Author Topic: ค่าตับ SGOT เเละ SGPT สูง จะมีปัญหาตอนตรวจร่างกายไหมครับ  (Read 5764 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline incubuz

• ประชาชน
ค่าตับ SGOT เเละ SGPT สูง จะมีปัญหาตอนตรวจร่างกายไหมครับ O22

Offline godisgonenow

• ประชาชน
ผมเพิ่งตรวจและทดสอบของ รพ กรุงเทพมาครับ (ตรวจร่างกย 1 กพ ทดสอบจิต 28 กพ)
หาอ่านเพิ่มเข้าใจว่า ค่า SGOT SGPT คือ AST กับ ALT
ซึ่งตัวผมเองก็มีปัญหาตับอัักเสบชนิดที่ไม่ใช่ผลจากแอลกอฮอลโดยมีสาเหตุเนื่องจากไขมันพอกตับ
โดยค่า ณวันตรวจร่างกาย (1 ก.พ. 2560)
         AST (0-40) ของผมอยุ่ที่ 59
         ALT (0-40) ของผมอยู่ที่ 149
วันตรวจหมอเขาส่งรีเฟอไปให้หมอตับเพื่อยืนยัน พร้อมใบแพทย์
พอตรวจเสร็จหมอการบินก็บอกว่าโอเคอย่าอ้วนอีกหละ ไอ้เราก็โล่งใจนึกว่าผ่าน เพราะประวัติการตรวจของผมที่ผ่านมาค่าทั้งสองลงมาอย่างต่อเนื่อง(จาก 170 กับ 375)
แต่พอประกาศผล ผมไม่ผ่านโดยมี mark มาว่าควรติดตามรักษากับแพทย์ก่อน

พฉน. ผมตอบได้เลยว่า มีปัญหาแน่ครับ
ปล 28นี้ สิงหาผม ครบ 6เดือน ตอนนี้  AST/ALTผม 51/114 ลดลงมาเยอะแล้วลุ้นมากว่าจะลงทันตรวจอีกทีใหม

Offline incubuz

• ประชาชน
ของผม 37 เเละ 94 ไม่เเน่ใจอะคับเลยถาม เเต่ไม่มีประวัติ เรื่องตับอักเสบนะครับ

Offline godisgonenow

• ประชาชน
ตัวหลังก็ยังเกิน 40 อยู่เยอะนะครับ

ค่าสองตัวนี้มันจะออกมาเยอะเมื่อกล้ามเนื้อตับผิดปกติ/เสียหายครับ

ถ้าไม่เคยมีประวัติและไม่ลงพุงหรือน้ำหนักเกินเล็กน้อย ก็อาจจะเป็นไปได้ว่า จะมาจากสาเหตุอื่นเช่นอาหารเป็นพิษ พิษสะสมในตับ(ทานอาหารเสริมวิตามินเยอะๆติดต่อกันนาน) หรือโรคเกี่ยวกับกล้ามเนื้อ ฯลฯ

การสังเกตุเบื้องต้นของคนที่ไขมันพอกตับอย่างผมคือถ้ากดท้องบริเวณข้างที่มีตับจะพบว่ามันค่อนข้างแข็ง(ยังไม่ใช่ตับแข็งนะ)
ของผมหมอก็มีตรวจเพิ่มเติมว่ามีทองแดงสะสมในตับใหม หรือภูมิต้านทานทำลายตับใหม ซึ่งก็พบว่าปกติ หมอเลยลงดาบว่า ไขมันพอก

ถ้าค่า ALT AST เยอะระยะแรกๆจะไม่มีอาการใดๆครับ แต่ถ้าทิ้งเรื้อรังไปนานๆ(หมอบอกว่าขึ้นกับค่า แต่ก็ประมาณ10-20ปี)มันจะเป็นพังผืดไปทำลายตับ

ข้อมูลทั้งหมดที่กล่าวมาได้มาจากจากที่ผมปรึกษากับหมอมา 2ปี ครับ
-------------------------------------------------------------
ยาที่แพทย์สั่งให้ผมคือ Legalon 140 เป็นยาที่หาซื้อเองได้แต่เป็น*ยาอันตราย*ควรได้รับความแนะนำจากแพทย์

ถ้ายังไม่อยากหาหมอหรือรอดูอาการต่อผมแนะนำให้หา อาติโชคมากินดูก่อนได้ครับ เป็นอาหารบำรุงตับยอดนิยมของโลกแต่ไม่ค่อยรู้จักในไทย ซึ่งมีสารอาหารแบบเดียวกับSilymarinที่นำมาสกัดเป็นยา ข้างต้นด้วย

ทั้งนี้ผมว่าถ้ากังวลมากควรปรึกษาหมอให้หมอตรวจหาสาเหตุก่อนดีที่สุดครับ