Author Topic: มีวิธีฝึกภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารกันยังไงมั่งครับ  (Read 19084 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline teexaou

• ประชาชน
สวัสดีครับเพื่อนๆที่มีความฝันเป็นนักบินเหมือนกันทุกคน   

อยากรู้จังเลยว่าเพื่อนๆมีวิธีการฝึกอังกฤษให้สามารถฟังฝรั่งพูดได้เข้าใจ และการพูดให้เค้าเข้าใจเราได้ยังไงกันมั่งครับ  เท่าที่เคยอ่านดูมาหลายคนก็ฝึกฟังเพลง ข่าว หนังจากวิทยุโดยไม่ดูซับไตเติ้ล  แต่ผมว่าน่าจะได้การฟังอย่างเดียวมั้งครับ  แล้วจะฝึกพูดกันยังไงดี ถ้าเกิดว่าสภาพแวดล้อมที่เราอยู่ก็ไม่มีชาวต่างชาติ(ไม่นับประเทศเพื่อนบ้านนะ E47) เรียนป.โทอยู่(ไม่ได้ทำงานกับ บ.ที่มีต่างชาติ E08)แล้วตั้งแต่เด็กจนโตก็โตมาแบบสภาพแวดล้อมไทยๆตลอด  แล้วมีวิธีที่ช่วยให้เรามีความเข้าใจในการสื่อสารที่ดีอย่างไรกันบ้างครับ  ใครที่ใช้การฟังเพลง หนัง ตามเวบต่างๆบ้างครับ  ได้ผลกันเป็นยังไงมั่ง  มาแชร์กัน  ส่วนตัวผมเองคิดว่าพอสื่อสารง่ายๆได้  แต่ยังต้องปรับปรุงเยอะเลย  เคยดูหนังแบบไม่มีซับนะ ไม่รู้เรื่องเลย 5555+ E08  พูดก็บางทีเค้าก็เข้าใจบางทีก็สงสัยไม่เข้าใจที่เราพูดมั้ง เหอๆ

ในความคิดผม  การฝึกอังกฤษน่าจะใช้เวลานานพอสมควรสำหรับคนไทยที่ไม่ได้อยู่ในสภาพแวดล้อมต่างชาติมาก่อน  และมันก็น่าจะสำคัญเป็นอันดับต้นๆเลยทีเดียวในการเป็นนักบินด้วย  ตอนนี้ก็คงจะพยายามฟังหนังฝรั่งไปก่อนล่ะ(ยังฟังไม่รู้เรื่องเหมือนเดิม - สอบนักบิน 306-) ยังไม่มีวิธีอื่นเลย หึหึ

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมใช้วิธีนี้ครับ...ไม่มีอะไรที่จะสามารถให้ผลดีเท่ากับได้สนทนาจริงๆ..ของผมจะไปตามแหล่งท่องเที่ยวที่มีต่างชาติและเชื่อว่าคงหาได้ไม่ยากที่ใกล้ๆบ้าน..เมื่อเจอก้อเข้าไปทักทายทำเสมือนเป็นเจ้าของประเทศที่เต็มใจให้ความช่วยเหลืออย่างน้อยก้อให้ข้อมูลการเดินทางไปสถานที่ท่องเที่ยวหลังจากนั้นก้อจะมี Topic อื่นๆเพิ่มขึ้นมาเองครับ..ที่สำคัญควรเลือกนักท่องเที่ยวที่เดินไปแล้วถือแผนที่ไปด้วยรับรองได้หลาย Topic แน่ครับ..ส่วนดูหนังก้องั้นๆไม่ได้ฝึกปฏิบัติจริงๆครับ

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
แนะนำครับสถานที่ฝึกภาษาฟรีที่
 ข้าวสาร road ฝรั่งเยอะแยะมากมายให้คุยฟรีครับ
บางทีอาจจะได้เบียร์ฟรีก็มีนะ

Offline oldjet

เยี่ยมครับ...ถนนข้าวสารแต่มันอาจได้แถมมากกว่านั้นถ้าหุ่นดี...

• ประชาชน
แหะๆ  ถ้าเค้าจะช่วยให้เก่งภาษาได้จริงล่ะก็นะ  จะให้แถมให้ทำอะไรก็ยอมหมดแหละ  O30

ไม่สนเพศและวัย

ปล.หุ่นไม่ดีง่ะ O16  ก็อดได้ของแถมจิ

jason

• Guest

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

Offline AP79

• ทหารเลว
  • *

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
หาแฟนเป็นฝรั่งไปเลยครับพี่ E18 E18

อันนี้ได้ผลสุดๆๆเลยอ่ะคร้าบบ

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
แหะๆ  ถ้าเค้าจะช่วยให้เก่งภาษาได้จริงล่ะก็นะ  จะให้แถมให้ทำอะไรก็ยอมหมดแหละ  O30

ปล.หุ่นไม่ดีง่ะ O16  ก็อดได้ของแถมจิ

ผมว่าสน "เพศ" ไว้บ้างก็ดีนะครับ  O34

ยังไงปรึกษา panyoy ได้  E06

Offline HarU

• ATT01/08

ผมว่าสน "เพศ" ไว้บ้างก็ดีนะครับ  O34

หมายความว่าไงครับพี่ พี่ panyoy เปนไรครับ  E33

Offline Zeus

• ATT01/08

หมายความว่าไงครับพี่ พี่ panyoy เปนไรครับ  E33

Panyoy ไม่เป็นคับ แต่Panyoy ดึงดูด.....
 - นักบิน 303-

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา

Panyoy ไม่เป็นคับ แต่Panyoy ดึงดูด.....
 - นักบิน 303-

ยังไงเนี่ย O08
ถ้าดึงดูดสาวๆมั่งก็ดีสิ  O21

• ทหารเลว
  • *
พี่ Panyoy หน้าตาคงจะหล่อมาดเมนนะครับ...ถึงมีคนกล่าวถึงเยอะ E18 E18

Offline FP 1

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
พี่ Panyoy หน้าตาคงจะหล่อมาดเมนนะครับ...ถึงมีคนกล่าวถึงเยอะ

หล่อพอที่จะมีสาวญี่ปุ่นมาติดอ่ะน้อง

คิดดูละกัน...

• ประชาชน
โอวว  สาวญี่ปุ่นเลยหรอท่าน O30

ไม่ธรรมดาจริงๆ

เอ..คนญี่ปุ่นไม่ค่อยพูดอังกฤษนะครับ จะมีประโยชน์หรอ O30

หาแฟนฝรั่งได้ภาษาอังกฤษ -->สอบนักบินได้

หาแฟนญี่ปุ่นไม่ได้อังกฤษ -->แต่ได้ใจ

E06

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
อืมม..นะ
ออกทะเลแล้วคร้าบ
กระทู้ฝึกภาษาอังกฤษไม่ใช่หรอ
ไมมาเผากันอย่างนี้ O22

• ทหารเลว
  • *
ผมต้องตามอย่างพี่เขาแล้วมั้งครับ....

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ