Author Topic: เครื่องบางกอกแอร์ ลื่นออกนอกRWY  (Read 16179 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ขอ.เผยฝนตกหนักขณะบางกอกแอร์เวย์สลงจอดเลยลื่นไถลชนหอบังคับบิน

เกิดเหตุเครื่องบินของสายการบิน บางกอกแอร์เวย์ส ATR 72 เที่ยวบิน PG 266 ซึ่งเดินทางมาจากจ.กระบี่ ลื่นไถลพุ่งชนหอบังคับการบิน ของสนามบินเกาะสมุย จ.สุราษฎร์ธานี จนทำให้ส่วนหัวเครื่องบินยุบเข้าครึ่งลำ และส่วนปีกหัก ส่งผลทำให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บ 7คน ขณะนี้ช่วยเหลือออกมาได้แล้ว 6 คน ส่วนกัปตันเครื่องบินยังติดอยู่ห้องนักบินโดยมีหน่วยกู้ภัยเร่งให้ความช่วยเหลือ ต้องใช้เครื่องตัดถ่างพร้อมใส่เครื่องช่วยหายใจ ซึ่งสภาพอากาศขณะนี้ มีฝนตกลงมาทำให้รันเวย์ลื่น

ต่อมาพ.ต.ต.สายัณห์ ศาสตร์ศรี สว.สป.สภ.บ่อผุด เปิดเผยว่าผู้โดยสารทั้งหมดมี 68 คน สามารถช่วยออกมาได้ทั้งหมดแล้ว ยกเว้นกัปตันเพียงคนเดียวซึ่งเสียชีวิตคาเครื่องบิน ผู้บาดเจ็บทั้งหมดถูกส่งไปที่ร.พ.กรุงเทพสมุย เพียงแห่งเดียวสำหรับผู้บาดเจ็บที่อาการหนักสุดขาหัก ส่วนสภาพอากาศขณะนี้กลับเข้าสู่ภาวะปกติ ขณะที่สภาพเครื่องบินได้รับความเสียหายตรงส่วนหัวที่พุ่งชนหอบังคับการบิน และไม่มีไฟไหม้

ด้านนางกรรณิการ์ เขมาวุฒานนท์ อธิบดีกรมการขนส่งทางอากาศ (ขอ.) เปิดเผยว่า ได้รับรายงานเบื้องต้นถึงการเกิดอุบัติเหตุครั้งนี้ว่า ขณะืั้กัปตันกำลังนำเครื่องบินลงจอดได้เกิดสภาพฝนตกหนัก ทำให้เครื่องบินไถลออกนอกรันเวย์ ซึ่งท่าอากาศยานสมุยได้มีการปิดรันเวย์ชั่วคราว เพื่อแก้ปัญหาอุบัติเหตุดังกล่าว สำหรับเที่ยวบินลำดังกล่าวมีผู้โดยสารทั้งสิ้น 68 คน และลูกเรือ 4 คน ซึ่งขณะนี้เจ้าหน้าที่ประจำท่าอากาศยานสมุยได้นำคนเจ็บไปรักษาตัวที่โรง พยาบาลแล้ว

ด้านฝ่ายประชาสัมพันธ์ สายการบินบางกอกแอร์เวย์ส แจ้งว่า เวลา 17.00 น.วันนี้จะมีการเปิดแถลงข่าวข้อเท็จจริงเกี่ยวกับอุบัติครั้งนี้ ที่ห้องประชุมชั้น17 สำนักงานใหญ่ ถนนวิภาวดีฯ กรุงเทพฯ 

- สอบนักบิน 306-

Offline HarU

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เร็วมากอาร์ม
เห็นบอกมีกัปตันเสียชีวิต 1 คนด้วย  E08

Offline hackman_jkk

• ประชาชน
แสดงความเสียใจต่อนักบินที่เสียชีวิตด้วยครับ  E08 แต่ในข่าว เค้าแก้มา บอกว่าผู้เสียชีวิต เป็นนักบินที่ 2 นี่ครับ หรือว่าไงอ่ะคับ สับสน

Offline PungPond PP

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ  รู้สึกว่ากัปตันจะเสียชีวิต  ส่วน co-pilot บาดเจ็บสาหัสขาหักทั้ง 2 ข้าง

กัปตันท่านชื่อ  กัปตันชาติชาย  ปั้นสุวรรณ  เห็นว่าท่านอยู่ที่บางกอกแอร์เวย์มา 19 ปี
และบินกันเครื่อง ATR มา 14 ปี เห็นว่าท่านจะเกษียณเดือนตุลาคมนี้แล้วครับ

นักบินที่สอง  น.ต.ธนวัฒน์ หรือพี่แบ๊งค์ นตท.32 นนอ.39 อาการสาหัสครับ กำลังรักษาตัวอยู่ที่ รพ.กรุงเทพสมุยอยู่ในขณะนี้..

ลองดูต่อได้ที่นี้ครับ
http://www.thaiflight.com/mach/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=39452&postdays=0&postorder=asc&start=40

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
ขอแสดงความเสียใจกับไฟลท์นี้และกัปตันด้วยครับ

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
 O21 น่ากัว ใจหายยังไงไม่รู้

Offline omskygangster

• ATT01/08

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ขอแสดงความเสียใจกับพี่เขาด้วยครับ  O22

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวกัปตันด้วยครับ

ผมรู้ใจหายยังไงไม่รู้บอกไม่ถูกกับสายการบินในบ้านเรา

ยังไงก็ขอให้ทุกในที่นี้เดินทางไปทำงานด้วยสวัสดิภาพทุกflightไปน่ะคร้าบ

Offline karn

• ทหารเลว
  • *
แสดงความเสียใจด้วยจริงๆๆกับครอบครัวของกัปตันครับ

Offline AP79

• ทหารเลว
  • *
เครืองบินลื่นไถลออกนอกรันเวย์แสดงว่าลมต้องแรงมากๆเลยนะครับแล้วอีกอย่างถ้าฝนตกรันเวย์เปียก Hydroplane ก้ออาจมีส่วนทำให้ล้อไม่เกาะกับผิวรันเวย์ ครูผมยังให้ไปหาเลยว่า Hydroplane มันคืออะไรและมีกี่ชนิดอะครับ...พี่ๆคนไหนพอรู้มั่งไหมครับ
ท้ายนี่ก้อขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งกับท่านกัปตันชาติชาย  ปั้นสุวรรณ  และขอให้พี่ Co น.ต.ธนวัฒน์ หรือพี่แบ๊งค์ หายแล้วกลับมาบินได้เหมือนเดิมนะครับ

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
ขอแสดงความเสียใจกับเหตุการณ์นี้ครับ

Offline Bocourts

• ทหารเลว
  • *
ช่วงนี้เหตุการณ์เครื่องบินตกกับมีอุบัติเหตุบ่อยมากมายตั้งแต่ต้นปีแล้ว แต่ไม่ว่าจะยังไงก็ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัว กัปตัน ชาติชาย ปั้นสุวรรณ และขอให้อาการของ น.ต.ธนวัฒน์ หายวันหายคืนและสามารถกลับมาบินได้เหมือนเดิมนะครับ

O21

Offline Viper

• ประชาชน
ขอแสดงความเสียใจและร่วมไว้อาลัยกับการจากไปของท่านด้วยครับ
ท่านได้ทำหน้าที่ของ pilot in command ได้อย่างดีที่สุดแล้วครับ
ท่านรับผิดชอบต่อชีวิตของ ผดส.และผู้คนบริเวณรอบๆ อย่างแท้จริงครับ.....ขอสดุดีครับ

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
ข่าวเงียบหายไปเลยอ่ะคร้าบ

ทั้งอาการของพี่นักบิน และสาเหตุ

พี่ท่านใดทราบข่าวช่วยบอกกันน่ะคร้าบบ

Offline FP 1

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
สาเหตุ คงต้องรอข้อมูลจากกล่องดำเท่านั้นแหล่ะครับ
(มันบอกได้ละเอียดมากๆจริงๆ)
ถ้าได้ข่าวยังไง จะช่วยเอามาลงให้แน่นอนครับ

Offline AP79

• ทหารเลว
  • *
รายละเอียดหาดูได้ที่ http://www.thaiflight.com/mach/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=39452&start=240 ครับมีรูปให้ดูทั้งหมดเลยครับ

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
ข่าวหายไปจริงๆนะครับ

พี่ co-pilot เป็นอย่างไรแล้วบ้างเอ่ยครับ

ถ้าพี่ๆท่านใดพอทราบข้อมูล รบกวนบอกต่อๆกันบ้างนะครับ O07