Author Topic: ถามวิธีคิด Aptitute test รูปนี้หน่อยครับ  (Read 4967 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Willb

• ประชาชน

รูปนี้มีตัวเลือกคือ 2 กับ 4 ที่เข้าข่าย
แต่ไม่มี Logic ในหัวเลยว่าทำไมได้ 2 หรือ 4

คิดไงกันครับ - นักบิน 309-

Offline thanbank

• ประชาชน
ผมคิดแบบนี้ครับ

จากรูปตัวอย่าง 1:1 ได้ 2:2 โดย เดิมดำอยู่ขวา ตัดครึ่งรูปพับมาด้านตรงข้าม (ด้านซ้าย)

รูปโจทย์ ให้ 1:1 ก็ต้องเป็น 2:2 เช่นกัน แต่เดิมทีรูปดำอยู่ซ้าย ต้องแบ่งครึ่งรูปมาด้านตรงข้าม ก็คือด้านขวา เลยตอบ 4 ครับ

O19 O19 O19 O19

Offline thanbank

• ประชาชน
ลืมบอกไปว่าต้องพับส่วนล่างตามรูปโจทย์นะครับ ** ถูกผิดยังไงรบกวนท่านอื่นคอมเมนท์ได้นะครับ

Offline Willb

• ประชาชน
ผมคิดแบบนี้ครับ

จากรูปตัวอย่าง 1:1 ได้ 2:2 โดย เดิมดำอยู่ขวา ตัดครึ่งรูปพับมาด้านตรงข้าม (ด้านซ้าย)

รูปโจทย์ ให้ 1:1 ก็ต้องเป็น 2:2 เช่นกัน แต่เดิมทีรูปดำอยู่ซ้าย ต้องแบ่งครึ่งรูปมาด้านตรงข้าม ก็คือด้านขวา เลยตอบ 4 ครับ

O19 O19 O19 O19

ขอบคุณครับ