Author Topic: พี่ๆบินประจำอยู่ Fleet ไหนกันบ้างครับ  (Read 20513 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Patat

• ทหารเลว
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

ผมอยากทราบว่าพี่ๆบินประจำกันอยู่ fleet ไหนกันบ้างครับ?

แล้วถ้าพึ่งเข้าบริษัทส่วนมากจะเริ่มบินประจำ Fleet ไหนกันหรอครับ?

ขอบคุณครับ

*ขออภัยถ้าถามคำถาม งงๆ ครับ O08

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ตอนนี้ในเว็บน่าจะมีนักบินครบทุกfleetแล้วครับ
แต่ส่วนมากจะอยู่734กับB6กันอยู่เพราะเป็นรุ่นใหม่ๆ
ส่วนพวกพี่ๆเค้าก็มีที่ย้ายไปfleetอื่นแล้วและก็มีที่กำลังจะย้ายกัน

ส่วนเรื่องfleetเริ่มต้นเนี่ย เมื่อก่อนจะเป็น734&B6
แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยจะเป็นแบบนั้นแล้วครับ
ขึ้นอยู่กับว่าปีนั้นๆบริษัทวางแผนไว้ยังไง 
777 ,330 ,340เริ่มฝึกได้หมดครับเดี๋ยวนี้
ยกเว้น744นะ ยังไม่มีเปิดรับนักเรียน

Offline omskygangster

• ATT01/08

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
ผมบินทุก FLEET เลยคร้าบ

เพราะผมเป็นสจ๊วต 5555++++

Offline meenoi

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ

นายเด็กวิดวะจุฬา 87 ป่าว คุ้นๆ

• ทหารเลว
  • *

• ทหารเลว
  • *
ขออีกคำถามนะคับพี่

พอจะมีนักบินของการบินไทยที่เป็นลูกครึ้งบ้างป่าวครับ??

ขอบคุณค๊าบ

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ขอเป็นสองลูกดีกว่าไหม เดี๋ยวตรวจร่างกายไม่ผ่าน O30 O30 O30

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **

นายเด็กวิดวะจุฬา 87 ป่าว คุ้นๆ

ไม่ใช่คร้าบพี่

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

ไม่ใช่คร้าบพี่

หมีน้อยมั่วนิ O28

ขออีกคำถามนะคับพี่

พอจะมีนักบินของการบินไทยที่เป็นลูกครึ้งบ้างป่าวครับ??

ขอบคุณค๊าบ

เห็นรุ่น QP ปีที่แล้ว มีหน้าฝรั่งมาเลยอ่ะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าลูกครึ่งหรือฝรั่งเต็มตัวที่พูดไทยได้ เอิ๊กๆ
ไม่แน่ใจว่าจะถามเรื่องเกี่ยวกับภาษาหรือเปล่า จริงๆภาษาราชการของวงการการบินคือภาษาอังกฤษนะครับ (การคุยกันระหว่าง ATC-Pilot, เอกสาร Notice ต่างๆ) แต่พอดีว่าเราเป็นสายการบินแห่งชาติไทย ก็เลยอาจจะมีหนังสือ, จดหมาย, License ที่เป็นภาษาไทย ที่เราต้องอ่านให้เข้าใจอยู่ด้วยน่ะครับ

คนที่อ่านไทยไม่ออก ก็อาจเสียเปรียบได้ครับ
(แต่คนถามนี่อ่านไทยออกแยู่และ เพราะบอร์ดเรามันมีแต่ภาษาไทยนิ เอิ๊กๆ O29)

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณครับพี่สำหรับคำตอบ

Offline omskygangster

• ATT01/08
ลูกครึ่งมีคร้าบบ ยังมาเป็นครูสอนภาษาอังกฤษให้พวกนักบินอย่างเราๆกันเลย ที่บริษัท รู้สึกว่าพี่เค้าจะอยู่ ตองเจ็ดหรือจัมโบ้ นี่แหล่ะ  - นักบิน 301-

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
ผมอยู๋ fleet Cessna 172 ของสบพ.ครับ

พอจะอวดเค้าได้บ้างมั้ยเนี่ย  55

Offline NatAB6

• Captain TG
  • ประชาชน
น้องกลางเก่ากลางใหม่ AB6 ครับ E18

Offline GForce

• ATT01/08
น้องกลางเก่ากลางใหม่ AB6 ครับ E18

สวัสดีครับพี่ NatAB6 _/|\_ ล่กแล้วครับเนี่ย

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google

พี่ Nat มาเยือนถึงนี่เลยเหรอครับผม สวัสดีครับพี่ :)

Offline NatAB6

• Captain TG
  • ประชาชน

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
สวัสดีครับพี่ NatAB6
ยินดีต้อนรับเข้าสู่รังเอ้ยบ้านแห่งการบินหลังเล็กๆของน้องๆครับ
ผมactivate status เป็น captain ให้แล้วนะครับ
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนคร้าบ

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
พี่ NatAB6 สงสัยจะได้ status เป็น Captain TG คนแรกนะครับเนี้ย  E30

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
พี่ NatAB6 สงสัยจะได้ status เป็น Captain TG คนแรกนะครับเนี้ย  E30
คนที่สองแล้วครับมีพี่Lamอีกคนครับ O07

• ทหารเลว
  • *
มีพี่คนไหนบิน A345 บ้างไหมครับ

อยากทราบความรู้สึกเวลาต้องบินไป LAX อ่ะคับว่าเหนื่อยแค่ไหน ^_^

หรือมีนักบินคอยผลัดกัน ยังไงคับ

ขอบคุงงับ

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
แม๋ เด็กใหม่ๆ ชอบ ชอบ...

ชอบอะไรครับพี่แนท  O36 ว่าแต่พี่แนทที่เพิ่งย้ายไป777รึเปล่าครับ

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
แม๋ เด็กใหม่ๆ ชอบ ชอบ...

ชอบอะไรครับพี่แนท  O36 ว่าแต่พี่แนทที่เพิ่งย้ายไป777รึเปล่าครับ

เห้นว่าครูเจี็ยบจะเรียกกลับมาเป็นครูที่ B6 แล้วนี่ครับ....... O30

Offline ViNcEnT

• ATT01/08