Author Topic: อายุ 29 สอบ sp ได้ปีสุดท้ายของการบินไทย มีแผนจะไปเรียนทุนส่วนตัวไปเรียนดีไหมครับ  (Read 5606 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline naritakor

• ประชาชน
สวัสดีครับ คือตอนนี้เหลือสอบ sp ได้ปีสุดท้ายคือปีหน้า  แต่ไปลงสอบ class I ของกรุงเทพไว้ผ่านสถาบัณ BAC รอคิวสอบอยู่ อยากให้พี่นักบินช่วยแนะนำทีว่าผมควรไปเรียนทุนส่วนตัวดีไหม ด้วยเงินเก็บของผมเอง คือถ้าไปเรียนก็ใช้เงินเก็บหมดกระเป๋าครับ แต่ความฝันอยากเป็นนักบิน แต่กลัวว่าาจบมาแล้วจะเข้า แอรไลน์ไม่ได้ หรือ ตกงาน พื้นฐานส่วนตัว TOEIC ได้ ปะมาณ 800 เลขฟิสิกส์พอได้บ้างแต่ไม่เก่ง เคยสอบ sp ผ่านบ้างไปตกรอบเวชศาสตร์ เลยไม่ได้ไปต่อ ที่อื่นๆตกรอบแรกก็หลายที่ครับ อยากถามพี่ๆนักบินว่า มองอนาคตนักบินทุนส่วนตัว cpl ที่จบมาในอนาคต จะสามารถได้งานสอบเข้าแอรไลน์ ได้มากน้อยเพียงใด ธงแดงที่ปลดตอนนี้จะทำให้พวกทุนส่วนตัวในอนาคตปีสองปีนี้ มีโอกาสได้งานมากขึ้นไหม เสี่่ยงมากไหมถ้าผมจะไปเรียนเอง ใจผมตอนนี้กะสอบ class I ถ้าผ่านก็คิดว่าจะไปเรียน แต่ก็กลัวอีกใจกลัวเอาเงิน 2.4 ล้าน ไปทิ้ง ยังไงเดี๋ยวไปสอบ Class I ก่อนแล้วจะตัดสินใจอีกที แต่อยากมาถามพี่ๆนักบินที่อยู่ในวงการในนี้ก่อนครับ ขอบคุณครับพี่ๆ   O07

Offline AlexanderKarn

• ประชาชน
ขอตอบในฐานะไม่ใช่นักบินนะครับ
ผมว่าเสี่ยงไปนะครับที่จะเอาเงิน 2.4 ล้านไปเรียนเอง  ( ถ้ามีเงินถุงเงินถังก็ลุยครับ คนเรามีชีวิตเดียวในเมื่อใจมันอยากก็เอาให้สุดครับ )
QP  ที่สายการบินเปิดรับสมัครแต่ละรอบ รับจำนวนน้อยกว่า  SP เยอะนะครับ สอบก็ยากกว่า

อายุ 29  Thailion air , Nok Air ก็สอบได้นี่นา  นอกเหนือจาก TG อย่าพึ่งหมดหวังครับ  ปีหน้าคุณอาจจะสอบได้ก็ได้ครับ  O01 O01

**  INBOX ไปหาแล้ว ยังไงแอดมาคุยกันได้นะครับ

Offline Teelit

• ประชาชน
ผมก็เป็นคนนึงที่ลงทุนจ่าย 2.4 ล้านเพื่อเรียนเองก่อน เรียกว่าทุ่มหมดหน้าตักจนต้องขอหยิบยืมส่วนที่ขาดจากญาติสนิท

ผ่านไปเกือบ 2 ปีจนตอนนี้ผมสอบ QP การบินไทยติดแล้ว ถ้าถามผมว่าเรียนเองเสี่ยงไหม ผมตอบได้เลยว่าเสี่ยงค่อนข้างมาก

แต่ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจ ถ้าคุณเป็นแบบผมคือ ถ้าไม่ได้งานก็ไม่มีตังค์กินข้าว คุณจะมีแรงผลักดันแบบมหาศาล

คุณยอมแลกได้ขนาดนั้นรึเปล่า ถ้าคุณมั่นใจว่าได้ ลุยเลย ซักวันมันจะต้องสำเร็จไม่ทางใดก็ทางนึง

แต่ถ้าคุณลังเล อย่าดีกว่าครับ เสียดายตังค์ปล่าวๆ ทุกวันนี้คนเรียนบินเองเยอะมาก ฟองสบู่ใกล้แตกแล้ว

ถ้าไม่ตั้งใจจริงๆ หรือมาตามกระแส แนะนำให้เก็บตังค์ไว้ดีกว่า
« Last Edit: 02 February 2018, 02:29:31 +07 by Teelit »