Author Topic: ใบ Medical Class 1 ของ รพ กรุงเทพ ใช้สอบแอร์ไลน์ไหนได้บ้างครับ 2017  (Read 8059 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline viperac

• ประชาชน
ตามหัวข้อครับ

ใบ Medical Class 1 ของ รพ กรุงเทพ ใช้สอบแอร์ไลน์ไหนได้บ้างครับ อยากได้ข้อมูลอัพเดตของปี 2017

ไม่ว่าจะสอบของแอร์ไลน์ ครูฝึก หรือ ฝนหลวง อะไรก็ตามครับ

เพราะเท่าที่ทราบจากพี่ๆสถาบันการบินบอกว่าใช้ คาส1 ของ รพ กรุงเทพไม่ได้กับ สายการบินไทย และ แอร์เอเชีย เท่านั้น

ส่วนที่อื่นรับหมด  อยากทราบว่า สอบ group test และ individual ของ รพ กรุงเทพ มีอะไรบ้างครับ

ทราบมาว่า ของ รพ กรุงเทพ ต่างกับ รพ ภูมิพล แค่ ไม่มีเดินจุด นอกนั้นเหมือนกันหมดเลยรึป่าวครับ พวก ทวนเล็ก หลัง ไปหน้า  ต่อลูกเต๋า อะไรแบบนี้ครับ

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
เท่าที่เจอ ไทยสมาย กับ  ฝนหลวงใช้ รพ ภูมิพลครับ

Offline ninnin

• ประชาชน
จากประสบการณ์ที่เคยสอบทั้งสองที่มาหมาดๆนะครับ

รพ.กรุงเทพ
ตรวจร่างกาย + สัมภาษณ์กับจิตแพทย์ **** (hilight) + ทดสอบ individual กับนักจิตวิทยา  <<< วิธีการให้ทำ test ต่างๆของนักจิตวิทยาแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันอีกเท่าที่ถามจากของเพื่อนๆ  ของผมสอบกับนักจิตฯชื่อ   คุณเอม   ก็มี ทำ test personality 187 ข้อ, ต่อเต๋า , short term memo (เรียงเลข) , วาดรูป ช-ญ-บ้าน  ฯลฯ   สำคัญสุดตรงสัมภาษณ์ กับ  นพ.สุทธิ ครับ
ปล. ผมสอบรอบแรก  และ  ตกครับ  (fail พอสมควร)

เวชศาสตร์  ทอ.
ตรวจร่างกาย + Group test + Individual test
ของ ทอ. จะมีข้อสอบเยอะแยะมากๆๆๆๆๆ  เครียดดี  แต่ผมว่าถ้าเราเตรียมตัวดีๆ  มันก็จะต้องผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ  hilight ของ  ทอ. อยู่ที่เดินจุด  อย่างที่หลายๆคนทราบ  แต่ยังไงก็ตาม ข้อสอบ  group test นั่นก็สำคัญมากเช่นเดียวกัน
ปล.  ผมสอบรอบแรกของที่นี้  แต่โชคดี  ผ่าน  ครับ   (ดีใจมากไๆ)

หลายๆคนที่เค้ามีพรสวรรค์ หรือแบบ  เกิดมาเพื่อเป็นนักบิน  เค้าเหล่านั้นอาจจะไม่ต้องเตรียมนัวอะไรมาก  แต่สำหรับผม  ผมใช้พรแสวงอะครับ  เตรียมตัวกว่า  6เดือน  สำหรับการสอบ medical class 1 (เตรียมในรูปแบบที่จะไปสอบของ ทอ.) เพราะ ข้อสอบที่จะสอบ individual ของ รพ.กรุงเทพ  ผมว่า  ซับซ้อนน้อยกว่า  ทอ.  ดังนั้น  เลยเตรียมตัวแบบเยอะๆเต็มสูตรไปเลย    ทุกวันนี้ ก็ยังไม่เข้าใจ  ทำไมผมตกที่   กรุงเทพ  แต่ผ่านของ  ทอ.   ???????

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เชื่อพี่ สอบของรพ.ภูมิพลเถอะครับ เพราะยังงัยก็ใช้ได้กับทุกที่ และตอนนี้กำลังเป็นประเด็นกันอยู่ในวงในว่า รพ. อื่นที่ไม่ใช่ภูมิพล ออกใบแพทย์ พร้อมมี สลักหลังหลังไว้ ทำให้น้องๆที่จบมาแล้ว ถ้าไปสมัครสอบ กัปตันท่านเห็นใบแพทย์ เค้าอาจจะไม่รับก็ได้นะครับ ขอเล่าให้ฟังเท่านี้ เพราะพูดมากกว่านี้ไม่ได้จริงๆ

Offline ninnin

• ประชาชน
เห็นด้วยครับ  กับความคิดเห็นข้างต้น