Author Topic: เคสของผมจะพอไปสอบหรือมีที่ไหนให้โอกาสบ้างไหมครับ  (Read 10055 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Vcbass

• ประชาชน
สวัสดีครับผม เป็นคนนึงที่มีความฝันอยากจะเป็นนักบินไม่น้อยไปกว่าพี่ๆทุกท่านในบอร์ดนี้ ตอนนี้ผมเพิ่งเรียนจบ ป โทเเละวางเเผนจะทยอยสอบ sp ของสายการบินต่างๆ ผมสายตาปกติ ไม่สั้นไม่เอียง สูง 185 นน 78 ซึ่งก็ไม่ได้อ้วนกว่าเกณ คณิต ฟิสิก อังกฤษ ก็ถือว่าปานกลาง เงื่อนไขทุกอย่างดูเหมือนจะเอื้อต่อการสอบ sp เเต่มันมีสิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมรู้สึกเสียใจเเละหมดหวังต่อการสอบมายันทุกวันนี้คือ ผมเคยถูกดำเนินคดีเมาเเล้วขับเมื่อสองปีที่เเล้ว คือให้เพื่อนมาช่วยย้ายของเข้าหอเเล้วก็เลี้ยงเบียเพื่อนคนละกระป๋อง ขากลับเลยขี่มอเตอไซด์ไปส่งเจอด่านพอดีเป่าได้ 56 ซึงผมก็ทำตามขั้นตอนคือไปเสียค่าปรับกับศาล เเละคดีก็จบลงผมคิดว่ามันคงจบที่ตรงนั้น เเต่พอมาถึงทุกวันนี้คดีนี้มันกลับมาทำร้ายผมจริงๆ ผมกลายเป็นบุคคลที่มีประวัติคดีอาญา ซึ่งคดีเมาเเล้วขับผมทราบครับว่าเป็นเป็นคดีที่ค่อนข้าง sensitive กับวงการการบินมาก อนาคตการบินนักบินของผมมันจะจบลงที่ตรงนี้ไหมครับ ผมยังสามารถไปเส้นทางสายนี้ได้รึปล่าวครับ ผมเรียนรู้ข้อผิดพลาดเเละไม่ทำผิดเเบบเดิมอีกเเต่ผมไม่รู้ว่ามันจะสายเกินไปไหม ผมเคยลองโทรถาม HR ของสายการบินๆหนึ่ง เค้าบอกว่าสอบได้เเต่ถึงน้องติดพี่ก็คงไม่ส่งชื่อให้เเอร์ไลน์อยู่ดี มันหมายความว่าถึงผมสอบติดก็คงไม่มีการพิจรณาอยู่ดี เเต่ถึงอย่างนั้นผมก็ยังจะไปสอบ ขอให้ได้ลงมือทำก่อน ได้ไหรือไม่ได้อีกเรื่องนึง ผมจะยังคงเดินตามความฝันผมต่อ ผมวางเเผนว่าถ้ามันไม่ได้จิงๆ ผมจะสอบสจ๊วตเข้าไปไห้ได้ก่อนทำงานเเล้วสร้างคอนเนคชั่นจากนั้นค่อยลองมาสอบใหม่ ผมอยากถามพี่ๆนักบินว่าพอจะมีสายการบินใดไหมครับที่อาจจะพอให้โอกาสเคสอย่างกรณีผม เเล้วถ้าหากผมเกบเงินไปเรียนด้วยทุนตัวเองเเล้วมาสมัครจะมีความเป็นไปได้ที่จะได้เป็นนักบินไหมครับ เเละสุดท้ายครับขอฝากเรื่องของผมให้เป็นอุทาหรสำหรับหลายๆท่านที่จำทำการใดที่เสี่ยงต่ออนาคตขอให้ท่านๆคิดให้รอบคอบสักนิดนะครับไม่เช่นนั้นอาจจะเสียใจในภายหลังเหมือนผม anything can go wrong will go wrong
« Last Edit: 10 January 2017, 18:50:11 +07 by Vcbass »

Offline RUDOPLH

• ประชาชน
เท่าที่อ่านดูผมคิดว่ายังมีโอกาสนะครับ. คือรอให้หมดอายุความ (เกิน5ปีขึ้นไป *น่าจะนับจากวันที่โดนฟ้อง).

ขั้นตอนตรวจประวัติคดีอาญา จะอยู่ส่วนหลังๆของการสอบอะครับ. คุณก็ไปสอบในปีที่อายุความหมดแล้ว หรือดูว่าอายุความจะหมดทัน

สายการบินก็จะส่งคุณไปตรวจสอบประวัติที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติครับ ซึ่งถ้าพ้นคดีแล้วก็ไม่เป็นอะไรแล้วครับ. แต่ถ้ายังไม่พ้น คุณก็เสียสิทธิ์ในการสอบครั้งนั้นไป

Offline Vcbass

• ประชาชน
ขอบคุณครับ ผมพยายามทุกทางเเล้วจริงๆครับ เเต่สุดท้ายก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เเกิดขึ้นให้ได้ อยากเตือนสติเพื่อนๆที่ชอบทำอะไรเสี่ยง สุดท้ายมันอาจมีเเอฟเฟคมหาศาลต่อเราในอนาคตได้นะครับ

Offline yosemite

• ทหารเลว
  • *
ลองสอบดูทุกที่ครับ เพราะบางที่ก็ไม่ได้ตรวจสอบในส่วนนี้ครับ

Offline journey.rn36

• ประชาชน
ยาวหน่อยนะครับ เครดิตข้อมูลจาก PANTIP

การเอาประวัติอาชญากรของตัวเองออก
โดยตามระเบียบตำรวจลักษณะที่ 32 ต้องเริ่มต้นว่าในการเอาประวัติอาชญากรออกนะสามารถแบ่งออกเป็น2ลักษณะ คือ 1.การทำลายประวัติฯ และ 2.การคัดแยกประวัติฯ
      1.การทำลายประวัติฯ ในการทำลายประวัติฯนั้น ผู้ถูกบันทึกจะสามารถร้องขอให้ทำได้ก็ต่อเมื่อปรากฎว่า ได้ปรากฎหลักฐานที่ชัดเจนว่าบุคคลนั้นได้เสียชีวิตแล้ว ตาระเบียบลักษณะ32 ข้อ 1.1
      2.การคัดแยกประวัติฯ(ไม่ใช่การลบนะ) โดยหลักแล้วในการคัดแยกประวัติฯ นั้น ต้องมีข้อเท็จจริงปรากฎ อยู่โดยหลักคือ 2 ลักษณะ กล่าวคือ 2.1 มีการกระทำความผิด กับ 2.2 ไม่มีการกระทำความผิดเกิดขึ้นจริงในสายตาของกฎหมาย
2.1 ในกรณีที่มีการกระทำความผิดนั้นต้องปรากฎว่า
ก) โดนศาลพิพากษาแล้ว มีกฎหมายออกมาใช้ภายหลังว่าการกระทำนั้นไม่เป็นความผิด หรือ มีกฎหมายยกเว้นโทษ หรือ มีคำพิพากษาของศาลรื้อฟื้นขึ้นพิจารณาใหม่ว่าบุคคลนั้นไม่เป็นผู้กระทำความผิด ตาม ข้อ 1.7-1.9
ข) เป็นคดีลหุโทษหรือโทษเทียบเท่า หรือ ความผิดตามกฎหมายจราจรทางบก หรือ กฎหมายอื่นๆที่มีโทษปรับอย่างเดียว ซึ่งพนง.สอบสวนเปรียบเทียบปรับแล้ว หรือศาล พิพากษาให้ลงโทษปรับสถานเดียว (เฉพาะที่กำหนดให้มีโทษปรับอย่างเดียวนะ) ตาม ข้อ 1.10 และมีเพิ่มว่า เป็นคดีทุกประเภท ซึ่งศาลมีคำพิพากษาถึงที่สุดให้ลงโทษปรับสถานเดียว ตามข้อ 1.13
ค)เป็นคดีอาญาของเด็กและ เยาวชน(เข้าใจว่าไม่เกิน18ปี) ที่ศาลไม่มีคำพิพากษาถึงจำคุก หรือ มีการเปลี่ยนโทษเป็นวิธีการสำหรับเด็กและเยาวชน + เด็กและเยาวชนนั้นพ้นจากระยะเวลาตามคำพิพากษาหรือรอการลงโทษ หรือ รอการกำหนดโทษ โดยไม่มีเงื่อนไขคุมความประพฤติอีก ... ตามข้อ1.11
ง) คดีตามกม.ฟื้นฟูสมรรถภาพยาเสพติด และมีการอนุมัติให้ปล่อยผู้ผ่านการฟื้นฟูแล้วตามข้อ 1.12
จ) 1.13-1.16 เรื่อง ไกลตัวเกิน
2.2 ไม่มีการกระทำความผิดเกิดขึ้นจริงในสายตาของกฎหมาย
ผู้เสียหายถอนคำร้องทุกข์ ถอนฟ้อง ยอมความตามกฎหมาย อัยการสั่งไม่ฟ้อง ศาลสั่งยก หรือ ไม่ประทับรับฟ้อง หรือ มีคำพิพากษาถึงที่สุดให้ยก อัยการถอนฟ้อง ตาม 1.2-1.6

รายละเอียดเพิ่มเติม
https://pantip.com/topic/33344878

หรือที่http://www.nhrc.or.th/News/Information-News/%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%A1-%E0%B9%97-(%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%A2%E0%B8%9A.aspx

๑. สำนักงานตำรวจแห่งชาติควรพิจารณาแก้ไขเพิ่มเติมระเบียบสำนักงานตำรวจแห่งชาติว่าด้วยประมวลระเบียบการตำรวจไม่เกี่ยวกับคดี ลักษณะที่ ๓๒ การพิมพ์ลายนิ้วมือ พ.ศ. ๒๕๕๔ บทที่ ๔ การคัดแยกและทำลายแผ่นพิมพ์ลายนิ้วมือ และรายการประวัติหรือบัญชีประวัติ โดยพิจารณานำข้อมูลออกจากสารบบข้อมูลประวัติอาชญากร ตามกรณีเพิ่มเติม ดังนี้

๑) กรณีความผิดทุกประเภท ตามบทบัญญัติแห่งกฎหมายไม่ว่ากฎหมายฉบับใดที่กำหนดโทษจำคุก หรือปรับ หรือทั้งจำทั้งปรับ ซึ่งไม่ใช่คดีลหุโทษ หรือคดีที่มีอัตราโทษไม่สูงกว่าลหุโทษ หรือความผิดตามกฎหมายว่าด้วยจราจรทางบก หรือความผิดตามกฎหมายอื่น ๆ ที่กำหนดให้มีโทษปรับสถานเดียว เมื่อมีการนำคดีขึ้นสู่การพิจารณาของศาลและศาลมีคำพิพากษาถึงที่สุดให้ลงโทษปรับสถานเดียว

ผมไม่แน่ใจในรายละเอียดนะครับ ไม่ได้จบกฏหมาย ยังไงลองไปตรวจประวัติที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติดูก่อนดีกว่าครับ เราน่าจะไปขอตรวจเองได้นะครับ ค่าขอร้อยเดียวเอง แล้วก็ลองดูตามรายละเอียดว่าจะต้องทำยังไง

ขอให้สมหวัง ได้เป็นดังตั้งใจนะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ขออภัย พี่กับเพื่อนเป็นต้นเรื่องที่โดนคดีนี้เองครับ (แต่ตอนนั้นยังไม่กำหนดว่าจะไม่รับเลย ปีต่อมา ก็ออกกฎมาใหม่ครับ O26) กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว O08

ลองสอบของสายการบินเอกชนดูครับ อาจจะโอเคนะครับ

Offline phalat

• ประชาชน
ถ้าเป็น คดี พวก ขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บสาหัส อย่างนี้จะไม่รับพิจารณาเหมือนกันป่าวครับ  E21