Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับการไปเรียนเฉพาะแบบด้วยทุนส่วนตัวครับ  (Read 5729 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline FADEC

• ประชาชน
สอบถามหน่อยครับ อยากรู้ว่า ถ้าเราถือ CPL me ir อยู่ และอยากไปเรียนเฉพาะแบบด้วยทุนส่วนตัวเพื่อเข้าสายการบินๆนึง
ในส่วนของ A320 มีที่เรียนไหนแนะนำ และอยากทราบราคา/ระยะเวลา ด้วยครับ ไม่ทราบว่ามีสมาชิกท่านใดพอทราบไหมครับ

Offline yosemite

• ทหารเลว
  • *
ต้องถามก่อนครับว่าจะคุ้มรึเปล่า

เพราะถึงจะไปเรียนเฉพาะแบบมาเองก็จะเป็นแบบ zero hour มีแต่ชั่วโมงซิม
ที่สายการบินต้องการน่าจะเป็นนักบินที่มีชั่วโมงเฉพาะแบบมาไม่ต่ำกว่า 500-1000 ชั่วโมงครับ
ถ้าไม่เช่นนั้นก็เคยเห็น PanAm ที่เอแบคน่าจะมีหลักสูตรอยู่ครับ มีซิมของ A320 B738
กับ AATC ที่บางกอกแอร์ มีซิมของ A320 A330 ATR
https://www.panamacademy.com/thailand
http://www.aatc-bkk.com/training/flight-crew-training/
ค่าใช้จ่ายผมประมาณการว่าอย่างต่ำน่าจะมีอยู่ที่ครึ่งล้านได้ครับ
เพราะถ้ามีบินเครื่องจริง schoolflight routetrain ไปด้วยก็ประมาณ1ล้านบาทครับ

ถ้าให้แนะนำ ถือCPLอยู่แล้ว ลองสอบQPไปเรื่อยๆน่าจะดีกว่านะครับ
มีสายไหนเปิดก็ลองสอบดู สายไหนไม่เปิดก็ลองสอบถามดู
และถ้าจะมีทุนเรียนเฉพาะแบบเอง ผมว่าน่าจะมีสายเล็กๆที่น่าจะsupportในส่วนนี้ได้นะครับถ้าเรายินดีจ่ายค่าเทรนให้บริษัท
เป็นกำลังใจให้ครับ
« Last Edit: 04 February 2018, 16:28:16 +07 by yosemite »

Offline Admin

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เห็นด้วยกับ Yosemite ครับ มันจะเปลืองเงินเพิ่มไปอีกหรือเปล่า แต่ก็เป็นวิธีที่ทำให้แตกต่างจากคนอื่นๆได้เหมือนกันนะครับ

แต่สุดท้ายเมื่อเข้ามาที่สายการบิน ก็อาจต้องไปทำการบินเพิ่ม และติดสัญญาราคาเดียวกับเพื่อนที่ไม่มีเฉพาะแบบอยู่ดีนะครับ เพราะเค้าไม่ค่อยมีสัญญาหลายแบบมากนัก อาจโดนพ่วงไปด้วยเลย

Offline mrhern

• ประชาชน
A320 ไม่ทราบราคาครับ ราคาของ ATR72 ที่ AATC อยู่ที่ 28,000 USD เห็นมีแต่คนต่างชาติมาเรียน เพราะเงื่อนไขการรับเข้าทำงานแต่ละที่นั้นต่างกัน ที่เคยเห็นคือเค้าไปตกลงกันสายการบินมาแล้วว่าจะรับแค่ให้ไปเรียน type มาเองก่อน, แต่ในไทยยังไม่ค่อยเห็นสายการบินทำแบบนี้เท่าไหร่มีแต่รับเข้าแล้วรับผิดชอบค่าเรียนเฉพาะแบบเอง

สายการบินที่รับนักบินเข้ามาบินเก็บชั่วโมงแบบไม่รับเงินเดือนมีเยอะครับในต่างประเทศ แต่ปัญหาคือ Type Rating จะไม่สามารถลงใน license ของไทยได้ต่างกับ license ของบางประเทศที่มีหลักการต่างกับบ้านเรา