Author Topic: 10 สุดยอดเมฆที่หาดูได้ยาก  (Read 9930 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline peng_117

• Administrator
  • นักรบ
สุดยอดอ่า
ไปคัดลอกมาจากเว็บ www.thai-a330.com ครับ สวยดีๆ
แต่บางอันดูน่ากลัวชิบ ถ้าเจอ ไม่กล้าเข้าไปแหงแซะ

~!~!~ ๑๐ อันดับเมฆที่หาดูได้ยากมาก ~!~!~
อันดับที่ ๑๐ : Altocumulus Castelanus

เมฆกลุ่มนี้คือจะเป็นพุ่มๆเหมือนแมงกะพรุนครับ เกิดจากลมที่ชื้นๆจากกระแสน้ำอุ่นกัลฟ์สตรีม

มาเจอกับอากาศแห้งๆ

อันดับที่ ๙ : Nacreous

เรียกได้ว่าเป็นไข่มุกแห่งเมฆาเลยทีเดียว เพราะสีนวลตาและหลากสี ทำให้เพลินตาดี ซึ่งจะพบได้

ที่แถบใกล้ๆขั้วโลกเช่นสแกนดิเนเวียตอนช่วงหน้าหนาว เวลาเย็นๆที่แสงอาทิตย์ส่องผ่าน เป็นเวลา

๒ ชั่วโมงเท่านั้นที่เราจะเห็นแบบชัดๆ

อันดับที่ ๘ : Mammatus Clouds

เมฆ ลักษณะแบบเป็นกระเปาะยื่นลงมา คนทั่วไปมักจะนึกว่าเดี๋ยวจะมีพายุเข้ามารึเปล่าหว่า จริงๆแล้ว

เมฆนี้ไม่ใช่สัญญาณเตือนอันตรายแต่อย่างใด แต่มักเกิดขึ้นหลังจากที่พายุทอร์นาโดพ้นผ่านไปแล้ว

ต่างหาก

อันดับที่ ๗ : Mushroom Clouds

เมฆแบบนี้คงไม่ใช่อะไรที่จะดีเท่าไหร่ เพราะมันเกิดจากการระเบิดอย่างแรง ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะ

เชื่อมโยงกับระเบิดนิวเคลียร์ครับ

อันดับที่ ๖ : Noctilucent Clouds

ตามชื่อครับ คือ เกิดขึ้นในช่วงกลางคืนแต่เรืองแสง ซึ่งเกิดที่บริเวณใกล้ขั้วโลกโดยแสงอาทิตย์

จากอีกฟากส่องมาปะทะกับเมฆ จึงเห็นเหมือนกับเรืองแสงได้ครับ

อันดับที่ ๕ : Cirrus Kelvin-Helmholtz

เป็น เมฆม้วนเป็นเกลียว โอกาสเกิดขึ้นยากมากครับ และเกิดขึ้นเป็นเวลา ๒-๓ นาที แล้วจากนั้นก็

เละครับ เรียกว่า เป็นความบังเอิญจริงๆ

อันดับที่ ๔ : Lenticular Clouds

เกิดจากหลายองค์ประกอบครับ ทั้งลมและความชื้น ทำให้รวมกลุ่มกลายเป็นเลนส์ได้(แต่บางครั้ง

ก็เหมือน U F O นะ หรือว่า.....!?????)

อันดับที่ ๓ : Roll Clouds

เป็นเมฆฝนถึงขั้นที่จะเกิดพายุครับ แต่เป็นเมฆก้อนใหญ่บวกกับความดันอากาศ ความร้อนและเย็น

ทำให้เกิดการเคลื่อนที่ของเมฆเป็นการม้วน เลยดูเหมือนคลื่นขนาดใหญ่

อันดับที่ ๒ : Shelf Clouds

ลักษณะ คล้ายๆกับอันดับ ๓ ครับ แต่อันนี้ไม่ได้เป็นการม้วน แต่เป็นชั้นๆเหมือนที่กำบัง(บ้างก็ว่าเหมือน

ลิ้นชัก) และจะมาเป็นแนวตั้งครับ นอกจากนี้มันยังคล้อยตัวต่ำจนน่ากลัว และเขาบอกว่าถ้าเข้าไปอยู่ใน

นั้นนี่ อย่างกับในหนังเลยครับ พายุกระหน่ำรวมทั้งอุณหภูมิที่ร้อนมากๆและการหมุนของ พายุที่น่าสะพรึง

กลัว

อันดับที่ ๑ : Stratocumulus Clouds

เมฆ แบบนี้เกิดขึ้นได้ยากครับ ลักษณะมันก็เหมือนกับเอาดินน้ำมันมานวดๆๆๆๆๆๆ เลยออกมาเป็นเส้น

ยาวๆ และเผอิญว่าเส้นยาวๆจะแบ่งเป็นช่วงๆซะด้วย ทฤษฎีว่าด้วยเรื่องของการเกาะกลุ่มน่ะครับ

Offline panyoy

• เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • อากาเส ยนติอิทธิยา

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
รีทัชป่าวเนี่ย  O36

เขาบอกว่าหาดูได้ยาก เพราะงั้นเราก็ต้องไม่เคยเห็นจิ

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
น่ากลัวแฮะ
เหมือน capture มาจากในหนังเลย

Offline FP 1

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เหมือนในหนังจริงๆด้วยว่ะ
โดยเฉพาะอันท้ายๆเนี่ย
ีบินจนแก่ก็คงไม่ได้เจอ

Offline Redwings

• ATT01/08
  • นักรบ

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
สุดยอดเลยครับ...ผมก้อยังมะเคยเจอซักกะอันเลย..นี่เป็นบุญตาครับ..ว่างๆก้อเอามาให้ดูอีกนะครับ - นักบิน 41- - นักบิน 41-