Author Topic: [Q/A]เปิดให้ถามคำถามเรื่องการสอบ SP TAA ครับ  (Read 7417 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mummielhao

• ประชาชน
ในที่สุดผลการสอบรอบสุดท้ายของ TAA ก็ประกาศสักทีครับหลังจากการรอคอยอย่างยาวนาน E25 E25

ทีนี้ผมเลยคิดอยากจะตอบแทนเว็บสักนิดสำหรับข้อมูลมากมายที่ผมได้รับมาก็เลยกะจะเปิดกระทู้ถาม/ตอบ คลายข้อสงสัยในการสอบ SP TAA ครับผม

ใครสงสัยในเรื่องอะไรก็สามารถถามได้ที่นี่เลยนะครับ จะพยายามตอบเท่าที่ผมมีความรู้ครับ หมดเขตสิ้นเดือนนาจา O19 O19 E30

Offline poonpp01

• ประชาชน
ขออนุญาติถามนะครับ

1.พี่คือหนึ่งในคนที่สอบติด SP TAA ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ยินดีด้วยนะครับ
2.พี่ได้คะแนน TOEIC ประมาณเท่าไรครับ
3.พี่เตรียมตัวในการสอบนานไหมครับ
4.ถ้าไม่ว่าอะไร ผมขอหนังสือที่พี่ใช้ในการเตรียมตัวสอบข้อเขียนของพี่ได้ไหมครับ แต่ถ้าไม่สะดวกถ่ายรูปหน้าปกหนังสือให้ผมดูแทนก็ได้ครับ
พอดีผมอยากรู้ว่าต้องอ่านหนังสือมากน้อยแค่ไหนถึงจะสอบติดรอบแรก
5.ข้อสอบ SP TAA เป็นภาษาอังกฤษหมดใช่ไหมครับ พวกคณิต ,ฟิสิกส์ ก็เป็นโจทย์ภาษาอังกฤษหมดใช่ไหมครับ
6.ในมุมมองของพี่เเล้วมี skill อะไรอีกไหมครับที่พี่คิดว่าควรฝึกเพิ่มเติม นอกจากการอ่านหนังสือ
 O07
ถ้าคิดอะไรออกจะมาถามเพิ่มนะครับ
ขอบคุณมากครับ
« Last Edit: 28 January 2019, 23:01:54 +07 by poonpp01 »

• ประชาชน
1.ใช่แล้วครับผม ขอบคุณนะครับ  O36
2. 9xx ครับ
3. 1 เดือนแรกใช้เวลาศึกษาการสอบ ศึกษาชีวิตของนักบิน แล้วก็ความรู้การบิน อีก 1 เดือนใช้อ่านคณิตและฟิสิกส์ครับรวม 2 เดือน สำหรับ aptitude ก็ฝึกทำ mechanical apt รวมกับ iq test ประมาณสัปดาห์นึงครับ ส่วนอังกฤษไม่ได้เตรียมตัวครับ แต่ช่วงที่เตรียมตัวผมอ่านทั้งวันทั้งคืนตลอดครับ รอบกัปตัน 1 เดือน รอบเวชศาสตร์ 2 สัปดาห์ครับ
4. หนังสือจะเป็นหนังสือเตรียมสอบเข้ามหาลัย entrance ปกติตามร้านหนังสือเลยครับผม ผมซื้อเลข 3 เล่ม ฟิสิกส์ 3 เล่ม แต่สุดท้ายก็ไปจบที่ youtube ครับ เปิดหาอาจารย์ที่สอนเนื้อหาบทต่างๆ ในนั้นจะเรียนรู้ได้ไวกว่านั่งอ่านเองสำหรับผมนะครับ สำหรับข้อสอบถ้าเน้นชัวร์ก็ทำ toeic 800+ ข้อสอบ ent ฝึกทำย้อนหลังจากคลังข้อสอบในเน็ตเอา ส่วน apt ก็หาฝึกทำสักเดือนนึงครับ
5. คณิต ฟิ เป็นภาษาไทยนะครับ แต่ apt ข้อที่เป็นโจทย์จะเป็นอังกฤษครับ
6. สำหรับรอบแรกแค่อ่านไปก็น่าจะพอนะครับ แต่รอบ 2 3 นี่ต้องฝึกพูดสัมภาษณ์ คิดเลขในใจ ตอบคำถาม ฝึกสมาธิ ทัศนคติ multitasking เยอะแยะไปหมดครับ

Offline poonpp01

• ประชาชน

Offline Kan2535n

• ประชาชน
ขออนุญาตถามบ้างครับ ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จด้วยครับ

1. รอบแรกคุณคิดว่าข้อสอบ ฟิสิกส์ กับ เลขความยากมากกว่าพวก PAT หรือข้อสอบ Entrance ไหมครับ ทำไปเท่าไหร่บ้างเอ่ย
2. การสอบถามเรื่องการสอบสัมภาษณ์ครับว่าเตรียมตัวไปอย่างไรบ้าง ตอนสอบจริงของคุณเป็นไงบ้าง เจอกดดันขนาดไหนครับ
3. การฝึกพวก multitasking มีแนวทางการฝึกอย่างไรครับ ตอนสอบจริงของคุณเป็นไงบ้าง
4. รอบเวชศาสตร์เตรียมตัวไปอย่างไรบ้างครับ
5. ค่าสายตาผม ด้านขวาเอียง 125 แล้ว แต่ไม่มีสั้น กลัวจะเกินเกณฑ์จริงๆ มีคำแนะนำในการดูแลสายตาไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

• ประชาชน
ตอนนี้ฝุ่น PM2.5 บุกทั่วกรุงเลยครับ ไม่รู้จะส่งผลกับการฝึกบินรึเปล่า ถ้าโดนเลื่อนนี่ซวยเลยกินมาม่ากันยาวๆ   - สอบนักบิน 302-
1. ข้อสอบจะมีข้อยากกับง่ายสลับกันครับ ข้อยากๆ ก็จะยากแบบ ent pat เลยแต่ข้อง่ายๆ ก็จะระดับยากกว่า onet นิดนึงแต่ง่ายกว่า ent ครับ หรือไม่ก็ ent ข้อที่ง่ายที่สุดซึ่งก็ไม่ได้ยากมากครับ

แต่ความยากข้อสอบก็มีสิทธิ์เปลี่ยนไปตามปีนะครับฝึกทำไปเยอะๆ ได้เปรียบกว่าเน้อ ผมก็ทำได้เยอะพอควรเลยครับประมาณ 80+ ข้อ

แต่คนที่ผ่านรอบแรกแล้วทำส่วนนี้ไป 50 60 ข้อก็มีครับ ผมถามมาหมดแล้วอย่ากังวลไปซะก่อนครับมาลองสอบดูก่อนน   - นักบิน 303-

2. ช่วงระหว่างสอบทั้งหมดผมใช้เวลานั่งหาข้อมูลการเตรียมตัวสอบจากเว็บต่างๆ saknid youtube facebook ทั้งความรู้การบินพื้นฐาน ความรู้บริษัท ความรู้สายงานอาชีพของตัวเอง

คำถามที่คิดว่าจะเจอตอนสัมภาษณ์ บุคลิกภาพ ศึกษาว่ารอบนี้เค้าวัดอะไรเรา ศึกษาคุณสมบัติของนักบิน ลองพูด present งาน พูดตอบคำถามตัวเอง ฝึกเล่นเกมต่างๆ ที่คิดว่าจะเจอ

รวบรวม achievements ต่างๆที่เคยทำมาในอดีตแล้วเอาทุกอย่างมาจดใส่กระดาษให้หมดครับ แล้วก็นั่งท่องนั่งฝึกอยู่ในห้องยาวๆ เลยครับ

พอไปวันจริงก็ทำส่วนวัด performance ได้สัก 80% ของที่เตรียมตัวมาครับ สัมภาษณ์ไม่ค่อยกดดันนะครับอาจเป็นเพราะกัปตันใจดีหรือผมหน้าด้านหน้าทนก็ไม่รู้ O30 O30 บางคนก็บอกโหดมั่กกกกก ก็มีครับ

3. multitasking อย่างเดินจุดหรือต่อตัวต่อ/เล่นจอย แล้วให้คิดเลขไป สำหรับผมก็เหมือนกับการดีดกีตาร์แล้วร้องเพลงไปด้วยอ่ะครับ แรกๆ มันก็ไม่มีใครทำได้หรอกแต่ต้องทำไปเรื่อยๆครับ

ผมก็จะตั้งโจทย์แล้วให้คนช่วยถามคำถามให้ระหว่างเล่น ง่ายบ้างยากบ้างเพื่อดูทั้ง performance และไหวพริบในการแก้ไขปัญหาครับ ตอนสอบจริงเดินจุดก็โดนกัปตันสับขาหลอกอยู่ประมาณนึงครับ แต่รวมๆ ก็เดินได้เรื่อยๆ ไม่ต้องมาเริ่มใหม่

เกมต่อตัวต่อนี่รู้สึกผมจะโดนตำหนินิดนึงครับ เพราะเวลาผมต่อนี่ผมจะหยุดคิดเลขไปเลยแล้วจะกลับมาคิดอีกทีตอนผมหยุดต่อตัวต่อ ผมก็คนครับไม่ใช่ super computer จะมาแยก thread ประมวลผลยากๆ นี่ขอบาย 555

4. รอบนี้ผมก็ดูวีดีโอเหมือนเดิมครับ จากงาน pilot talk สัมมนาตามมหาลัย จับใจความที่คุณหมอพูดว่าเค้าต้องการวัดอะไรจากเราแล้วไปฝึกตามนั้นครับ ส่วนแนวข้อสอบก็ควรจะรู้ครับว่าเราจะไปเจออะไรบ้าง ของ TAA การแข่งขันสูงถ้าไม่เตรียมตัว

มาเลยถึงจะสอบผ่านก็อาจไม่ผ่านโควต้าครับ ผมก็พอหาแนวมาได้ประมาณนึงแล้วก็จัดการฝึกทำเองเลย ส่วนรอบสัมภาษณ์ก็เตรียมตัวคล้ายๆ รอบกัปตันครับ แต่เกมจะเป็นอีกรูปแบบนึง มีบอกในบอร์ดนี้ครับ  O36

5. TAA รับสั้นไม่เกิน 300 เอียงไม่เกิน 200 ครับ ตอนผมไปวัดค่าสายตาผมไม่สั้น/เอียง แต่โดนเรื่องตาเหล่ตาเขหนักพอสมควร แบบอ่านค่าไม่ได้เลยแต่ก็ผ่านมาได้ครับ ผมคิดว่าถ้าไม่หนักหนาจริงๆ ก็ควรจะผ่านกันทุกคนครับ

ก็พยายามไม่มองแสงจ้าๆ เป็นเวลานานก็ดีครับ แล้วก็พักสายตาเป็นระยะๆ เพราะมีตรวจฉายแสงเข้าตา glare test ด้วยผมตาดีๆ ยังแสบนิดนึงเลยครับ มีหลายคนต้องตรวจหลายรอบกับอันนี้

สู้ๆ ครับผม พอสอบติดแล้วจะนอนฝันหวานทุกคืนเลยทีเดียว อิอิ  O10  - นักบิน 307-

Offline Kan2535n

• ประชาชน
ขอบคุณมากครับ การตอบคำถามของคุณถือว่าเป็นแรงบันดาลใจให้ผมเลย

ช่วงนี้ก็พยายามอ่านหนังสือ แล้วก็ฝึกพวก apt บ้าง รวมถึงการตอบคำถามเป็นภาษาอังกฤษด้วย เพราะก็ไม่รู้จะเจอแบบไหนบ้างอะเนอะ 555

หวังว่าจะได้ตามไปเป็นรุ่นน้องคุณนะครับ

Offline armnobey

• ประชาชน
อยากถามว่ารอบแรก ฟิสิกส์ คณิต เขาให้ใช้เครื่องคิดเลขไหมครับ

Offline incubuz

• ประชาชน
 เสริมอีกนิดนะครับ ไม่อยากให้คิดว่าอ่านเท่าไรถึงติด แต่อยากให้เเต่ละคนเตรียมตัวให้พร้อมที่สุดมากกว่า เพราะเเต่ละคนพื้นฐานไม่เท่ากัน ถ้าโอกาสมาคนที่พร้อมที่สุดมีโอกาสติดมากกว่าครับ

• ประชาชน
ขอบคุณมากครับ การตอบคำถามของคุณถือว่าเป็นแรงบันดาลใจให้ผมเลย

ช่วงนี้ก็พยายามอ่านหนังสือ แล้วก็ฝึกพวก apt บ้าง รวมถึงการตอบคำถามเป็นภาษาอังกฤษด้วย เพราะก็ไม่รู้จะเจอแบบไหนบ้างอะเนอะ 555

หวังว่าจะได้ตามไปเป็นรุ่นน้องคุณนะครับ

สู้ๆ ครับผม ไว้เจอกันที่ทางช้างเผือกครับ SOC2

อยากถามว่ารอบแรก ฟิสิกส์ คณิต เขาให้ใช้เครื่องคิดเลขไหมครับ

เขาไม่ให้ใช้นะครับ 5555

เสริมอีกนิดนะครับ ไม่อยากให้คิดว่าอ่านเท่าไรถึงติด แต่อยากให้เเต่ละคนเตรียมตัวให้พร้อมที่สุดมากกว่า เพราะเเต่ละคนพื้นฐานไม่เท่ากัน ถ้าโอกาสมาคนที่พร้อมที่สุดมีโอกาสติดมากกว่าครับ

ถูกต้องที่สุดเลยครับผม   E30

Offline sully_academy

• ประชาชน

ไม่มีเครื่องคิดเลขนะครับ คิดในใจล้วนๆ แต่มีวิธีคิดเลขในใจ คิดเลขเร็วสอนอยู่