Author Topic: Altimeter setting  (Read 15493 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline AP79

• ทหารเลว
  • *
พี่ๆมีใครพอแนะนำวิธี Set Altimeter มั่งครับ...ตอนนี้มีหลายวิธีเหลือเกินดังนี้
1. Set ตามที่หอบอกแล้วเมื่อเปรียบเทียบกับเครื่องวัดในเรื่องถ้าไม่เกิน 75 ฟุตไม่ต้อง Reset
2. นำเอาค่าที่หอบอกมาหักลบที่เราอ่านได้ในเครื่องวัดแล้วจำค่า Error นั้นไว้เพื่อนำมาใช้ในการลงสนาม
3. หอบอกมาไงก้อ set ตามนั้นไม่ต้องสนใจค่า error
4. Set ที่เครื่องวัดของเราตาม Field elvation
ไงครับพี่ๆโปรทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยครับว่าอันไหนถูกต้อง O27 O27

Offline Tonti

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เครื่องเล็กใช่บ่

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ข้อ4 หมายความว่าไง?
ถ้าบินไปแล้ว QNHเปลี่ยน จะไม่ลบค่าerrorเหมือนข้อ2หรอ  O35
ส่วนข้อ1ถ้ามันerrorเกิน75ft ก็ไปไม่ได้อยู๋แล้วนี่ O35 O35 O35

ความจริงถ้าจะให้มันถูกต้องที่สุดก็ต้องแบบข้อ2แหละ
แต่จะว่าไปเครื่องเล็กเนี่ย L/D dist.มันก็น้อยจะตาย RWY ยาวเหลือเฟือ
ถึงerrorไป 75ft มันก็เพิ่มL/D dist.มาไม่เท่าไหร่ยังไง ยังลงได้สบาย(ถ้าaltimeterมันอ่านได้ต่ำกว่าความจริงนะ)
เพราะงั้นก็setตามที่ATCบอกมาก็น่าจะไม่มีผลไร
ยกเว้นถ้าอากาศไม่ดีต้องลงถึงminimum  ก็ควรจะsetให้มันถูกต้องมากที่สุด
แล้วยิ่งถ้ามันอ่านได้สูงกว่าความเป็นจริง แปลว่าเราจะลงต่ำไปอีก อันนี้อันตรายมาก - สอบนักบิน 306-
แต่ยังไงก็ตามครูแหละ เค้าว่าไงก็setไปตามนั้น
ความเห็นส่วนตัวนะ คนอื่นว่าไง
 E53

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
ของผมก็ไม่ยากครับ เหลือบไปมองกัปตันครับ แล้วเซ็ตตาม อิอิ  E37

Offline omskygangster

• ATT01/08
พี่ set ตามที่เค้าให้ใน ATIS อ่ะครับ ไม่งั้นก็ตามที่หอเค้าบอกมา

Offline meenoi

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ของผมก็ไม่ยากครับ เหลือบไปมองกัปตันครับ แล้วเซ็ตตาม อิอิ  E37

ถ้าเซตผิดทั้งคู่ระวังชน terrain นะครับ... น่ากัว  - สอบนักบิน 306-

Offline earthwormz

• ATT02/08
โอ้วว ข้อสี่นี่ทำไม่ได้นะคร้าบบบบบ ไม่ฟัง QNH จากเค้าแล้วไป set ตาม field elevation เนี่ยยย
( หรือว่าทำได้วะ แต่ไม่เคยทำอ่ะ คิดว่าคงไม่ควรนะ )

แต่ที่เคยทำตาม คือทำตามข้อ 1+2 ครับ
set ตามหอ ดูค่า error ไม่เกิน 75' จำค่า error ไว้ใช้ตอนลงสนาม แต่ว่าปกติแล้ว บิน visual ไม่ดูแล้วมั้งครับ ตอน final เนี่ยยย

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
ค่า error นี่มันขึ้นอยู่กับสถาพอากาศ ความกด ณ ตอนที่ทำการบินใช่ไหมครับ เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า ATC บอกค่า QNH ไปแล้วยังต้องเอามาลบหักค่าเออร์เรอร์อีก

ฟังพวกนักบินคุยกันมันทำให้ ATC อย่างผมได้ความรู้ใหม่นะเนี่ย

• ATT01/08
ค่า error นี่มันขึ้นอยู่กับสถาพอากาศ ความกด ณ ตอนที่ทำการบินใช่ไหมครับ เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า ATC บอกค่า QNH ไปแล้วยังต้องเอามาลบหักค่าเออร์เรอร์อีก

ฟังพวกนักบินคุยกันมันทำให้ ATC อย่างผมได้ความรู้ใหม่นะเนี่ย
ม่ายช่ายยยยยย
QNHมันเที่ยงตรงอยู่แล้วครับ
แต่ที่บอกว่าErrorเนี่ยคือเครื่องวัดมันมีError
สมมุติเครื่องวัดมันError 60ft (set QNHแล้วอ่านได้60ftที่sea level)แปลว่าถ้าเราบิน 200ft เราจะอยู่สูงจากพื้นแค่ 140 ft (กรณี Error high)
เหมือนตาชั่งกิโลของแม่ค้านั้นแหละ ยังไม่ทันวางไรมันก็ปาเข้าไปสองขีดครึ่งแล้ว
ถ้าเราไปซื้อทุเรียนโลนึง ก็จะได้ทุเรียนแค่เจ็ดขีดครึ่ง

Offline GForce

• ATT01/08

แต่ที่บอกว่าErrorเนี่ยคือเครื่องวัดมันมีError
สมมุติเครื่องวัดมันError 60ft (set QNHแล้วอ่านได้60ftที่sea level)แปลว่าถ้าเราบิน 200ft เราจะอยู่สูงจากพื้นแค่ 140 ft (กรณี Error high)
เหมือนตาชั่งกิโลของแม่ค้านั้นแหละ ยังไม่ทันวางไรมันก็ปาเข้าไปสองขีดครึ่งแล้ว
ถ้าเราไปซื้อทุเรียนโลนึง ก็จะได้ทุเรียนแค่เจ็ดขีดครึ่ง

ฟลีตนี้ความรู้แน่นจริงๆ

• ATT01/08

ฟลีตนี้ความรู้แน่นจริงๆ

เรียกว่าความรู้ตรงไหน O12

Offline AP79

• ทหารเลว
  • *
ขอบพระคุณพี่ๆที่ให้ความกระจ่างนะครับ..เรื่องนี้ก้อเคยมีข่าวว่าเครื่องจะเกิดการชนกันเพราะไม่สนใจค่า Altimeter ซึ่งครูท่านก้อเน้นย้ำให้ทำโดยเฉพาะการบินเดินทางไปสนามบินที่มี Terrain สูงๆเช่นเชียงใหม่ถ้าเรามัวเคยชินกะการใช้เครื่องวัดสูงในเครื่องว่าในวงจรเราเคยบินความสูงที่อ่านจาก Altimeter เช่นบิน 1000 ฟุตที่ขา Downwind แต่ถ้าไปบินไปลงที่เชียงใหม่เรารักษาความสูง 1000 ฟุตตามที่อ่านได้ก้อคงชนพื้น

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
พี่ๆมีใครพอแนะนำวิธี Set Altimeter มั่งครับ...ตอนนี้มีหลายวิธีเหลือเกินดังนี้
1. Set ตามที่หอบอกแล้วเมื่อเปรียบเทียบกับเครื่องวัดในเรื่องถ้าไม่เกิน 75 ฟุตไม่ต้อง Reset
2. นำเอาค่าที่หอบอกมาหักลบที่เราอ่านได้ในเครื่องวัดแล้วจำค่า Error นั้นไว้เพื่อนำมาใช้ในการลงสนาม
3. หอบอกมาไงก้อ set ตามนั้นไม่ต้องสนใจค่า error
4. Set ที่เครื่องวัดของเราตาม Field elvation
ไงครับพี่ๆโปรทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยครับว่าอันไหนถูกต้อง O27 O27

จำได้ว่าเคยทำตามข้อ 2 ตอนที่เรียนบิน
แต่ตอนนี้บินเครื่องใหญ่ พวก Instrument มันเที่ยงตรงมากขึ้นเยอะ เลยทำตามข้อ 3 ตลอดเลยอ่ะคับ