Author Topic: แอร์เอเชียเปิดรับ Student Pilot เมษานี้นะครับ  (Read 25799 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ตามนั้น เพื่อนนักบินแอร์เอเชียฝากบอกมา

Offline PungPond PP

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข
ได้ยินมาเหมือนกันครับว่าเปิดเมษานี้  แต่ขอรอเขาประกาศรับอีกที 

ได้แต่ลุ้นและหวังว่า  ขอให้เปิดเตอะ O19

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ

Offline earthwormz

• ATT02/08
confirm นะ เพื่อนเราเรียน ATT course ของ air asia อยู่ (ไม่รู้ air asia เค้าเรียกคอร์สไรหว่า)

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
แล้วพอมีใครทราบบ้างมั้ยครับ ว่าแอร์เอเชีย เค้าใช้เอกสารการสามัครอะไรบ้าง
จะได้เตรียมไว้ทัน เช่น ผลคะแนนการสอบโทอิค อะไรประมาณนั้น

ขอบคุณครับ

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข
Cadet Pilot ไทยแอร์เอเซีย

คุณสมบัติ

1. ผู้สมัครสัญชาติไทย ชาย และ หญิง อายุไม่เกิน 27 นับแต่วันที่รับสมัคร

2. จบการศึกษาขั้นต่ำระดับปริญญาตรี (หรือเทียบเท่า)

3. สำหรับผู้ที่จบทางด้านศิลปะศาสตร์ต้องมีสามารถในการคำนวณคณิตศาสตร์ , ฟิสิกส์เป็นอย่างดี

4. สามารถสื่อสารภาษาอังกฤษได้เป็นอย่างดีและมีผล  TOIEC Score ไม่ต่ำกว่า 600 หรือ TOEFL 500

5. ผู้สมัครเป็นผู้มีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์และต้องผ่านมาตรฐานการตรวจสุขภาพจากสถาบันเวชศาสตร์การบิน

6. มีสายตาดี เป็นปกติ (กรณีใส่แว่นหรือเลนส์ ต้องสั้นไม่เกิน 300 ) กรณีทำ LASIK ต้องมีระดับสายตาก่อนการทำไม่เกิน 500 และผ่านการทำมาแล้วไม่น้อยกว่า 1 ปี

7. ความสูงไม่ต่ำกว่า 165 ซม. มีรูปร่างและน้ำหนักมาตรฐานสัมพันธ์กับส่วนสูง

8. ไม่มีพันธะทางทหาร

ขั้นตอนการรับสมัครและการสัมภาษณ์

1. การคัดเลือกผู้สมัครตามคุณสมบัติเบื้องต้นจากการสมัครผ่าน internet website  www.airasia.com

2.  การสอบข้อเขียนคัดเลือกในวิชาคณิตศาสตร์. ฟิสิกส์

3. การสอบวัดทัศนคติและบุคลิกภาพ โดยสถาบันเวชศาสตร์การบิน

4. การสอบสัมภาษณ์

5.  ตรวจร่างกายและสุขภาพโดยสถาบันเวชศาสตร์การบิน

6. ประกาศผลผู้ผ่านการคัดเลือก

ลำดับขั้นการฝึกอบรม

Phase 1: ระยะเวลาในการเรียนและอบรมประมาณ 66 สัปดาห์ ที่ BAC

1. การเรียนภาคพื้นดินและพื้นฐานการบิน

2.  ผ่านการตรวจสอบด้านการบินจากกรมขนส่งทางอากาศได้รับ Commercial pilot license

Phase 2: ระยะเวลาประมาณ 16 - 24 สัปดาห์(ตามสถานการณ์)

1. เรียนวิชาการภาคพื้นดิน(Airline transport and Aircraft system course)

2.  การฝึกบินในเครื่องบินจำลอง(Simulator)

3. ร่วมสังเกตการณ์การบิน ก่อนฝึกบินจริงให้ครบกำหนดชั่วโมง

4. เมื่อฝึกตามกำหนดครบตามหลักสูตร ต้องได้รับการตรวจสอบการบินผ่านเกณฑ์มาตรฐานโดยกรมขนส่งทางอากาศ ได้รับ Aircraft Type rating  จึงจะสามารถปฏิบัติหน้าที่เป็นนักบินผู้ช่วยและได้รับการบรรจุเข้าเป็นพนักงานถาวรของบริษัทต่อไป

การสอบ

1. ผู้สมัครต้องชำระค่าอุปกรณ์และค่าอำนวยการ

2.  สอบข้อเขียนพร้อมกันรอบเดียว (พร้อมแสดงหลักฐานการศึกษาและผล TOEIC หรือ TOEFL)

3. สอบสัมภาษณ์

3.1 เอกสารประกอบการสมัครพร้อมสำเนาในวันสอบสัมภาษณ์

3.2 สำเนาบัตรประชาชน/ทะเบียนบ้าน

3.3 สำเนารับกรองการศึกษา (Transcript)

3.4 รูปถ่าย 2 “ 2ใบ

3.5 ผลคะแนน TOEIC/TOEFL

3.6 ใบผ่านการเกณฑ์ทหาร

http://www.thai2fly.com/?name=politics&file=readpolitics&id=91

O07 O07 O07

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
ตอนนี้รับแต่ Cadet Pilot ของ Malasia เท่านั้นครับ
ของ Thailand ยังเงียบอยู่ เหอๆ จะรอต่อไปครับ...!!!

----------------------------------------
Position    Cadet Pilot
Work Location    LCCT Sepang
Date Posted    Monday, February 16, 2009

Responsibilities

Requirements

• Malaysian citizen, aged between 18 and 28 as at date of application.

• Either:

(a)Passed SPM (or its equivalent that is recognized by the Malaysian Government) with at least A2 in English and Mathematics and B3 in Physics taken at one sitting. (Those from the Arts stream should have at least an A2 in General Science); or

(b) Possess a Diploma/Degree in Engineering or Science-related disciplines with CGPA 3.0 and above and at SPM level scored at least a B4 in the subjects mentioned above taken in one sitting.

• Good command of English and Bahasa Malaysia both written and spoken.

• Must be physically and mentally fit with good eyesight (visual acuity of at least 6/36 without optical aid, correctable to 6/6 and not colour blind. Should be able to successfully pass a medical examination up to a Class 1 standard conducted by a Department of Civil Aviation Authorised Medical Examiner (DAME).

• Minimum height of 163 cm (5ft 3in).

• Be prepared to sign a training bond with a surety.

Only shortlisted candidates will be notified.

----------------------------------------

http://impact-my.jobstreet.com/FORMS2/AirAsia/jobdesc_airasia.asp?type=0&eid=2049320&jid=787982&did=350&its=0&src=8&itn=&gf=16

Offline Bocourts

• ทหารเลว
  • *
^^ อยากทราบครับว่าที่ว่าอายุ 27 ปี ณ วันที่สมัครเนี่ยะถ้าวันรับสมัครอยู่เดือน เมษา

แล้วผมเกิด 23 มีนาคม 2525 มันถือว่าเกินหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ - นักบิน 307-

Offline first.canoe

• ประชาชน
ผมสูงแค่ 164 อยากเป็นมาก
พอจะมีหวังไหมครับท่านที่รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ E18

Offline omskygangster

• ATT01/08
^^ อยากทราบครับว่าที่ว่าอายุ 27 ปี ณ วันที่สมัครเนี่ยะถ้าวันรับสมัครอยู่เดือน เมษา

แล้วผมเกิด 23 มีนาคม 2525 มันถือว่าเกินหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ - นักบิน 307-
ไม่เกิน 27 น่าจะหมายความว่า อายุ 27 ยังสมัครได้นะ ถ้า 28 ถึงจะไม่ได้มากกว่านะครับ

• ทหารเลว
  • *
 O22 ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ครับ หวังต่อไป  E30 E25

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
เมื่อไหร่ Student Pilot TAA จะเปิดรับซักทีน้าาา...

อยากแล้วๆ 555

• ทหารเลว
  • *
ใช่แล้ว  เมื่อไหร่จ้าเปิดสักที  รอมานานแล้ว E53 E53

Offline Ton_Ja

• ประชาชน
 O02 O02 O02

Lan la- Lan la

งั้นถ้าปีนี้ลองสอบแล้วแป๊ก ก้อกลับโรงงานคร้าบ

ต๊อกต๋อยตามเดิม สินะครับ อายุเกิน

charn

• Guest
ประกาศในไหนเหรอคับ หรือว่ามาจากวงในคับ
ลองเข้าไปหาๆดูก้ยังไม่เห็นมีประกาศเลยคับ

Offline kerberos

• ประชาชน
ปากต่อปากครับ
รอต่อไปก่อนครับ

Offline basketman23

• ประชาชน
 O32 โอ้วววว ไมรับแค่ อายุไม่เกิน 27 ปีเอง  E08

• ทหารเลว
  • *
ได้ข่าวแว่วๆ มาว่าค่อนข้างจะเป็นกลางๆถึงปลายๆปีเลยครับ เพราะสาเหตุจากการเปลี่ยนผู้บริหารครับ ผม ^^ แต่ไม่ขอยืนยันนะครับ  O29 ผู้ใดรู้ช่วย confirm ด้วยครับ E46

- นักบิน 305-รอแล้วรอเก้อเห้ออออออออออออ อายุตูจะเกินมั้ยเนี่ยะ  - นักบิน 309-