหานะคับ แต่พี่เค้าบอกว่ามีอยู่ ใครเจอแล้วเอามาแปะไว้ด้วย) จากนั้น จึงจะมีสิทธิ์ในการสอบเป็น Qualify Pilot ของการบินไทยได้ครับ

ข้อมูลสรุปจากการพูดคุยกับพี่ที่กองจัดหาบุคลากรการบิน บริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน) เมื่อวันที่ 24 ส.ค. 2552
โทร. 0-2545-3658, 0-2545-1656 แฟ็กซ์ 0-2545-4169
โดยสามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ http://tgpilotrecruitment.com/index.php?option=com_contact&Itemid=3 ครับ

หรือ ถามทิ้งไว้ที่บอร์ดสักนิดของเราก็ได้ ว่างๆจะเข้าไปหาคำตอบมาเพิ่มให้ครับ

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
ขอขอบพระคุณพี่ DuraSail เป็นอย่างสูงครับสำหรับข้อมูลนี้  O07

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
โรงเรียนการบิน.........
มันจะเดือดไหมหน้อออออ............ O30

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
โรงเรียนการบิน.........
มันจะเดือดไหมหน้อออออ............ O30
รู้นะ  O30

Offline AP79

• ทหารเลว
  • *
แหมพี่ก้อ...จะจบจาก รร.ไหนก้อไม่สำคัญครับอยู่ที่ว่าเราจะตักตวงความรู้และประสบการณ์จากที่นั่นได้มากน้อยแค่ไหนเท่านั้นครับ... E18 E18

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
ผมจบ CPL หนึ่งปีห้าเดือนแต่บินทุกเดือนมีเรียนทฤษฏีอย่างที่การบินไทยระบุไว้ แต่ที่จบช้าเพราะเครื่องเสียบ่อยแล้วก็ติดเรื่องอาจารย์ไม่ว่างกับอากาศไม่ดีซึ่งเสียเวลาตรงนี้พอสมควร อย่างนี้จะมีปัญหาเวลาสมัครกับเวลาสัมภาษมั้ยครับพี่ Durasail  - สอบนักบิน 306-
ขอบคุณครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ผมจบ CPL หนึ่งปีห้าเดือนแต่บินทุกเดือนมีเรียนทฤษฏีอย่างที่การบินไทยระบุไว้ แต่ที่จบช้าเพราะเครื่องเสียบ่อยแล้วก็ติดเรื่องอาจารย์ไม่ว่างกับอากาศไม่ดีซึ่งเสียเวลาตรงนี้พอสมควร อย่างนี้จะมีปัญหาเวลาสมัครกับเวลาสัมภาษมั้ยครับพี่ Durasail  - สอบนักบิน 306-
ขอบคุณครับ

เคยได้ยินว่าจริงๆเค้าให้เวลา 18 เดือนครับ แสดงว่ายังทันนะครับ

• นักรบ
  • **
คงไม่ทันแล้วละครับเพราะผมตัดสินใจกลับมาเรียน mecir ที่ไทย กำลังรอยื่นเอกสาร convert license อยู่ครับ
ไม่รู้ว่าอยาคตการบินไทยเขาจะให้สมัครรึเปล่าก็ไม่รู้  O07

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
คงไม่ทันแล้วละครับเพราะผมตัดสินใจกลับมาเรียน mecir ที่ไทย กำลังรอยื่นเอกสาร convert license อยู่ครับ
ไม่รู้ว่าอยาคตการบินไทยเขาจะให้สมัครรึเปล่าก็ไม่รู้  O07

ขอให้ได้ครับ เพื่อฝันเดียวกัน ขอให้สมหวังครับ

• นักรบ
  • **
เมื่อวานโทรไปคุยกับ BI พี่เขาบอกว่าทางการบินไทยไม่ได้ระบุว่าจะต้องจบกี่เดือน แล้วก็ถามพี่เขาอีกว่าถ้าจะเรียน CPL ที่นึงแล้วมาเรียน MECIR ที่ไทยจะสมัครได้มั้ยพี่เขาก็บอกว่าไม่มีปัญหา
แต่ตอนสัมภาษคงโดนกัปตันถามระนาว  O23

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เมื่อวานโทรไปคุยกับ BI พี่เขาบอกว่าทางการบินไทยไม่ได้ระบุว่าจะต้องจบกี่เดือน แล้วก็ถามพี่เขาอีกว่าถ้าจะเรียน CPL ที่นึงแล้วมาเรียน MECIR ที่ไทยจะสมัครได้มั้ยพี่เขาก็บอกว่าไม่มีปัญหา
แต่ตอนสัมภาษคงโดนกัปตันถามระนาว  O23
ปัญหาคือเค้าไม่ได้บอกว่าต้องจบในกี่เดือนอ่ะถูกต้องครับ แต่เค้าแจ้งว่าต้องเป็นหลักสูตรการเรียนต่อเนื่อง ที่นี้เราก็ต้องมาตีความกันว่า การเรียนต่อเนื่องเนี่ยมันคือยังงัย สุดท้ายคนที่เป็นคนตัดสินใจคือคณะกรรมการในการรับสมัครในวันนั้นแหละครับ ก็คือท่านกัปตันทั้งนั้น อยู่ที่ดุลพินิจของท่านแหละครับ ทางทีดี เลือกเรียนโรงเรียนที่ค่อนข้างมีชื่อเสียงดีกว่าทั้งในและตปท. โรงเรียนในไทยไม่น่าจะมีปัญหาหรอกน่าจะโอเค หมด ยกเว้นโรงเรียน อินทรีย์หนุ่ม เท่านั้น นอกนั้นโอเคครับ

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน
พึ่งได้ข่าวเเว้วมาเมื่อวานก่อน โรงเรียนในกรุงเทพอีกโรงเรียน   ปีนี้ดูให้ดีนะครับ   E53

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
พึ่งได้ข่าวเเว้วมาเมื่อวานก่อน โรงเรียนในกรุงเทพอีกโรงเรียน   ปีนี้ดูให้ดีนะครับ   E53
คุณ TARO หมายถึงโรงเรียนอะไรครับ "บี หรือ อาร์" ครับ แล้วเพราะอะไรพอจะทราบมั๊ย น้องๆหลายๆท่านที่กำลังจะตัดสินใจเรียนจะได้ระวังกันครับ

Offline oldjet

ไอ้ข่าวๆๆนี่แหละครับทำให้สับสนมาเยอะ อย่ากั้กไว้ บอกออกมาเลย คนเขาจะได้เตรียมทำใจ(ถ้าหลงไปเรียนแล้ว)และหลีกเลี่ยง(ถ้ากำลังมองหา ที่เรียน) นโยบายใครน้าอยากรู้จังที่มานั่งเลือกว่าจบจากนี่เอา จบจากที่นั่นไม่เอา หรือว่าอาจเป็นจริงอย่างที่ว่า O26 O26

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
ไอ้ข่าวๆๆนี่แหละครับทำให้สับสนมาเยอะ อย่ากั้กไว้ บอกออกมาเลย คนเขาจะได้เตรียมทำใจ(ถ้าหลงไปเรียนแล้ว)และหลีกเลี่ยง(ถ้ากำลังมองหา ที่เรียน) นโยบายใครน้าอยากรู้จังที่มานั่งเลือกว่าจบจากนี่เอา จบจากที่นั่นไม่เอา หรือว่าอาจเป็นจริงอย่างที่ว่า O26 O26

วางแผนเรียนที่ไหนครับ ผมก็กำลังเลือกโรงเรียนอยู่ครับ add มาคุยกันครับ เล่น facebook ไหมครับ romantictuxedo@hotmail.com

Offline ov10

• ประชาชน
นั่นสิครับ ข่าวยังไง บี และ อา ยังไง แล้วไหนจะมี เอส กรุงเทพ เอสต่างจังหวัดอีก ปวดหัวตึบ  E08 ขอข้อมูลในการเลือก รร จริงๆ หน่อยคราบบบบบบบบ  E08

Offline Mika

• ประชาชน
แล้วถ้าสายการบินอื่น เค้าซีเรียสเรื่อง ชม.บิน ต่อเนื่องมั้ยครับ เช่น TAA กับ Bankgkok Air??

ผมมีแพลนจะเรียนที่อเมริกาครับ แต่อาจจะ Full time ไม่ได้ ประมาณอาทิตย์ละ 3 วันแบบนี้ได้มั้ยครับ รบกวนด้วยครับ

Offline royalskyaviation

• ทหารเลว
  • *
ศิษย์เก่าที่ Royal Sky ปัจจุบันก็ทำงานเป็นนักบินอยู่ที่การบินไทยนะคะ

คำว่า ยอมรับ หรือ ไม่ยอมรับ มันตีความหมายในแง่ไหนกันหนอ

อาจจทำให้คนทั่วไปเข้าใจผิดได้นะคะ :(

Bad Attitude

• Guest
แล้วถ้าสายการบินอื่น เค้าซีเรียสเรื่อง ชม.บิน ต่อเนื่องมั้ยครับ เช่น TAA กับ Bankgkok Air??

ผมมีแพลนจะเรียนที่อเมริกาครับ แต่อาจจะ Full time ไม่ได้ ประมาณอาทิตย์ละ 3 วันแบบนี้ได้มั้ยครับ รบกวนด้วยครับ

สายการบินอื่นไม่ซีเรียสครับ เค้าทราบดีว่าไม่ใช่ทุกคนจะเกิดมาบนกองเงินกองทองของพ่อแม่เหมือนกัน หลายคนเดินตามความฝันแม้ต้องเรียนไปทำงานไปทำให้หลักสูตรไม่ต่อเนื่องก็มี บางคนเกิดมาเป็นผู้หญิงแต่เค้าก็มีความฝันเหมือนกัน
อย่าไปอะไรมากกับสายการบินที่เค้าคิดว่าคุณภาพอันดับหนึ่งเลยครับ เราตั้งใจเรียนทำตัวเราให้มีคุณค่าแล้วจะมีคนเห็นคุณค่าของเราเองครับ วันหนึ่งเราหันกลับมามองเราจะไม่เสียใจเลยที่สายการบินนั้นปฏิเสธใบสมัครของเรา

Offline MEE

• Co-Pilot TG
มีตังไปเรียนบินเมืองนอกนี่กองเงินกองทองในระดับหนึ่งแล้วครับ
อีกอย่าง สายการบินที่คุณกำลังเหน็บเขาอยู่ เขาส่ง Student Pilot เรียนฟรีไม่ต้องใช้ทุนนะครับ แถมจ่ายเงินเดือนตอนเรียนให้อีก E37

Bad Attitude

• Guest
ที่ไปเรียนเมืองนอกเพราะเค้าอาจจะไม่มีเงินก้อนก็ได้นะ จบวิศวะทำงาน 5 ปีมีเงินเก็บไม่ถึงล้าน สอบศิษย์การบินตอนอายุ 28 ตกรอบสุดท้าย อยากตามความฝันก็ต้องทุนส่วนตัวแล้วล่ะครับ เมืองนอกถ้าพอมีทุนซัก 8 แสนขึ้นไปสามารถทำงานไปเรียนไปได้ 3 ปีจบพอดี เมืองไทยไม่ใช่ไม่อยากเรียนแต่มันไม่มีทางเลือก

Offline aviator

• ประชาชน
  • Clear for Take off
มีตังไปเรียนบินเมืองนอกนี่กองเงินกองทองในระดับหนึ่งแล้วครับ
อีกอย่าง สายการบินที่คุณกำลังเหน็บเขาอยู่ เขาส่ง Student Pilot เรียนฟรีไม่ต้องใช้ทุนนะครับ แถมจ่ายเงินเดือนตอนเรียนให้อีก E37

ไม่ช่ายว่ารวมค่าเรียนอยู่ในBornเรียบร้อยแล้วหรอคับ 8ปีหลายล้านอยู่......ยังไงก้อทนๆไปอย่าลาออกแล้วกัน..หรือขึ้นศาลฟ้องเอา

รู้สึกว่าการบินไทย(ในเครือด้วย THaismile น้องนก)เงินเดือนน้อยสุดในบ้านเราแล้วนะคับ ถึงSPของTAAเขาจะจ่ายค่าเรียนเองแต่ก้อเงินเดือนมากกว่า ในระยะยาวแล้วคุ้มกว่า ยิ้งไปกว่านั้นถ้าTAAเป็นกับตันใช้เวลา6-8ปีด้วยแล้ว....เงินเดือนที่ต่างกัระหว่างco-pilotกับตันยิ้งทำให้เห็นความต่างได้ชัด นึกเล่นๆ มีคนสองคนเริมทำงานพร้อมกัน คนแรกบินการบินไทยมา8ปียังเป็นโคอยู่(เงินเดือนก้อไม่ขึ้นโบนัสก้อน้อย) ส่วนอีกคนTAAบิน8ปีเท่ากันแต่เป็นกับตันมาแล้ว1ปี .....ความต่างจะเป็นไง นี้ไม่รวมโบนัสกับขึ้นเงินเดือนนะ แต่ถ้านับปีที่9 10ละ...แตกต่างกันมาเลย..(การิบไทยตอนนี้หน้าจะประมาน10ปีไม่แน่ใจถึงจะได้เป็นกับตัน ไม่มีใครเป็นกับตันตอนปีที่8แน่นอน)  ไม่ต้องผูดถึง BKK airเลย release ATR เสร็จ(ใช้เวลาประมาน4เดือนtype-route train)ได้เงินเดือนทันที115,000รวมค่าชม.ด้วยก้อ 180k+(ขี้เกียดบิน)-210k(ขยัน) ต่อเดือน เท่ากับบินการบินไทยมา 2-3ปี(ประมาน) ส่วนการบินไทยแค่ATT-type-route trainอย่างน้อยๆก้อ8-10เดือนแล้วที่รับเงินเดือนSP.........นี้ไม่รวมปันหามากมายที่นักบินการบินไทยไม่สบายใจจนต้องทยอยลาออกกันอยู่ในตอนนี้นะคับ ถ้าการบินไทยดูแลดีกว่านี้สมเป็นสายการบินของชาติ ผมว่าเขาคงไม่ออกกัน.....แค่จ่ายภาษีให้ก้อยังดีวะ ส่วนพี่ๆที่โชคดีเขาจายภาษีให้ก้อดีไป

ปล.ถ้าไม่ออกไปEK หรือEithadนะ type ดีๆก้อไม่มีประโยชดเท่าไรแต่ถ้าไปสายการบินต่างชาติtypeดีๆก้ออาจจะทำให้มีadvantage อยู่บ้าง....แต่เดี๋ยวนี้จะบิน(THaismile)A320 หรือ(น้องนก)B737-8 ก้อไม่ช่ายเรืองยากที่จะทำCCQนะ ชม.หน้าจะเป็นปัจจัยที่สำคันกว่า
« Last Edit: 27 February 2013, 04:09:42 +07 by aviator »

Offline Mika

• ประชาชน