Author Topic: ถามเรื่องที่อยู่ ของ พี่ๆๆคับ  (Read 14369 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline dolphinangle

• ATT01/10
  • ประชาชน
 O07  คือผมเป็นคนต่างจังหวัดคับ  ตอนนี้เรียนอยู่ ก็ยังม่ายมีปัญหาอาราย

แต่พอคิดถึงตอนเรียนจบแล้วอะคับ  คือยังม่ายมีที่อยู่ ที่กรุงเทพ แบบเป็นหลักแหล่งเลยคับ

E08 คือ อยากปรึกษาว่า ช่วงเรียนจบ ที่ไปเรียนที่บริษัทอีก 8 เดือนนี้ ผมควร หาซื้อ คอนโดไว้เลยดีมั้ยคับ

หรือว่าควรหาเช่าอยู่หลังบริษัท ก่อน  แล้ว ควรจะหาที่อยู่ แถวไหนดีอะคับ ที่การเดินทางสะดวก สบายขอให้ พี่ๆๆช่วงแชร์ ประสบการณ์ หน่อยนะคับ  เพราะผมอยากเตรียมตัวไว้ก่อน 

อยากรู้ว่า แถวไหน รถติด หรือ ไม่ติด เคิน ทาง ไปสนามบิน หรือ เข้า สำนักงานใหญ่สะดวก

ขอบคุณพี่ๆๆล่วงหน้าคับ

Offline HarU

• Moderator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
แรกๆ เช่าหลังบริษัทก็ดีนะ ขนาดคนกทมเอง บางคนยังเช่าเลย เนื่องจากเวลาเข้า sim จะสามารถซ้อม + อ่านหนังสือ ง่ายกว่า และ ไม่เสียเวลาเดินทาง
หลังบริษัทมีหอเยอะ หาไม่ยาก  แต่ถ้างบเยอะ condo ก็โอ
ส่วนหลังจบผมว่า มีรถสักคันก็สบายแล้ว เพราะไปบินแต่สุวรรณภูมิ ที่อยู่ก็ตามสะดวกเลย

รุ่นผมมีคน ตจว เหมือนกัน เดวคงมาตอบละ

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ส่วนตัวนะ ผมไม่ขับรถแหละ นั่งแท็กซี่สบายกว่ากันเยอะเลย แถมวันไหนกลับลีมูซีน เผลอๆ ได้กลับกับลูกเรืออีก อิอิ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ผมบ้านอยู่ กทม อ่ะ แต่เช่าคอนโดหลัง บ อยู่ค้าบ
ไม่ไหว ขับรถตอนเช้าๆ เหนื่อยมาก ติดนรก จะ Late เอา ไม่อยากให้ครูๆจำเราได้ว่าเป็นพวกจอม Late

ส่วนหลังจบ ก็อย่างที่ HarU ว่า มีรถก็สบายและ หรือนั่ง Taxi ซัก 5 เดือน ก็โอนะ เบสแล้วถอยแบบแพงๆไปเลยทีเดียว
แต่ถ้าไม่มีบ้านที่ กทม ก็เช่าหอเดิมนั่นแหล่ะอยู่ต่อไป

จะซื้อคอนโดที่ไปทั้ง HO และไปสุวรรณภูมิสะดวกๆ ก็น่าจะอยู่บนเส้นรัชดา (หลัง บ เรามีทางลัดอ่ะ เข้ามาจากทางรัชดาได้ง่าย) แต่ต้องไปใกล้ทางฝั่งพระราม 9 หน่อย เวลาไปบิน รถจะได้ไม่ติด
Life หรือ Ideo สุทธิสาร ก็มีนะ ติดรถไฟฟ้าเลยด้วย ของกินก็เยอะ ถือเป็นการลงทุนที่ดี ตอนนี้ราคาก็ไม่แพง แถมดอกถูก แต่อย่าใจร้อน ดูหลายๆที่ก่อน ลองขับรถมาจริงๆ ดูว่ามันติดขนาดไหนด้วย

แต่... เงินเดือนพวกเรา จะผ่อนไหวป่าวไม่รู้นา

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
อย่าไปเชื่อ durasail ครับมาเช่าคอนโดผมมือ1 เฟอครบ เส้นพระราม9ดีกว่าครับ ราคาพิเศษ อิอิ

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
ส่วนตัวนะ ผมไม่ขับรถแหละ นั่งแท็กซี่สบายกว่ากันเยอะเลย แถมวันไหนกลับลีมูซีน เผลอๆ ได้กลับกับลูกเรืออีก อิอิ

ต้องลองมากลับพร้อมลูกเรือจัมโบ้  E08

Offline Zeus

• ATT01/08

ต้องลองมากลับพร้อมลูกเรือจัมโบ้  E08

E39 - สอบนักบิน 306-

Offline earthwormz

• ATT02/08

สงสัยจะมีความหลังนะเนี่ย ส่วนผมอยู่ B6 ก็สบายไป ฮ่าๆๆๆ

Offline dolphinangle

• ATT01/10
  • ประชาชน
ขอบคุณพี่ๆๆ มากเลยคับ

แล้วเวลาเราเรียนที่บริษัท 8 เดือน ถึงจะได้บินเลยใช่มั้ยคับ
แล้ว y กับ เบส  นี่คืออารายคับ

ถ้าเราเริ่มบินแล้ว เราต้องเข้า ho บ่อยมั้ยคับ

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
Y กับ Base เป็นขั้นตอนในการฝึก Co-pilot หนะครับ เดี๋ยวถึงเวลาก็รู้เองครับ (รับรู้ถึงความกดดัน  O08)

ปกติแล้วก็เข้า Head office เดือนละครั้งสองครั้งครับ ไปเรียนบ้าง ทำธุระบ้าง สรุปแล้วไม่บ่อยครับ ไปหาที่พักใกล้ๆ สนามบินดีกว่า

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
Y กับ Base เป็นขั้นตอนในการฝึก Co-pilot หนะครับ เดี๋ยวถึงเวลาก็รู้เองครับ (รับรู้ถึงความกดดัน  O08)

ปกติแล้วก็เข้า Head office เดือนละครั้งสองครั้งครับ ไปเรียนบ้าง ทำธุระบ้าง สรุปแล้วไม่บ่อยครับ ไปหาที่พักใกล้ๆ สนามบินดีกว่า
ส่วนใครมีอะไรค้างคาอยู่ที่HQ ก้ออาจจะต้องเข้าไปบ่อยหน่อย หายไปนาน ไม่ดูแลอาจโดนฉกไปได้............  O30

Offline omskygangster

• ATT01/08
ถ้าช่วงเรียนต้องเข้าheadทุกวันอยู่หอก็สะดวกดีครับ หลังheadน่ะแหล่ะมีเยอะแยะ อย่าคิดมาก เอาไว้นอน ตื่นไม่ต้องเช้ามาก ไม่ต้องเจอรถติด  O16

พอเรียนจบมาบินจริงก็ไว้ค่อยคิดใหม่ก็ได้ครับ แต่ไม่จำเป็นต้องอยู่แถวสนามบินหรอก ไม่จำเป็น  - นักบิน 303-

Offline FP 1

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ตอนนี้ผมยังอยู่ Head Office ครับ
ยังไม่รู้จะย้ายไปที่ไหนดี

Offline RAMBO

• ATT02/08
  • ทหารเลว
ไทยเรสซิเดนซ์ สุโค่ย

ตอนนี้ผมก็ยังอยู่ที่นี่

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
 O02 ผมว่าโดยส่วนตัว เช่าห่อก็ดีครับแถวๆการบินไทย รุ่นผมบางคนก็เช่าตรงข้ามตึกการบินไทยก็มี แถวตึกบางกอกนะครับ ส่วนตอนบิน ผมว่าจะซื้อหรือจะเช่าก็แล้วแต่เลยนะครับ แต่ผมแนะนำว่าให้หาที่อยู่บริเวรที่อยู่ใกล้ทางด่วนเพราะจะได้เดินทางไปบินสะดวก อย่างแถวบ้านผม เส้นเกษตรนวมินทร์ครับ สะดวกมาก ถ้าสายก็ขึ้นทางด่วน ถ้าไม่รีบก็ไปทางปกติ ดีครับ ลองคิดดูหละกันครับ แต่ใจเย็นๆครับ  O29