Author Topic: ข่าว ขำๆ จากผู้บริหารของการบินไทย... ^^(Copy มาจาก hflight.net)  (Read 9308 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Patat

• ทหารเลว
  • *
เพื่อนๆลองอ่านข่าวนี้โดยเฉพาะตรงที่  ไฮไลท์ไว้แล้วรู้สึกขำเหมือนผมไหมครับ???

"การบินไทย" ทำงบการเงินรับมือการลงทุนฝูงบิน 1 แสนล้านบาท ปี"57

88/วัลลภ พุกกะณะสุต เปิดเผย "ประชาชาติธุรกิจ" ว่า เตรียมเดินหน้าเสนอที่ประชุมบอร์ดชุดที่นายอำพน กิตติอำพน เป็นประธาน พิจารณา วันที่ 23 กรกฎาคมนี้ ถึงการจัดทำใหม่แผนฟื้นฟูธุรกิจการบินไทยระยะที่ 2 ซึ่งพุ่งเป้าจัดทำโครงสร้างแผนการเงินเพื่อลงทุนอนาคต หลังจากเลื่อนนำเข้าฝูงบินแอร์บัส A380 จำนวน 6 ลำ ออกไปอีก 2 ปี จากเดิมจะรับมอบปี 2555 ไปเป็น 2557 มูลค่าราว 51,000-61,200 ล้านบาท (1,500-1800 ล้านเหรียญสหรัฐ) เฉลี่ยลำละ 8,400-10,200 ล้านบาท (250-300 ล้านเหรียญสหรัฐ) โดยรวมการจัดซื้อทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ทั้งตัวเครื่องบิน เครื่องยนต์ เก้าอี้ ระบบอุปกรณ์บันเทิงบนเครื่อง หรือ In-flight entertainment

ขณะนี้การบินไทยทำเอกสารสอบถาม บริษัท แอร์บัส จำกัด ถึงตารางใหม่การส่งมอบฝูงบิน A380 ควรจะได้รับความชัดเจนภายในไม่เกิน 23 กรกฎาคมนี้ เพื่อนำข้อมูลมาจัดแพ็กเกจบริหารการ เงินบรรจุไว้ในแผนฟื้นฟูธุรกิจการบินไทยในอนาคตข้างหน้าอีก 5 ปี ไม่เกิน พ.ศ.2557 ต้องมีภาระค่าใช้จ่าย เงินมัดจำฝูงบิน (predelivery payment : PDP) และการจ่ายเงินงวดสุดท้าย (final payment) ในวันรับมอบเครื่องบินแต่ละลำอย่างไรบ้าง สำหรับแพ็กเกจเงินลงทุนฝูงบินแอร์บัส A380 หลังจากเลื่อนรับมอบไปอีก 2 ปี แทบจะไม่มีผลกระทบต่อผลการดำเนินงานแต่ละปี เนื่องจากเป็นเงินกู้ทั้งหมด จึงสามารถเจรจากับผู้บริษัทผู้ผลิต สถาบันการเงินผู้ปล่อยกู้ และองค์กรค้ำประกันเงินกู้ได้ ปัญหาใหญ่ขณะนี้คือการลงทุนจัดซื้อฝูงบินแอร์บัส A330-300 จำนวน 8 ลำ อยู่ระหว่างทยอยรับเข้าประจำฝูงบินให้เสร็จสิ้นภายในต้นปี 2553 มูลค่าราว 40,000 ล้านบาท จะต้องเร่งหาแหล่งเงินมาชำระให้ทันตามสัญญาที่ตกลงกันไว้ รายละเอียดการปลดระวางฝูงบินเก่าและหาเครื่องบินใหม่เข้ามาทดแทนภายในปี 2557 เบื้องต้นเกิน 10 ลำ โดยเตรียมปลดฝูงบินเก่าแอร์บัส A300-600 จำนวน 6 ลำ โบอิ้ง B747-400 อีก 4 ลำ พร้อมทั้งรักษาฝูงบินทั้งหมดไว้ให้อยู่ระดับคงเดิมไม่เกิน 84 ลำ

ระหว่างนำเข้าเครื่องบินใหม่ก็จะเร่งฝ่ายการพาณิชย์นำโปรดักต์ใหม่ ลงสนามแข่งขันกับสายการบินทั่วโลก เพราะทั้งเก้าอี้ชั้นธุรกิจและชั้นประหยัด ระบบออดิโอความบันเทิง สู้คู่แข่งได้สบาย สิ่งที่จะต้องปรับปรุงแก้ไขเร่งด่วน เพื่อดึงความสนใจผู้โดยสารคือ การบริหารจัดการทางด้านอาหารเครื่องดื่มจากฝ่ายครัวการบิน บริการจากฝ่ายปฏิบัติการบินและลูกเรือ

ถึงว่าล่ะครับ การบินไทยถึงไม่ไปไหนสักที ยังคงคิดว่าหนังกลางแปลงและที่นั่งเอียงๆ 130 องศาใน BCนั้น สู้สายการบินอื่นได้สบาย....

กบในกะลา...????

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ไม่ค่อยขำอ่ะครับ แถวนี้เค้า "ปลง" กันหมดแล้ว  - สอบนักบิน 304-

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory

Offline earthwormz

• ATT02/08
ดีจะตาย ถึงเวลาปิดไฟนอนนน เงียยบบ มืดดมากก ผมละช้อบบชอบ  E06
ปูซานห้าชั่วโมง เสิร์ฟเสร็จทำอะไรครับ นอนนนน แล้วตื่นมากิน แล้วก็นอนน ไม่เห็นต้องมีทีวีดูเลย

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อืม เห็นด้วย ค่อนข้างปลงครับ
แต่ก็เอาใจช่วยครับ ค่อยๆปลด ค่อยๆเอาเข้ามาก็คงดีขึ้นไปเอง (แต่ไม่รู้จะทันการณ์ไหม)

ก็อย่างนี้แหล่ะครับ  บริษัทใหญ่เกินไป บริหารงานแบบรัฐอีกต่างหาก ไม่มีใครกล้าตัดสินใจหรอกครับ
ถ้าเป็นบริษัทของคนๆเดียว (เอกชน) อาจแก้ไขปัญหานี้ไปได้นานแล้วครับ

ผมว่าผู้บริหารก็ทราบถึงปัญหาดีครับ (คนของเราก็เก่งๆกันนะครับ ไม่ใช่ไม่เก่ง) แต่ก็ไม่กล้าฟันธง "ตัดใจเปลี่ยนยกแผง" เหมือนที่สายอื่นๆเขาทำกันไปนานแล้วน่ะครับ

ลำบากครับ จนกว่าจะมีการ "ขาย" ให้ต่างชาติ หรือเปลี่ยนเ็นเอกชนเต็มตัวน่ะครับ

Offline ViNcEnT

• ATT01/08

Offline Patat

• ทหารเลว
  • *
พี่ omskygangster เป็นแฟนหงส์เหมือนกันหรอคับ

ผมก็เป็นแฟนตัวยงคนนึงเลยนะครับ

แล้วพี่ได้ไปดูนัดที่เตะกับไทยไหมครับ

The Kop