Author Topic: Instrument Approach ที่ขอนแก่น  (Read 13926 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
อยากสอบถามนักบินที่บินไปขอนแก่นแล้วหอให้ทำVOR/DME 03 แทนที่จะเป็น NDB Y 03 ทั้งๆใน NOTAM แจ้งว่า VOR/DME Unservice แต่ก้อยังทำกันเพราะอาจมี Chart เก่าอยู่ ถ้าเป็นอย่างนี้เราควรทำอย่างไรดี บอก Chart Unservice หรือจะบ้าจี้ตามหอเพราะเห็นมาหลายครั้งแล้ว O37 O27

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ความจริงแล้วถ้าNOTAMบอกว่า VOR/DME U/S
ก็ควรถามไปเลยครับว่าใช้ได้แน่เรอะ
ผมไปที่URTหลายครั้งที่G/P ใช้ไม่ได้ แต่ATC clearให้ทำILS
กัปตันก็จะconfirm G/P serviceable
ถ้าหอบอกว่าAffirmก็ทำไป
แต่ส่วนใหญ่VOR/DME มันจะ U/S on radial xxx beyond xx DME ALT xxxx ft
แต่ถ้ามันใช้ไม่ได้จริงๆก็ขอทำ visual ง่ายกว่ามั้งครับ NDB นี่คิดว่าคงไม่มีใครบ้าจี้ทำแน่

Offline Tonti

• ATT01/08
จาทำNDB กันเลยเรอะ  O32
visual ก็พอมั้งคับ ทำNDB เดี๋ยวไปเห็นสนามแบบชายปีก ต้องไปเลี้ยวเข้ามาแบบวูบวาบ จาไปเพิ่มความตื่นเต้นให้เปล่าๆ
แต่ถ้าอากาศไม่ดีก็ O23

Offline HarU

• ATT01/08
จาทำNDB กันเลยเรอะ  O32
visual ก็พอมั้งคับ ทำNDB เดี๋ยวไปเห็นสนามแบบชายปีก ต้องไปเลี้ยวเข้ามาแบบวูบวาบ จาไปเพิ่มความตื่นเต้นให้เปล่าๆ
แต่ถ้าอากาศไม่ดีก็ O23

เห็นด้วยครับ

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
บางทีมันก็ u/s เพราะไม่มีไฟลท์เช็ค เนื่องจากต้องจ่ายเงินค่าเช็คด้วยนะครับ ทั้งที่จริงๆแล้วมันใช้ได้ครับ

ได้ฟังความเห็นแล้วเลยมีคำถามต่อว่าการทำ NDB app ไม่เหมาะกับเครื่องขนาดใหญ่...หรือเปล่า..
เพิ่งได้ความรู้ใหม่ว่า Flight Check ต้องจ่ายเงินด้วยหรือครับ....เป็นหน้าที่ของ AeroThai ไม่ใช่หรือครับ...ที่จริงถ้านักบิน Complain ไปมากๆโดยเฉพาะ Airlineก้ออาจเป็นอีกช่องทางที่ผู้เกี่ยวข้องต้องดำเนินการแก้ไข

Offline BJ

• ประชาชน
ยกตัวอย่างที่สุราษฎร์นะครับได้มีการเปลี่ยน ILS & GP ยกชุดและจะทำการติดตั้งใหม่โดยย้าย DME มาไว้ที่ GP ดังนั้น
จึงต้องทำการออก NOTAM ILS & GP U/S (ไม่มีการให้บริการเครื่องช่วย ไม่เกี่ยวข้องกับ Chart นะครับ)
และจะทำการออก NOTAM CANCEL INSTRUMENT APP PROCEDURE FOR ILS/DME RWY 22
                    (ยกเลิก Chart Instrument App ILS/DME Rwy22)
เมื่อทำการติดตั้งแล้วอยู่ในช่วงทดสอบก็จะมีการออกอากาศตามปกติด้วยความถี่เดิมโดยจะออก NOTAM ILS ON TEST DO NOT USE เพราะยังไม่มี Chart ใหม่มารองรับ ช่วงนี้ห้ามใช้อันตรายมากเนื่องจากในเครื่องยังเป็น Chart เก่าแม้ว่าจะใช้ความถี่เดียวกัน แต่ว่า Profile ใหม่ได้เปลี่ยนไปแล้วเนื่องจากมีกานย้าย DME จาก LLZ มาไว้ที่ GP แทนทำให้ Profile เปลี่ยนไปจนกว่าจะมีการออก NOTAM ว่าทั้ง Chart และ อุปกรณ์ OK

มีกัปตันบางท่านในขณะทำ VOR/DME RWY22 มักจะถามว่าทำไมในเครื่องผมยังรับสัญญาณILSหรือGPได้ ถูกต้องครับมีการปล่อยสัญญาณแต่ยังไม่ได้อนุญาตให้ใช้งานครับต้องรอจนกว่า Chart ใหม่จะได้รับการรับรอง ถ้ามีข้อสงสัยก็ให้ Confirm กับทาง ATC ได้เลยครับเพื่อความปลอดภัย

ส่วนเรื่อง FLT CHK ทางAerothaiมีเครื่องบินสามารถบินCheckได้เองครับอาจจะติดเรื่องเวลาเนื่องจากต้องบินCheckทั้งประเทศรวมถึงรับงานต่างประเทศด้วยครับ O16

สงสัยงานเยอะมากๆเลยนะครับสำหรับหน่วยงาน FLT CHK ...เท่าทีสอบถามคนที่บินไปขอนแก่นVOR/DME U/S มาเป็นปีแล้วนะครับ..อย่างที่ว่าถ้าอากาศดีก้อขอ Visual ง่ายกว่าแต่ถ้าอากาศไม่ดีเหงื่อแตกเหมือนกันนะครับสำหรับคนที่ไม่ Current กับ NDB E08 E08

Offline Dan

• ATT01/08
สงสัยงานเยอะมากๆเลยนะครับสำหรับหน่วยงาน FLT CHK ...เท่าทีสอบถามคนที่บินไปขอนแก่นVOR/DME U/S มาเป็นปีแล้วนะครับ..อย่างที่ว่าถ้าอากาศดีก้อขอ Visual ง่ายกว่าแต่ถ้าอากาศไม่ดีเหงื่อแตกเหมือนกันนะครับสำหรับคนที่ไม่ Current กับ NDB E08 E08

มันใช้ไม่ได้จิงๆเหรอ ไม่คุ้นเลยนะ เดี๋ยวอีก 2 วันไป รู้กัน อิอิ

Offline Tonti

• ATT01/08
ผมว่าพี่ตั้มไม่ได้ทำหรอก
หลักๆเห็นสนามแล้วก็โผไปก่อนเลยใช่ไหม
ฮ่าๆๆๆ

Offline earthwormz

• ATT02/08
NOTAM ขอนแก่นมีแต่เรื่องบั้งไฟหง่ะ ไม่เหนมี VOR/DME U/S เลยอ่า

NOTAM VOR/DME VTUK Removed ตั้งแต่ 5 Jul 07 แล้วครับ จาก AIP Thailand