Author Topic: โยคะคืออะไร ตอนที่ 1  (Read 18635 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ทุกคนคงเคยได้ยินคำว่าโยคะกันมาหลายครั้งหลายคราแล้ว แต่จริงๆแล้ว โยคะคืออะไร มีวัตถุประสงค์เพื่ออะไรกันแน่

ตามหนังสือชื่อ"Teach Yourself Visually" ของสำนักพิมพ์ MaranGraphics ได้ให้ความหมายว่า (แปลกันเองสดๆ ถ้าไม่ตรงก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ)

โยคะ เป็นสิ่งที่มุ่งเน้นที่จะพัฒนาร่างกาย, จิตใจ, และ จิตวิญญาณ ของผู้ปฏิบัติ โดยจุดหมายสูงสุดคือการปรัีบสมดุลย์ของทั้ง 3 สิ่งผ่านทางการฝึกฝนท่าทาง การบำบัด(Meditation) และการฝึกการหายใจ ให้หลอมรวมเป็นหนึ่งเดียวกัน สงบ และ มีสติระรึกได้อยู่ตลอดเวลา (โอ้ว ก๊อด ศัพท์ยากมาก)

ความสงบจากภายในจะให้ประโยชน์มากมายแก่ร่างกาย และจิตใจของคุณ เช่น ช่วยเพิ่มความแข็งแกร่ง แต่อ่อนตัว  โยคะ ยังเป็นเครื่องมือที่ดีที่ช่วยให้คุณได้คลายเครียด ทำให้จิตใจสงบ และเข้าถึงความผ่อนคลายของกล้ามเนื้อและจิตใจอย่างแท้จริง

ใครบ้างที่เหมาะกับโยคะ?

คำตอบก็คงเป็นไปตามที่ทุกคนสามารถเดาได้ โยคะ เหมาะกับทุกคนครับ โดยถ้าเราไปตามแผงหนังสือจะพบหนังสือโยคะสำหรับเด็ก ผู่ใหญ่ จนไปถึงผู้สูงวัยเลยทีเดียว

โยคะมาจากไหน?

ตามหนังสือเล่มเดิมกล่าวว่า โยคะ เป็นภาษาสันสกฤต (Sanskrit) คำว่า Yuj แปลว่า รวม หรือ เชื่อมต่อ
โยคะมีต้นกำเนิดทางตอนเหนือของประเทศอินเดียมากกว่า 5,000 ปีก่อน นักโบราณวิทยาได้ค้นพบรูปปั้นผู้ชายในท่าโยคะโดยประมาณอายุของรูปปั้นนี้ว่ามีอายุมากกว่า 5,000 ปี
โยคะได้รับการคิดค้นและพัฒนาโดยนักปราชญ์(Sages)โบราณของอินเดีย โดยได้รับการถ่ายทอดจากอาจารย์สู่ศิษย์โดยมิได้รับการบันทึกไว้ เป็นเวลาหลายพันปี ราว 2,000 ปี ต่อมา นักปราชญ์(Philosopher) นาม ปทานจลี (Patanjali) ได้เริ่มจัดระบบและจดบันทึกหลักการแห่งโยคะไว้ในชื่อว่า โยคะสุตรา (Yoga Sutras) ปทานจลีจึงได้รับการขนานนามว่า บิดาแห่งโยคะ ของโลก

ในตอนต่อไป เราจะมารู้จักกับการหายใจของโยคะ 1 ในสิ่งที่สำคัญที่สุดอย่างหนึ่งของโยคะ เพื่อนำเราไปสู่การหลอมรวมร่างกายและจิตใจของเรา อย่างพลาดนะครับ

เป๋ง

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
เปลี่ยนมาเล่นโยคะซะแล้ว  :samwoo39:

Offline Dexa

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ต้องเปลี่ยนชื่อเป็น  อ้ายเป๋ง โยคี    :samwoo06:

Offline Dexa

• Administrator
ขอเป็นท่า แก้ปวดหลังมาโชว์ ไว้ให้ทำตามเลยได้มะ
ไม่อยากรู้ประวัติ อะ  ทำเลย ปวดหลัง ปวดไหล่

Offline oldjet

หายเงียบเลยครับ หรือว่ากลายเป็น...อ้ายเป๋ง โยคี ตามที่เพื่อนๆให้ฉายา E47 E47

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ป่าวพี่ ไม่ได้เล่นเลย อ้วนโคตร

Offline peseenern

• beton
  • ประชาชน
  • http://betoniarnia.li/prefabrykaty.php - beton
    • beton

Offline oldjet

มัวไปเล่นอย่างอื่นอะดิ...ถึงได้อ้วน รักษาดัชนีมวลกายไว้ด้วยนะ เดี๋ยวหุ่นไม่เหมาะกับว่าที่กัปตันเป๋ง E18 E18

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
โห อุตส่าห์ไปขุดมาได้อีกพี่ คือเมื่อก่อนอยากเล่นอ่ะ เดี๋ยวนี้ก็ยังอยากนะครับ แต่ไม่มีเวลาเลยครับ หาที่เล่นถูกๆไม่ได้ด้วย
เล่นที่แคลิ คนก็เป็นล้าน ขี้เกียจไปแย่งกับป้าๆ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
สนใจ P90X ไหมครับพี่เป๋ง  E11

มีโปรแกรมโยคะ ทำทีล่ะประมาณ 90 นาที  อาทิตย์ล่ะครั้ง
ทำอยู่กับบ้าน ใช้อุปกรณ์คือ Yoga Mat  (ไม่ใช้ก็ได้ถ้าทำบนพื้นนิ่มๆ)

ปล. ถ้าไม่รู้จักลองยูทูป P90X result  หรือ P90X Yoga X

มันไม่ง่ายนะพี่ แต่รู้สึกดีตอนทำเสร็จ  E18

ผมหาโหลดบิทเอาอ่ะครับ ไม่เสียซักบาท  O34

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
สนใจ P90X ไหมครับพี่เป๋ง  E11

มีโปรแกรมโยคะ ทำทีล่ะประมาณ 90 นาที  อาทิตย์ล่ะครั้ง
ทำอยู่กับบ้าน ใช้อุปกรณ์คือ Yoga Mat  (ไม่ใช้ก็ได้ถ้าทำบนพื้นนิ่มๆ)

ปล. ถ้าไม่รู้จักลองยูทูป P90X result  หรือ P90X Yoga X

มันไม่ง่ายนะพี่ แต่รู้สึกดีตอนทำเสร็จ  E18

ผมหาโหลดบิทเอาอ่ะครับ ไม่เสียซักบาท  O34

มันคืออะไรรึ หาข้อมูลก่อง