Author Topic: สอบถามรายละเอียดทุนของแต่ละสายการบินครับ  (Read 5540 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline promtaun

• ประชาชน
สวัสดีครับ ผมพยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับรายละเอียดทุน SP ของแต่ละสายการบินแล้ว แต่ไม่ค่อยมีข้อมูลเลยครับ

ที่ผมเข้าใจคือ

TG ให้ทุนเรียนฟรีเลย (เราไม่ต้องไปทำเรื่องกู้กับสถาบันการเงินใดๆ)

TAA จะเป็นแบบให้เรากู้ โดยบริษัทจะเป็นผู้ค้ำประกันให้

ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกต้องมั้ย แล้วสายการบินอื่นๆที่เปิดรับ SP มีรายละเอียดเป็นอย่างไรบ้างครับ PG, Thai Lion

รบกวนพี่ๆผู้รู้ด้วยนะครับ 😁

Offline yosemite

• ทหารเลว
  • *
ณ เวลานี้เท่าที่ทราบ
ไม่มีสายการบินไหนให้ทุนเรียนฟรีนอกจาก TG ครับ
FD PG DD SL WE น่าจะใช้หลักการเดียวกันหมดครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ตามข้างบนเลยครับ  มีแต่ TG ที่ให้ทุนเรียนฟรี  แต่ TG จะต้องต่อคิวเพื่อสอบเป็นกัปตันนานกว่าที่อื่นมากนะครับ  ลองพิจารณาดูด้วยครับ

Offline promtaun

• ประชาชน
ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับข้อมูล

ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ สำหรับสายการบินอื่นๆที่ไม่ได้ให้ทุนฟรี แล้วเราต้องกู้เรียนเอง พอจะมีรายละเอียดการกู้ตรงนี้ไหมครับ ว่าเป็นการกู้แบบไหน
1.ทางสายการบินค้ำประกันให้เราใช้มั้ยครับ
2.เราต้องใช้หลักทรัพย์อื่น หรือคนค้ำประกันอื่นๆ ยื่นด้วยไหม
3.เราต้องใช้คืนเงินกู้นี้เมื่อเรียนจบ ทำงาน หรือจ่ายผ่านสายการบินครับ
4.มีใครเคยสอบผ่าน แต่มีปัญหากรณีกู้เงินเรียนไหมครับ

คำถามเยอะนิดนึงงนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ