Author Topic: Initial solo  (Read 18072 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline AP79

• ทหารเลว
  • *
ใครมีประสบการณืประทับใจกับ Initail solo บ้างไหมครับ...ส่วนผมรู้สึกว่ามันเป็นอะไรทีต้องวุ่นวายมากครับ...ไอ้ที่ไม่เห็นก้อเห็นแต่ตอนบินกับครูไม่เคยได้ดูครับอย่างคราวนี้ขณะบินในวงจรมันมี Message เตือนที่จอกระพริบใหญ่เลยครับไอ้ความที่ได้รับการบ่น..ด่า..ว่า..มาตลอดว่าเวลามีอะไรเตือนที่หน้าจอต้องกดดู..ตอนแรกก้อเหงือแตกครับนึกว่าอันตรายแย่แน่คราวนี้ก้อโวยออกอากาศว่าครูครับมี Massage เตือนที่จอครับแวบๆใหญ่เลย...ครูท่านก้อตอบมาว่าMassage สีอะไร...ผมก้อเป็นสีขาวครับขึ้นว่า...T&G one time only...ครูท่านก้อบอกให้ทำตามเครื่องบอกไม่ต้องตกใจ..ผมก้อครับๆนำเครื่องลงสนามชนิดที่ว่านิ่มที่สุดในชีวิตที่เคยบินมา..กลางเส้นขาวแป้ะ...กลับมมา Debrief กับครูท่านจึงรู้ว่าข้อความที่เตือนมีอยู่หลายระดับตามสีเช่นสีขาวจะเป็น Advisory สีเหลืองเป็น Caution และสีแดงเป็น Warning และข้อความสีขาวที่เตือนเราสามารถ Set ลงไปในเครื่องได้ครูท่านก้อบอกเรา Set เองให้แกอ่าน...ปล่อยไก่ตัวเบิ้มเลยครับผม O29
   ส่วนความประทับใจอื่นๆก้อคือเรื่องของความเป็นอิสระและความภาคภูมิใจที่เราสามารถนำเครื่องบินด้วยเราเองโดยไม่มีคนข้างๆมากวนใจ O33ครับ..ส่วนพี่ๆที่บินมีปล่อยเดี่ยวอย่างนี้หรือเปล่าครับคงจะสนุกดีนะครับ...บินเครื่องใหญ่ด้วยตัวเอง...
« Last Edit: 16 June 2009, 01:26:26 +07 by panyoy »

Offline b_boy

• ประชาชน
ผมก้อมีครับคือมันป็นความประทับใจที่แบบว่าดีใจสุดๆที่ครูเขาไว้ใจและเชื่อมั่นในฝีมือบินของเรา...แต่ผมก้อแปลกใจตัวเองมาจนทุกวันนี้ว่าไมอยู่กะครูลงไม่ดีเท่าบินคนเดียว O07 O07

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
soloเป็นอะไรที่สบายใจสุดๆแล้วครับ  O02

ส่วนหลังsoloเป็นไงต้องถามFTR1 E06

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
soloเป็นอะไรที่สบายใจสุดๆแล้วครับ  O02

ส่วนหลังsoloเป็นไงต้องถามFTR1 E06

FTR1 เค้าเจ็บมาเยอะ น่าจะมีอะไรแนะนำน้องๆ ได้นะค้าบบ  O15

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
ความรู้สึกบอกไม่ถูกต้องประสบกับตัว O18

• ทหารเลว
  • *
พี่ FTR1...บอกน้องๆหน่อยดิครับว่ามันเป็นยังไงครับที่ว่าเจ็บนะครับ

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ไอ้ที่ว่าเจ็บมาเยอะนี้ต้องผมกับ PANYOY กล้ารับประกัีนเลย
ไม่มีเจ็บกว่าเเน่นอน

• ATT01/08
soloเสร็จเพื่อนพี่กลายเป็นอีกคนไปเลยครับ
 O02 O02

ไอ้ที่ว่าเจ็บมาเยอะนี้ต้องผมกับ PANYOY กล้ารับประกัีนเลย
ไม่มีเจ็บกว่าเเน่นอน
หึๆๆๆ
 O33 O33 O33
 O12 O12 O12
 O14 O14 O14
 O22 O22 O22

• ทหารเลว
  • *
ถึงขนาดว่า..พี่ Panyoy เปลี่ยนไป๋เลยหรือครับ

Offline coconuthow

• ATT02/10
  • นักรบ
  • Whisper words of wisdom, let it be...
เอ่อ ไอ Intail Solo นี่มันคือการทำอะไรอะครับ พอดีอยากรู้ความหมายอ่ะครับ  - สอบนักบิน 308-
« Last Edit: 15 June 2009, 17:34:23 +07 by coconuthow »

คือการบินปล่อยเดี่ยวครั้งแรกครับน้องมะพร้าวห้าว
เป็นการสร้างความมั่นใจในการบังคับเครื่องบินของนักบินใหม่
หลังจากนั้นก็จะเก็บชั่วโมงบินต่อเพื่อทำการสอบlicense ต่อไป เช่น PPL IR MR CPL

สำหรับการปล่อยเดี่ยวต้องได้รับการยอมรับจากครูที่เป็นเช็คเกอร์ภายในจำนวนเที่ยวบินที่กำหนด
ส่วนใหญ่เขาก็จะช่วยๆกันให้ผ่านกันหมดน่ะแหละ
ปล่อยเดี่ยวเสร็จ เพื่อนๆก็จะมาแสดงความยินดีกัน ที่นิยมกันคือสาดน้ำ บ้างก็สาดเบียร์

ถึงขนาดว่า..พี่ Panyoy เปลี่ยนไป๋เลยหรือครับ
เปลี่ยนอะไรกันครับ ยังไงก็ยังงั้น O15

Offline coconuthow

• ATT02/10
  • นักรบ
  • Whisper words of wisdom, let it be...
อ๋อ อย่างนี้นี่เอง เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับพี่ panyoy

ผมก็สงสัยอยู่ ตอนแรกก็อ่านผ่านๆนึกว่าเป็น initial solo แต่อ่านดีๆเป็น initail solo เลยไม่ค่อยมั่นใจ  O15

อ๋อ อย่างนี้นี่เอง เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับพี่ panyoy

ผมก็สงสัยอยู่ ตอนแรกก็อ่านผ่านๆนึกว่าเป็น initial solo แต่อ่านดีๆเป็น initail solo เลยไม่ค่อยมั่นใจ  O15
แก้ให้แล้วครับ

• ทหารเลว
  • *
กราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ..ก้อเป็นที่น่ายินดีว่ามีสมาชิกที่นี่คอยดูแลเรื่องต่างๆเป็นอย่างดีจนถึงขั้นดีมากครับ..สำหรับคำที่เขียนก้อน้อมรับครับว่าพิมพ์ผิดแต่จะแก้ก้อไม่ทันเสียแล้วอย่างนี้ต้องเรียกว่าความเร็วเกิน V1 abort ไม่ทัน..แหะๆ
  มีอีกเรื่องที่รุ่นพี่ๆยังไม่ได้ตอบเลยครับว่าตอนที่พี่ไปฝึกบินที่บริษัทเขามีการฝึกบินปล่อยเดี่ยวหรือเปล่าครับ...หรือว่ามีแค่ที่นี่ที่เดียว

• ATT01/08
เครื่องใหญ่ไม่มีsoloครับ ถึงมีก็ไม่กล้าไปหรอก เชื่อดิ O08
แรกๆบิน2คนยังลำบากเลย เครื่องใหญ่workloadมันเยอะจัด
มีแต่school flight ที่ไปฝึกทำ touch & go แต่มีครูนั่งข้างๆคอยทำchecklistให้บางทีก็เป็นauto pilot ให้ตอน flare ด้วย
 E25

Offline rtee

• ประชาชน
ปล่อยเดี่ยวเสร็จ เพื่อนๆก็จะมาแสดงความยินดีกัน ที่นิยมกันคือสาดน้ำ บ้างก็สาดเบียร์

สาดเบียร์นี่ สาดเข้าปากป่าวครับ..

สาดเบียร์นี่ สาดเข้าปากป่าวครับ..
ก็แล้วแต่ความกรุณาของครูๆและเพื่อนๆน่ะครับ
แต่ขอกินดีกว่านะ เสียของหมด E06

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
คือการบินปล่อยเดี่ยวครั้งแรกครับน้องมะพร้าวห้าว
เป็นการสร้างความมั่นใจในการบังคับเครื่องบินของนักบินใหม่
หลังจากนั้นก็จะเก็บชั่วโมงบินต่อเพื่อทำการสอบlicense ต่อไป เช่น PPL IR MR CPL

ขอนอกเรื่อง อุอุ เออ พึ่งอ่านออกว่าน้องคนนี้ชื่อ มะพร้าวห้าว เอิ๊กๆ

First Solo เหรอ อืม ท่องบ้าอะไรไม่รู้อยู่บนฟ้าคนเดียว
ทำอะไรก็พูดออกมาหมด ดังๆ เพื่อเรียกสติ คิดอยู่อย่างเดียว ไม่มีใครมาช่วยกูแล้ววุ๊ย น่ากลัวชิบ
ครูแกก็กล้าจริงๆ ให้เราบินมาลง เกือบ 10 รอบ ไม่ปล่อย เพราะลงไม่ค่อยดี
พอรอบที่ 10 ลงดี ปล่อยเลยอ่า.... O22 (แต่ก็แอบดีใจนะ  E47)

แล้วก็เอาเครตื่องขึ้นไป แล้วกลับมาลงโดยสวัสดิภาพ เพื่อนๆที่รอข้างล่างบ่นกันใหญ่ว่านานมาาาาากกกกกกกกกก เอิ๊กๆ
ช่วยไม่ได้ ตอนเกิด ไม่ได้หยิบปีกติดมาด้วย