Author Topic: สอบถามค่ารักษาสภาพ license ครับ  (Read 4058 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline TOHTAEYSXX

• ประชาชน
กำลังเตรียมสอบ SP ครับ แต่ก็ดูๆการเรียนด้วยทุนตัวเองไว้บ้าง

อยากทราบว่าถ้าเราเรียนบินเอง ได้ license แล้ว แต่ยังไม่ได้เข้าแอร์ไลน์ ได้ยินมาว่าต้องมีการเสียค่ารักษาสภาพ  license รายปีด้วย
อยากทราบว่าจริงไหมครับ และเสียประมาณเท่าไหร่  เพราะถ้าเรียนทุนตัวเองจริงๆก็หนักแล้ว  ถ้าจบมาไม่ได้เข้าแอร์ไลน์เลยก็ต้องเสียไปอีก ตายแน่ๆ

ขอบคุณครับ

Offline Admin

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
พี่ว่า ทางที่ดี ควรลองสอบ SP ก่อนครับ เพราะขณะนี้คนที่จบ CPL มา แต่ยังไม่ได้งานเยอะมากเลยนะครับ

เรื่องการรักษาสภาพ ไม่แน่ใจครับ

Offline TOHTAEYSXX

• ประชาชน

Offline yosemite

• ทหารเลว
  • *
ถ้าเป็น CPL IR MR เดี่ยวๆยังไม่มี type rating ก็ไม่น่ามีค่ารักษาสภาพอะไรนะครับ
ส่วนคนมี type rating แล้วก็แค่ต้องมีการ recurrent ทุกๆ5-7เดือนเพื่อรักษาสภาพแค่นั้นเองครับ
ไม่เคยได้ยินเรื่องค่าใช้จ่ายตรงส่วนนี้ครับ