Author Topic: เรียนทุนส่วนตัวที่ออสเตรเลีย ขอคำแนะนำทีค่ะ  (Read 5472 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pployss

• ประชาชน
สวัสดีค่ะ อีกสองเดือนหน้านี้จะเริ่มเรียนเองแต่ติดที่ยังเลือกไม่ได้ว่าจะไปโรงเรียนไหน ติดต่อไว้ทั้งสองที่ละก็เปิดเทอมพร้อมกันค่ะ
เกริ่นก่อนว่าเราถือสัญชาติออสเตรเลียด้วยเลยเลือกเรียนที่ออสมากกว่าอเมริกาค่ะ แต่ตลาดที่ออสเตรเลียก็โตช้าแล้วประเทศเค้าก็ไม่ได้ขาดนักบินค่ะ และก็อยากกลับบ้านมาเป็นนักบินที่ไทยค่ะ เราไม่ได้เรียนฟิสิกส์มาและเลขที่เรียนที่นี่ก็ครอบคุมไม่ทั้งหมดสำหรับสอบทุน เราเคยกลับไปลองเรียนเลขกับฟิสิกส์ที่ไทยละก็ลองสอบของหาบังคับการบินก็รู้ตัวว่าถ้ามัวแต่รอสอบทุนนักบินคงไท่ได้เรียนค่ะ ละก็ที่บ้านไม่สะดวกให้เรียนที่ไทยค่ะ เข้าประเด็นเลยคือที่ออสที่เราดูไว้

โรงเรียนนึงสอน CPL MEIR fATPLs MCC ละก็สอน Type rating (Dash8 or Brisilia) พร้อมฝึกงานเป็น FO ปีคึ่งกับ regional airline ค่ะ แต่ประเด็นคือไม่การันตีชั่วโมงบิน อาจจะได้มากน้อยยังไงโรงเรียนตอบไม่ได้ค่ะ เค้าบอกว่าขึ้นอยู่กับว่าเราได้บินบ่อยแค่ไหน รูทไหน แพคเกจนี้มากับราคา $200,000AUD ค่ะ หรือประมาณ ห้าล้าน

กับอีกที่สอนแค่ CPL MEIR มันกับที่เรียนที่อื่นด้วยราคา $99,900 หรือประมาณสองล้านห้า ทั้งสองโรงเรียนสอนเป็น integrated course จบ CPL มาได้ 150 ชมค่ะ

เราสองจิตสองใจว่าจะเลือกอันไหนดี ที่แรกอย่างน้อยเราได้ qualification ทุกอย่างที่สายการบินที่นี่ต้องการ ขาดแค่ชมบินที่ต้องเป็น 1500 hours on MTOW>20T ซึ่งสองเครื่องเทรนก็น้ำหนักยังไม่ถึงแต่คิดว่าเป็นแต้มต่อ

อีกที่ก็จะดีค่ะแต่ qualification แค่นี้ที่นี่ไม่รับ ส่วนใหญ่ต้องเป็นครูฝึกบินแล้วค่อยต่อยอด ซึ่งก็น่าจะเป็นสิบปีกว่าจะได้เข้าสายการบิน กลับไปรอสอบที่ไทยได้อย่างเดียว

นักบินทุกท่านที่นี่คิดว่าเราเลือกอะไรดีคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Offline abdul

• ประชาชน
ขึ้นอยู่กับว่าอยากทำงานที่ไหนครับ

ถ้าอยากทำงานที่โน้น ก็เลือก ร.ร.บนดีกว่า ถ้ารับค่าใช้จ่ายไหว (หนักมาก)
ถ้าอยากมาทำงานที่ไทย FATPL MCC นี้ผมว่าไม่จำเป็นหรอกครับ 

• ประชาชน
ปกติคนที่ถือใบอณุญาติแล้วที่ยังไม่ได้งาน เค้ารอฟังข่าวภายในจากที่ไหนคะ เราไม่มีวงในเส้นสายอะไรเลย จะรู้จากที่ไหนคะว่าที่ไหนรับงาน ควรเริ่มจากตรงไหนคะ

Offline Tee

• ประชาชน
ตอนนี้เพิ่งขอราคาไปจาก Australian national airline college ที่เมลเบิร์นไป CPL+ME+IR 83900 AUD 72 week ถูกมาก ไม่ทรา่บว่า จขกท อยู่ที่เมืองไหนครับ

Offline mrhern

• ประชาชน
ปกติคนที่ถือใบอณุญาติแล้วที่ยังไม่ได้งาน เค้ารอฟังข่าวภายในจากที่ไหนคะ เราไม่มีวงในเส้นสายอะไรเลย จะรู้จากที่ไหนคะว่าที่ไหนรับงาน ควรเริ่มจากตรงไหนคะ
อันนี้ผมว่าเป็นข้อดีของคนที่เรียนในไทยด้วยนะครับ เพราะผมได้งานก็เพราะเพื่อนในรุ่นนี้แหละครับ จูงๆกันไป อีกอย่างเรียนเมืองนอกมาตอนมาเทียบ license ก็ต้องหาเพื่อนๆด้วยครับ จะได้มีคนช่วยเรื่องแนวข้อสอบถ้าเรียนมาเองอ่านเองคนเดียวยากมากๆ

• ประชาชน
ตอนนี้เพิ่งขอราคาไปจาก Australian national airline college ที่เมลเบิร์นไป CPL+ME+IR 83900 AUD 72 week ถูกมาก ไม่ทรา่บว่า จขกท อยู่ที่เมืองไหนครับ

สวัสดีค่ะ ขอโทษที่ตอบช้าค่ะ อยู่เมลเบิร์นค่ะ คุณ Tee ตอนนี้เรียนอยู่ที่นี่รึเปล่าคะกรือว่าเรียนที่ไทย ยังไงรบกวรติดต่อกลับมาหน่อยนะคะ inbox ก็ได้ค่ะ