Author Topic: ขอใช้พื้นที่ระบายความรู้สึกครับ  (Read 18534 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
สวัสดีครับ

ผมเป็นสมาชิกใหม่ ก่อนอื่นต้องขอพูดว่า ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนในนี้นะครับ
(ดีใจจังที่เจอบอร์ดนี้ O02)

คือผมอยากเป็นนักบินมาตั้งแต่เด็กแล้ว แต่ตอนเรียนตอนเรียนม.ต้น ผมเรียนเลขไม่เก่งเลย
อาจเรียกได้ว่า ควายเรียกพี่ O23 ก็เลยเลือกเรียนสายศิลป์ภาษาแทน เอาที่ไม่มีคำนวณ
โดยที่ไม่ได้รู้เลยว่าการเป็นนักบินนี่ต้องเก่งเลขกับวิทย์ (คิดว่ามันเหมือนขับรถ ขับเรือ หรือเหมือนในหนังไรงี้อะคับ)

ต่อจนเรียนมหาลัยก็เรียนกฎหมายแทน จนทำงานเกี่ยวกับกฎหมาย แต่ความฝันอยากเป็นนักบินก็ไม่ได้หายไปไหน
ประกอบกับยังคอยติดตามอ่านพ็อกเก็ตบุ๊คเกี่ยวกับนักบินอยู่ตลอด ก็เลยว่าจะสอบเป็น SP ของสายการบิน

ก็เลยเริ่มที่จะหาข้อมูลการสอบนักบิน ซึ่งก็เพิ่งจะมารู้ว่าสอบรอบแรกนั้น มีคณิต กับวิทย์ด้วย (ซวยเลยกู E08)
ซึ่งผมไม่รู้เรื่องอะไรเลย จะหาเพื่อนช่วยก็ไม่ได้ เพราะไม่มีใครรู้เรื่องเหมือนกัน

ทางออกต่อไปก็คือ สถาบันติว หลังจากหาข้อมูลอยู่นาน ก็จบที่ PCAT พอเข้าเรียนปั๊บได้เรื่องเลย ควายเข้าสิงอีกรอบ
นั่งฟัง + ดูชีทที่เค้าแจกโดยที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย ก็เลยถามอาจารย์ แต่ถามบ่อยๆ ก็ไม่กล้าเพราะกลัวรบกวนเพื่อนร่วมห้อง
ขนาดเรื่องง่ายๆ อย่างแยกตัวประกอบ แก้สมการ พหุนาม อะไรผมก็ไม่ทราบ ลืมหมดแล้วอะ ฟิสิกส์นี่ไม่ต้องพูดถึง เพราะไม่เคยเรียนเลย

ผมเหนื่อย เครียด ท้อมากเลยอะ ทำไม่มันยากอย่างนี้ เรียนไม่รู้เรื่องเลยอะ  O21 แต่ยังอยากเป็นนักบินอยู่อะคับ พยายามคิดบวก เปิดใจกับมันแล้ว แต่มันไม่เข้าใจเลยอะ เห้อ

รู้ว่าต้องขยันมากขึ้น รู้ว่าต้องพยายามมากกว่าเดิม แต่ยิ่งขยันยิ่งพยายาม ก็ยิ่งปวดหัว ไม่ได้เข้าใจอะไรเพิ่มเลย ไปเดินหาซื้อหนังสือพวกสรุป เฉลยข้อสอบคณิต วิทย์ ม.ต้น - ปลาย ขนาดที่คนขายยืนยันว่าหนังสือเล่มนี้ดี อธิบายละเอียดเข้าใจง่าย พอเอามาอ่านที่บ้าน ก็เหมือนเดิม ไม่เข้าใจอะไรเลย

ช่างเหอะยังไงก็จะพยายามต่อไป O37 เพื่อความฝัน

แค่อยากระบายความเครียดนะครับ ขอโทษด้วย

มีใครเป็นเหมือนผมหรือเปล่าครับ?

อยากจะให้เพื่อนๆ พี่ๆ แนะนำหนังสือ คณิต - ฟิสิกส์ ที่ง่ายๆ อธิบายละเอียดๆ ดีๆ ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ เพราะเท่าที่มีอยู่ผมว่ามันอธิบายสั้นมาก ไม่เข้าใจอะครับ หรือช่วยแนะนำเทคนิค วิธีการเรียนให้ผมหน่อยนะครับ กราบขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ

อ้อ อย่าลืมนะต่อไปนี้ผมเป็นสมาชิกของบ้านหลังนี้ด้วย ยินดีที่ได้รู้จักครับผม

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ถ้าไม่ชอบคำนวณแต่ฝันอยากเป็นนักบิน ก็ถือว่าเสียเปรียบหน่อย ต้องอ่านเยอะกว่าเค้า
แต่ของแบบนี้มันก็อยู่ที่ความพยายามด้วยแหละ
คนที่สอบติดที่ไม่ได้มาจากสายวิทย์ก็มีเยอะแยะไปนะ ลองปรึกษาเค้าดู

บางทีความฝันกับความถนัดมันก็ไม่ได้มาด้วยกันเสมอไป
ถ้าอยากเป็นจริงๆก็พยายามให้สุดๆแล้วกัน
แต่อย่าดูถูกตัวเองเด็ดขาด เพราะคนที่คิดว่าตัวเองทำไม่ได้ก็จะทำไม่ได้ตลอดไป O15

Offline earthwormz

• ATT02/08
แต่อย่าดูถูกตัวเองเด็ดขาด เพราะคนที่คิดว่าตัวเองทำไม่ได้ก็จะทำไม่ได้ตลอดไป O15

เน้นคำนี้อีกคนครับ

Offline GForce

• ATT01/08
ถ้ามาเป็นนักบินแล้วก็ต้องคิดเลขง่ายๆ และ บ่อยอะนะ

ปกติ flight หนึ่งๆ ถ้าบินอย่างละเอียด ก็ต้องคิดเลขง่ายๆ แบบว่า + - x / นับจริงๆ รวมๆ กันไม่ต่ำกว่า 30-40 ครั้ง

ส่วนถ้าคิดเลขยากๆ แบบถอดรูท ก็คงมีพี่ sparrow คนเดียวที่คิดได้ D = 1.23 (A)^0.5 คนอื่นๆ ก็ไม่ได้คิดกันหรอก ก็ปล่อยเค้าไป

จริงๆ แล้วก็คือ เลขที่มันยากๆ แบบว่าแยกตัวประกอบ กับ ฟิสิกส์ น่ะใช้แค่ตอนสอบเข้า กับเรียน ground school นิดหน่อย

แต่พอเข้ามาแล้วคิดแต่เลขง่ายๆ บ่อยๆ มากกว่า

แต่พี่บินไม่ละเอียดนะ E47

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
ไฟลท์นึงผมคำนวน5ทีเองอ่ะพี่กอฟ T_T

Offline meenoi

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ไฟลท์นึงผมคำนวน5ทีเองอ่ะพี่กอฟ T_T

ผมคำนวณเดือนละครั้งเองอะครับพี่วิน T_T (คิดเดี้ยมตอนสเก็ดออก)  O08

Offline omskygangster

• ATT01/08

คมมากกกกกก  E30

แต่เรื่องจริงนะครับ เพื่อนๆที่ไม่ได้มาจากสายวิทย์ก็เป็นนักบินเยอะแยะครับ ไม่ถนัดก็ฝึกกันได้ครับของแบบนี้  - นักบิน 303-
ถ้ามีความฝันแล้วก็ต้องเอาจริงกับมันด้วยครับ ถ้าเราไม่ได้มีพรสวรรค์ ก็ต้องแสวงเอาหน่อย ถ้าท้อแท้ซะตั้งแต่เริ่มต้นแ้ล้วมันจะไปถึงฝันได้ไงครับ ?? E53
ยังไงก็สู้ๆ เอาใจช่วยละกันครับ  E30

Offline sparrow

• ATT01/08
  • นักรบ
ของทุกสิ่งในโลกนี้มันมี short cut เสมอครับ  O36
เอาเป็นว่าผมไม่บอกละเอียดถึงวิธีแล้วกัน
อยากเป็นนักบินก็ต้องเอาตัวรอดให้เก่ง E25   E25

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เอาอีกคำมากบอกนะครับ
อายครูบ่รู้วิชา อยากได้วิชาต้องหน้าด้านๆถามไปเยอะๆ เดี๋ยวเก่งเอง 55+ O18

• ATT01/08
พูดอีกก็ถูกอีกครับ
อย่าไปกลัวเวลาถาม
ถ้าไม่ถามเราก็จะเป็นคนเดียวที่ไม่รู้ แล้วจะเรียนทำไมให้เสียเวลา ถ้าใครด่าก็สวนไปเลย
รู้เยอะแล้วมาเรียนทำไมล่ะครับ   O27

Offline teexaou

• ประชาชน
ผมก็เรียนต่อ ป.โทเหมือนกันครับ  และคงยังไม่จบเร็วๆนี้ แต่ถ้าปลายปีนี้เปิดน่ะ  ก็พร้อมแหละครับ  เพราะคงจะเหลือแค่วิทยานิพนธ์อย่างเดียว กว่าจะดำเนินการสอบ  กว่าจะถูกเรียกตัวน่าจะจบโทได้ก่อนน่ะครับ (พูดเหมือนจะสอบได้เลยแฮะ)
อีกอย่าง ตกงาน ครับ ไม่ได้เพิ่งจบด้วยสิ เหอๆ  E11

แต่ผมมีเรียนวันธรรมดาด้วยครับ เลยทำงานไม่ได้

Offline teexaou

• ประชาชน
เวร! ครับ REPบน ขอโทษครับ ตอบผิดกระทู้ E08

ส่วนกระทู้นี้เรามาให้กำลังใจครับก็ชื่นชมนะที่ยังอุตส่าห์ไปหาที่เรียน  ถึงจะรู้ว่าไม่ถนัด  ยังงี้ก็นับว่ามีหวังอยู่นะครับ  ผมไม่ได้ต่างกับนายเท่าไหร่หรอก  เลขก็พอได้อยู่บ้าง  แต่ไอ้ฟิสิกส์นี่ดิ  ลืมไปเรียบร้อยเลย  ไม่ได้ใช้มาเป็นสิบปีแว้วว  ใครแนะนำหนังสือฟิสิกส์ที ฮือๆๆ

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
ผมคิดว่าคงเป็นการยากถ้าจะอ่านอย่างเดียวโดยที่ไม่เคยเรียนมาเลย
ลองหาใครซักคนมาสอน หรืออ่านแล้วสงสัยอะไรมาถามเพื่อนๆในนี้ก็ได้ครับ

ความฝันอยู่ปลายฟ้า
มือจับปากกามาขีดเขียน
ขอเพียงขยันและหมั่นเพียร
เราจะเขียนปลายฟ้าอยู่แค่ปลายมือ

(จำเค้ามาครับ)

Offline tonyton

• ประชาชน
ผมก้อเป็นอีกคนนึงที่ไม่มีความรู้เรื่องทางฟิสิกส์ เคมี ชีวะเลยครับบบบ เข้าใจความรู้สึกเลย
ยังไงก้อเอาใจช่วยนะครับ ผมว่าถ้าเราเจอสิ่งที่ตัวเราต้องการก้อมีชัยไปกว่าครึ่งแล้วครับ
อีกครึ่งนึงมันคือความพยายาม อดทน ตั้งใจให้กับสิงที่เรารักมากแค่ไหนนะครับ
คนบางคนอายุเยอะแล้วยังหาตัวเองไม่เจอเลยว่าต้องการอะไร
++ อย่าเพิ่งท้อเลยนะครับ สู๋เพื่ออนาคต ++

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
สวัสดีครับทุกคน

เปิดเข้ามาดูบอร์ดอีกทีตกใจ มีคนมาตอบกระทู้ผมด้วย
 O07 ขอบพระคุณมากเลยครับ

ครับ O37 ผมจะสู้ต่อไป จะขยันให้มากกว่าเดิม และจะตั้งใจเต็มร้อย
ที่สำคัญ จะไม่ดูถูกตัวเองอีกแล้วครับ

และขอเอาใจช่วยเพื่อนๆ ที่ประสบปัญหาเดียวกันด้วยครับ
ยังมีเวลาอีกตั้งหลายเดือนเน้อ แค่นี้สบายอยู่แล้ว  O30

ขอบคุณทุกคนมากเลยนะครับ เดี๋ยวถ้ามีปัญหาอะไรจะรบกวนมาสอบถามอีกแล้วกันครับ

ปล. ว่าแต่ไม่มีใครแนะนำหนังสือให้ผมเลยหรอครับ

ปล2. เมื่อวานไปเรียนฟิสิกซ์เรื่องกฎของนิวตัน 3 ข้ออะไรนี่แหละ (เพิ่งเคยได้ยินครั้งแรกในชีวิต)
อืม ก็ไม่ยากเท่าไรเวลาฟังครูอธิบาย+ทำให้ดูบนกระดาน แต่ทำไมเวลาครูแจกชีทคำถามแล้วให้ทำเอง
ทำไม่ผมทำไม่ได้ก็ไม่รู้ เห้อ เหนื่อย แต่ไม่ท้อแล้วก็ไม่ถอย  O29

• ATT01/08
หนังสือที่อ่านแล้วผมว่าเข้าใจง่ายก็คือของที่กวดวิชา(ติวเอนท์นะไม่ใช่ติวสอบนักบิน)
แต่ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้เค้าจะเขียนไว้แค่สูตร แล้วก็อธิบายในห้องมากกว่า
ถ้ามีน้องๆหลานๆเตรียมเอนท์อยู่ก็ขอยืมมา เอาที่เค้าจดเลคเชอร์มาด้วย(ให้สอนด้วยเลยยิ่งดี)

คนบางคนอายุเยอะแล้วยังหาตัวเองไม่เจอเลยว่าต้องการอะไร

E06 อย่าพูดงั้นครับ เค้าแค่ยังสนุกกับการค้นหา ^^

Offline tonyton

• ประชาชน
ขอโทดครับบบท่านนนน รู้สึกเส้าเลย  O23

Offline DuPont

• ประชาชน
พูดอีกก็ถูกอีกครับ
อย่าไปกลัวเวลาถาม
ถ้าไม่ถามเราก็จะเป็นคนเดียวที่ไม่รู้ แล้วจะเรียนทำไมให้เสียเวลา ถ้าใครด่าก็สวนไปเลย
รู้เยอะแล้วมาเรียนทำไมล่ะครับ   O27

โอ้วว ถูกใจจังครับ
เอาใจช่วยนะครับ ผมก็เป็นคนนึงที่จบสายวืทย์มา แต่พวกเลขหรือฟิสิกส์ก็กลางๆ
ไม่ได้ดีเด่นอะไร ยังไงก็สู้ๆนะครับ E30